[Funland] Lập di chúc?

DuongHL

Xe container
Di chúc là ý nguyện của người lập khi còn sống, là lời dặn dò người ở lại. Nếu gia đình bình yên, ít phức tạp vk Cụ chỉ cần lập văn bản, về những việc cần làm, ts phải chia như thế nào....Người sau sẽ thực hiện như ý cụ thôi.
Nhà e cũng đã lập, vk đồng thuận các vấn đề, tránh các rủi ro nội chiến. Chỉ có vk ký tên, không LS, CC, hay người làm chứng.
Cái đó ai gọi là di chúc.
Di chúc phải được cơ quan có thẩm quyền chứng thực và phải hợp pháp chứ không phải muốn dặn gì thì dặn :D

Di chúc là ý nguyện của người lập khi còn sống, là lời dặn dò người ở lại. Nếu gia đình bình yên, ít phức tạp vk Cụ chỉ cần lập văn bản, về những việc cần làm, ts phải chia như thế nào....Người sau sẽ thực hiện như ý cụ thôi.
Nhà e cũng đã lập, vk đồng thuận các vấn đề, tránh các rủi ro nội chiến. Chỉ có vk ký tên, không LS, CC, hay người làm chứng.
Em có nhiều cổ phần ở khoảng 5 cty, nhưng có những cái em đứng hộ người thân, có những cái là tài sản riêng. Nên em muốn rõ ràng, nếu em tèo thì cái gì của người khác thì trả về người ta, cái gì của mình là của mình. Vài bđs k đáng kể có cái là của vợ, có cái để thờ cúng thì chuyển giao cho cậu con trai thứ hai… Kiểu vậy.

Vấn đề là văn bản này có giá trị pháp lý không cụ?

Fan gentra

Xe điện
Chính vì bds bố nhiều nên mới mệt, chứ vừa phải thì mới là nhàn. Cụ chưa đến lúc, đến thì thôi. Chưa kể gặp phải đứa rót riệu không ra gì nữa thì toang.
em đang tiêu dần đây cụ ..để vừa phải thôi ..ko con mình cũng mệt chứ nói gì ??? :D :D :D

Songque

Xe tăng
Em có nhiều cổ phần ở khoảng 5 cty, nhưng có những cái em đứng hộ người thân, có những cái là tài sản riêng. Nên em muốn rõ ràng, nếu em tèo thì cái gì của người khác thì trả về người ta, cái gì của mình là của mình. Vài bđs k đáng kể có cái là của vợ, có cái để thờ cúng thì chuyển giao cho cậu con trai thứ hai… Kiểu vậy.
Theo em hiểu di chúc chỉ cần có 2 người làm chứng, xác nhận là đủ pháp lý, không nhất thiết phải CC.
TS phức tạp, chung với người khác chắc cần ls đó cụ.
Cái đó ai gọi là di chúc.
Di chúc phải được cơ quan có thẩm quyền chứng thực và phải hợp pháp chứ không phải muốn dặn gì thì dặn :D
Vấn đề là văn bản này có giá trị pháp lý không cụ?
E không cần pháp lý cụ ơi, cái em cần là trong tổng của mình có, thì A bao nhiêu, E bao nhiêu, cứ thế thực hiện, vậy nên e có nói gđ không phức tạp ấy.

Theo em hiểu di chúc chỉ cần có 2 người làm chứng, xác nhận là đủ pháp lý, không nhất thiết phải CC.

E không cần pháp lý cụ ơi, cái em cần là trong tổng của mình có, thì A bao nhiêu, E bao nhiêu, cứ thế thực hiện, vậy nên e có nói gđ không phức tạp ấy.
Nhưng rất có khả năng tờ giấy đó sẽ không bắt buộc phải thực hiện cụ ạ.

TuanLA3

Xe hơi
Cảm ơn các cụ. Em cũng nhớ là lão ấy nhưng k tìm thấy thông tin gì liên quan nên k chắc chắn. Nhưng em đã hỏi được thằng bạn là luật sư và nó nhận vụ của em rồi ạ.
Em cũng mới 45 tuổi thôi ạ.
Xin cảm ơn.
cụ mới có 45 mà làm di chúc sớm thế.

Xechaybangcom

Xe điện
Vâng, mà phức tạp nhất là con cái mất trước bố mẹ. Rồi lỡ bố mẹ mất thì tài sản lại bị thất thoát sang em dâu… Nhiều lúc những người đó klq gì thành ra rất phức tạp. Chưa kể dù mọi người đều tốt, nhưng sẽ lằng nhằng về pháp lý.
Còn nó cũng như bhnt thôi. K tính trước lúc xảy ra lại bảo giá như…
Bố mẹ là hàng thừa kế mà kể cả cụ lập di chúc không chia cho bố mẹ thì các cụ ấy vẫn nhận được 1/3 phần theo hàng thừa kế, nên kiểu gì thì cũng dính dáng đến em dâu trong giả sử của cụ.

DurexXL

Xe lăn

DuongHL

Xe container

Bố mẹ là hàng thừa kế mà kể cả cụ lập di chúc không chia cho bố mẹ thì các cụ ấy vẫn nhận được 1/3 phần theo hàng thừa kế, nên kiểu gì thì cũng dính dáng đến em dâu trong giả sử của cụ.
Hai bác nên đọc lại luật, đọc kỹ hiểu rõ rồi hẵng hành tẩu giang hồ. Hehe

DurexXL

Xe lăn
Cụ Durex này làm 2 món dv bổ trợ nhau rất tốt, tay trái thì kd món gây chia rẽ tình cảm vc, tay phải thì làm dv giải tán gia đình :))
Cụ anh lại đùa :T

iÊm cố gắng như anh Nha sỹ xóm nhỏ thoai, mọi lúc hàng xóm to tiếng là em đều bẩu: Anh đấm vỡ alo nó đi

😁😁😁

Diep1979

Xe điện
Cụ lo xa thế là tốt quá

bactet

Xe đạp
Nhà em khốn khổ khốn nạn về khoản di chúc ấy. Không họp gia đình thì nuôi bọn toà và LS hết ạ. Các cụ cân nhắc trước khi quyết định kể cả là của mình tạo ra.

Huthasa

Xe container
Cụ nói lung tung

Son23

Xe tải
Nhà em khốn khổ khốn nạn về khoản di chúc ấy. Không họp gia đình thì nuôi bọn toà và LS hết ạ. Các cụ cân nhắc trước khi quyết định kể cả là của mình tạo ra.
Thì nhà ai ko tự thỏa thuận đc, đành phải ra tòa, mất án phí là đương nhiên. Bất kì tài sản nào có tranh chấp mà tòa giải quyết đều thế, riêng gì thừa kế đâu cụ. Nhiều vấn đề luật quy định, mọi người không chịu tìm hiểu, lúc xảy ra vấn đề còn cho rằng cơ quan nhà nước cố tình gây khó dễ. Em đã từng giải thích cho ng quen em là tại sao người ta cần chứng cứ chứng minh ông bà nội ngoại chết trước bố mẹ. Nhà để lại ko có tranh chấp mà mãi mới làm thủ tục nhận di sản đc.

bactet

Xe đạp
Em không lập di chúc. Người khác lập và cái vấn đề người khác là hành nghề trong nghề luật, chuẩn bị trước và được biết người đó cũng mất kha khá dù họ chủ động ạ. Cái vấn đề em nói là cân nhắc lợi ích trước khi làm vì kiểu gì cũng mất ạ.