[VHGT & ATGT] Lắp giá nóc trên xe có vi phạm lỗi?

Thuong NT

Xe điện
Năm mới chúc các cụ mợ lái xe an toàn và trách nhiệm!

Em có điều này suy nghĩ đắn đo suốt mấy tuần nay đưa lên hỏi ý kiến các cụ: Chuyện là em có lắp thêm cái giá nóc trên xe (mang nặng tính trang trí), không biết theo luật thì có sai không?

Em có tham khảo Điều 4 Thông tư Số: 85/2014/TT-BGTVT Quy định về cải tạo phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, số 13 như sau : " 13. Không cải tạo tăng chiều dài toàn bộ của xe cơ giới, trừ các trường hợp cải
tạo thành xe chuyên dùng và cải tạo thay đổi tấm ốp mặt trước, sau của xe chở người."
--> Nghĩa là em đc cải tạo tăng chiều cao!!

Ngoài ra, ở 1 văn bản khác, Nghị định số 34/2010/NĐ.CP ngày 02/04/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ)
Mục 5. VI PHẠM QUY ĐỊNH VỀ VẬN TẢI ĐƯỜNG BỘ
Điều 27. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô vận chuyển hàng hóa:
1.Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Vận chuyển hàng trên xe phải chằng buộc mà không được chằng buộc chắc chắn; xếp hàng trên nóc buồng lái; xếp hàng làm lệch xe;
-----> Xếp hàng trên nóc là sai!!!

Vậy tóm cái váy lại là em lắp giá nóc nhưng ko chở hàng có sai luật không ạ???

Bopbi_hsgs

Xe container
Năm mới chúc các cụ mợ lái xe an toàn và trách nhiệm!

Em có điều này suy nghĩ đắn đo suốt mấy tuần nay đưa lên hỏi ý kiến các cụ: Chuyện là em có lắp thêm cái giá nóc trên xe (mang nặng tính trang trí), không biết theo luật thì có sai không?

Em có tham khảo Điều 4 Thông tư Số: 85/2014/TT-BGTVT Quy định về cải tạo phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, số 13 như sau : " 13. Không cải tạo tăng chiều dài toàn bộ của xe cơ giới, trừ các trường hợp cải
tạo thành xe chuyên dùng và cải tạo thay đổi tấm ốp mặt trước, sau của xe chở người."
--> Nghĩa là em đc cải tạo tăng chiều cao!!

Ngoài ra, ở 1 văn bản khác, Nghị định số 34/2010/NĐ.CP ngày 02/04/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ)
Mục 5. VI PHẠM QUY ĐỊNH VỀ VẬN TẢI ĐƯỜNG BỘ
Điều 27. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô vận chuyển hàng hóa:
1.Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Vận chuyển hàng trên xe phải chằng buộc mà không được chằng buộc chắc chắn; xếp hàng trên nóc buồng lái; xếp hàng làm lệch xe;
-----> Xếp hàng trên nóc là sai!!!

Vậy tóm cái váy lại là em lắp giá nóc nhưng ko chở hàng có sai luật không ạ???

Về quy định xử phạt VPHC trong lĩnh vực GTĐB thì sau NĐ 34/2010/NĐ-CP là NĐ 171/2013/NĐ-CP, còn từ ngày 1/8/2016 là thực hiện theo NĐ 46/2016/NĐ-CP cụ ah;

Việc lắp thêm giá nóc ôtô thì e thấy Luật GTĐB quy định: "Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe
không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt". Vậy, giá nóc xe của cụ có đúng thiết kế của nhà sản xuất hay ko và có bị coi là tự thay đổi kết cấu của phương tiện hay ko mới là vấn đề!? E nghĩ, mình tự ý lắp thêm giá nóc thì xxx rất khó chấp nhận :)

Việc chở hàng thì theo quy định là ko đc quá chiều rộng của thùng xe, chiều dài thì ko quá 1,1 lần chiều dài của toàn bộ xe.

Thuong NT

Xe điện
Về quy định xử phạt VPHC trong lĩnh vực GTĐB thì sau NĐ 34/2010/NĐ-CP là NĐ 171/2013/NĐ-CP, còn từ ngày 1/8/2016 là thực hiện theo NĐ 46/2016/NĐ-CP cụ ah;

Việc lắp thêm giá nóc ôtô thì e thấy Luật GTĐB quy định: "Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe
không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt". Vậy, giá nóc xe của cụ có đúng thiết kế của nhà sản xuất hay ko và có bị coi là tự thay đổi kết cấu của phương tiện hay ko mới là vấn đề!? E nghĩ, mình tự ý lắp thêm giá nóc thì xxx rất khó chấp nhận :)

Việc chở hàng thì theo quy định là ko đc quá chiều rộng của thùng xe, chiều dài thì ko quá 1,1 lần chiều dài của toàn bộ xe.
Haizz, khả năng tùy thuộc vào xx có muốn phạt hay không...

Bopbi_hsgs

Xe container
Haizz, khả năng tùy thuộc vào xx có muốn phạt hay không...
Quy định về giới hạn xếp hàng hoá trên phương tiện GTĐB khi tham gia GTĐB của Bộ GTVT cũng chỉ quy định đối với xe oto tải thôi cụ ah, chứ ko có quy định nào xếp hàng hoá trên (nóc) xe chở ng!? E nghĩ, xếp hàng hóa trên nóc xe như ảnh của cụ là bị xxx xử lý đấy! :)

Bodegabeo

Xe máy
Xe em lắp cản sau, không biết có phải tháo ra khi đi làm đăng kiểm không, cccm?

hgb

Xe container
Em cũng đang muốn hỏi về lắp thêm đèn trợ sáng phía trước, liệu có vi phạm vào luật cấm thay đổi thiết kế xe ko nhỉ ;_?

trangcucai

Xe buýt
Website
traminhcuong.com

cảm ơn cụ, em lại biết thêm một điều lệ mới

anhtho

Xe ngựa
Xe em lắp cản sau, không biết có phải tháo ra khi đi làm đăng kiểm không, cccm?
Trước em chạy Getz, cũng lắp thêm cản sau, đăng kiểm mấy lần bình thường, xxx chưa gọi bao giờ.
Ko biết giờ thế nào.

vthanhgtvt

Xe hơi
E thấy đi đường vẫn nhiều xe lắp mà nhỉ

Bopbi_hsgs

Xe container
E thấy đi đường vẫn nhiều xe lắp mà nhỉ
Đa phần các xe lắp theo đúng thiết kế của nhà sản xuất; Lắp thêm giá nóc trên xe thì cũng ko phải là thay đổi kết cấu, hệ thống của xe, nhưng vấn đề là ko đc để hàng hóa trên nóc xe thì lắp thêm giá nóc xe để làm j!?

anhtho

Xe ngựa
Đa phần các xe lắp theo đúng thiết kế của nhà sản xuất; Lắp thêm giá nóc trên xe thì cũng ko phải là thay đổi kết cấu, hệ thống của xe, nhưng vấn đề là ko đc để hàng hóa trên nóc xe thì lắp thêm giá nóc xe để làm j!?

Cũng có lúc cần đấy, mà khi đó thì xxx phạt cũng ko quan trọng nữa !
Vả lại cá nhân em thấy cũng đẹp (nếu hợp dáng xe).
Chỉ có điều, lắp đồ tự chế hoặc đồ không chuẩn, đi nó hít gió thì điếc tai đấy. Chưa kể làm tăng sức cản gió --> hao xăng hơn.

Bopbi_hsgs

Xe container
Cũng có lúc cần đấy, mà khi đó thì xxx phạt cũng ko quan trọng nữa !
Vả lại cá nhân em thấy cũng đẹp (nếu hợp dáng xe).
Chỉ có điều, lắp đồ tự chế hoặc đồ không chuẩn, đi nó hít gió thì điếc tai đấy. Chưa kể làm tăng sức cản gió --> hao xăng hơn.
Giá nóc xe như ảnh trên là theo thiết kế của nhà sx, chứ giá nóc tự chế thì xấu lắm; giá nóc như trên chắc chỉ buộc đc cành đào :D chứ xe chở ng có cho phép chở hành lý, hàng hóa trên nóc xe đâu!? :)

Matizcoi

Xe cút kít
1. Đi đăng kiểm bắt buộc phải tháo cản sau, cản trước nếu lắp thêm vào.
2. Đi mấy tỉnh phía Bắc cam lộ hay vịn lỗi thay đổi tổng thành xe, cụ thể là giá nóc, cản trước sau.

Em dị ứng với mấy ông lắp cản trước, đứng đầu là mấy ông chạy Zace thần thánh, tiếp đến là mấy ông bạn chạy Vitara :P

Bopbi_hsgs

Xe container
Em cũng đang muốn hỏi về lắp thêm đèn trợ sáng phía trước, liệu có vi phạm vào luật cấm thay đổi thiết kế xe ko nhỉ ;_?
Cụ lắp thêm thêm đèn trợ sáng thì bị phạt 350k do vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia GT, lỗi điều khiển xe dùng đèn chiếu sáng ko đúng tiêu chuẩn thiết kế :)

mui0101

Xe tăng
1. Đi đăng kiểm bắt buộc phải tháo cản sau, cản trước nếu lắp thêm vào.
2. Đi mấy tỉnh phía Bắc cam lộ hay vịn lỗi thay đổi tổng thành xe, cụ thể là giá nóc, cản trước sau.

Em dị ứng với mấy ông lắp cản trước, đứng đầu là mấy ông chạy Zace thần thánh, tiếp đến là mấy ông bạn chạy Vitara :P
Cụ chuẩn, chỉ có mấy ông não ngắn mới lắp thêm cản, lo bảo vệ xe mà không lo bảo vệ tính mạng mình. Cản lắp thêm sẽ làm cho người trong xe hấp thụ trọn xung lực va chạm, kết quả chấn thương nặng hơn khi không lắp cản. Mặt khác, dễ gây chết người khi va chạm với 2 bánh.

Chỉnh sửa cuối:

cusao

Xe lăn
Ở bên Tây ý, có qui định cụ thể về giá nóc và xếp hàng trên đó. Về cơ bản là đựợc. Ở ta, mọi hành vi xếp hàng lòi ra ngoài thân xe Với xe con hoạc xe khách) đều bị coi là vi phạm. Nên kể cả có giá nóc của nhà xs cũng chỉ để ngắm chơi. Nếu xếp hàng lên đó vẫn bọ coi là vi phạm.
Về chấp hành luật ở ta thì các bác đều hiểu 1 nguyên tắc là " thích thì bắt, không thích bắt thì thôi, cứ bắt vẫn chết".
Chính vì vậy, 1 số bác nhập những giá này của hãng chuyên nghiệp nước ngoài về. Phải nói là sản phẩm rất đẹp, rất an toàn, giá cả không đắt lắm. Nhưng quả thực, những nguwoif có xe hơi rất e ngại khi dùng đúng mục đích.
Nói lôi thôi thế cũng chỉ để kết luận: Thôi đành nhịn vậy

hgb

Xe container
Cụ lắp thêm thêm đèn trợ sáng thì bị phạt 350k do vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia GT, lỗi điều khiển xe dùng đèn chiếu sáng ko đúng tiêu chuẩn thiết kế :)
Em định lắp thêm 2 cái đèn ở cạnh biển số phía trước, như vậy là ko dc rùi :(
Lỗi này em thấy ít bắt, chắc sẽ gộp với những lỗi khác

anhtho

Xe ngựa
Giá nóc xe như ảnh trên là theo thiết kế của nhà sx, chứ giá nóc tự chế thì xấu lắm; giá nóc như trên chắc chỉ buộc đc cành đào :D chứ xe chở ng có cho phép chở hành lý, hàng hóa trên nóc xe đâu!? :)
Đấy ý là như vậy. Đôi khi cần chở cái gì hơi to to ko cho vào cabin được (kiểu cành đào) hoặc xe chật quá, thừa cái valy to ko nhét vào đâu được thì có cái giá lại tốt. Có phải lúc nào xx cũng phạt đâu ? Mà phạt thì cũng đành !