[Funland] Lắp kính cận

Whoamidear

Xe tải
Cụ cho em biết tuổi, lần thứ mấy lắp kính, độ số, loại gọng(ảnh chụp càng tốt). Em tư vấn cho cụ loại phù hợp nhất. Còn mua ở đâu, loại gì thì tùy cụ. Lưu ý: Nhiều khi mua loại đắt nhất nhiều khi lại ko phải là tốt nhất đâu.
Cụ tư vấn hộ với: 50t, lần thứ 4 lắp kính (mấy năm nay bỏ ko đeo), một mắt cận 0,5, một mắt cận 1,5 (thấy ghi là Cầu - SPH), ngoài ra có ghi Trụ - CYL cả hai mắt 0,5 (chả hiểu là gì), thích tròng đổi màu để đi đường, loại vừa tiền thui, nơi mua và lắp.

Whoamidear

Xe tải
Cụ tư vấn hộ với: 50t, lần thứ 4 lắp kính (mấy năm nay bỏ ko đeo), một mắt cận 0,5, một mắt cận 1,5 (thấy ghi là Cầu - SPH), ngoài ra có ghi Trụ - CYL cả hai mắt 0,5 (chả hiểu là gì), thích tròng đổi màu để đi đường, loại vừa tiền thui, nơi mua và lắp.
Hỏi mãi cụ TRÂU VÀNG II ko giúp cho dù vẫn thấy vào OF gần đây suốt.

shakuhachi

Xe hơi
Với độ của cụ, lấy cặp mắt 7-900k là đạt 9đ tối ưu. Còn gọng thì vô vùng lắm. 2-300k cái gọng nhựa hàn cũng đã tốt rồi. Còn muốn đẹp và sang thì vài triệu tới vài trăm triệu cũng có.
Thấy cụ trả lời mọi người nhiệt tình quá em mạo muội hỏi cái này ạ.
Em định mổ mắt nên đi khám trước phẫu thuật, nhưng có vấn đề nên lại thay đổi ý định ko mổ nữa, giờ mang cái kết quả khám có độ cận + loạn đó ra đo lắp kính thì có được không ạ cụ? Cảm ơn cụ nhiều ạ.

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Thấy cụ trả lời mọi người nhiệt tình quá em mạo muội hỏi cái này ạ.
Em định mổ mắt nên đi khám trước phẫu thuật, nhưng có vấn đề nên lại thay đổi ý định ko mổ nữa, giờ mang cái kết quả khám có độ cận + loạn đó ra đo lắp kính thì có được không ạ cụ? Cảm ơn cụ nhiều ạ.
Cái này thuộc về khúc xạ nên ko em ko thật sự hiểu hết. Tuy nhiên theo em biết thì có sự điều chỉnh +/- 0.25D hay 0.50D khi chuyển từ độ đeo kính sang kính áp tròng (1 đằng tiêu chuẩn cách giác mạc 12mm, 1 đằng 0.0mm). Như vậy từ độ số đo phẫu thuật chuyển sang đeo kính sẽ chỉnh ngược lại. Cái này dễ dàng làm ở cửa hàng bán nên cụ qua và yêu cầu nơi bán cho thử lại sao cho đạt thị lực 10/10.

cunglatruong

Xe container
Trừ trên viện mắt tôi thấy mấy hiệu cắt kiếng ngoài chả tiệm nào canh đồng trục cả . cái đồng trục nghe bs mắt nói q trọng ko kém độ cận. hỏi sao dân viet mình vừa lùn vừa cận :)

cunglatruong

Xe container
Cái này thuộc về khúc xạ nên ko em ko thật sự hiểu hết. Tuy nhiên theo em biết thì có sự điều chỉnh +/- 0.25D hay 0.50D khi chuyển từ độ đeo kính sang kính áp tròng (1 đằng tiêu chuẩn cách giác mạc 12mm, 1 đằng 0.0mm). Như vậy từ độ số đo phẫu thuật chuyển sang đeo kính sẽ chỉnh ngược lại. Cái này dễ dàng làm ở cửa hàng bán nên cụ qua và yêu cầu nơi bán cho thử lại sao cho đạt thị lực 10/10.
cận 7.5 loạn 4. có đeo kính áp tròng được ko Cụ

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Tôi
Trừ trên viện mắt tôi thấy mấy hiệu cắt kiếng ngoài chả tiệm nào canh đồng trục cả . cái đồng trục nghe bs mắt nói q trọng ko kém độ cận. hỏi sao dân viet mình vừa lùn vừa cận :)
Tôi thì chưa bao giờ đánh giá cao kính và lắp kính ở mấy bv Hà nội cả. Còn cái đồng trục thì ko hiểu ý cụ là gì. Khoảng cách đồng tử hay trục loạn ? Cả 2 cái đều là cơ bản với các cửa hàng bên ngoài

phuongmit

Xe cút kít
Tôi

Tôi thì chưa bao giờ đánh giá cao kính và lắp kính ở mấy bv Hà nội cả. Còn cái đồng trục thì ko hiểu ý cụ là gì. Khoảng cách đồng tử hay trục loạn ? Cả 2 cái đều là cơ bản với các cửa hàng bên ngoài
Ông đó tào lao thôi cụ, đo cầu mắt là tác vụ cơ bản nhất trong đo kính rồi, k có thì cắt sao dc kính :))

cunglatruong

Xe container
Tôi

Mình căt kiếng bs hay lấy cây viết đanh dấu lên kính á Cụ

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Mình căt kiếng bs hay lấy cây viết đanh dấu lên kính á Cụ
Cái đó là họ lấy tâm mắt thôi. Mục đích là để tâm mắt người trùng với tâm mắt kính đeo. Giống như úp 2 cái thấu kính sao cho đồng tâm. Hầu hết các cửa hàng làm kính đều làm công đoạn này. Tuy nhiên mỗi người làm 1 kiểu. Có người đo trực tiếp khoảng cách 2 đồng tử sau đó áp lên mắt kính. Có người cho khách đeo rồi chấm tâm trực tiếp lên kính. Theo tôi đánh giá thì cách sau chuẩn xác hơn vì nó chuẩn với từng khuôn mặt và dáng đeo kính

0904223800

Xe buýt
Cái đó là họ lấy tâm mắt thôi. Mục đích là để tâm mắt người trùng với tâm mắt kính đeo. Giống như úp 2 cái thấu kính sao cho đồng tâm. Hầu hết các cửa hàng làm kính đều làm công đoạn này. Tuy nhiên mỗi người làm 1 kiểu. Có người đo trực tiếp khoảng cách 2 đồng tử sau đó áp lên mắt kính. Có người cho khách đeo rồi chấm tâm trực tiếp lên kính. Theo tôi đánh giá thì cách sau chuẩn xác hơn vì nó chuẩn với từng khuôn mặt và dáng đeo kính
Cách đây mấy tháng em có lắp 1 cặp kính, mặc dù đúng độ nhưng đeo rất nhức mắt, sau đó phải bỏ không sử dụng nữa. Nguyên nhân do thợ lắp ẩu, tâm mắt không đúng với tâm kính.
Trong đơn kính thường có thông số khoảng cách giữa 2 tâm mắt. Khi lắp kính lên gọng cụ thể sẽ có khoảng cách từ tâm mắt đến vành dưới gọng. Đây là thông số quan trọng, đặc biệt là những người dùng kính đa tròng.
Các cửa hàng kính ở VN ít quan tâm đến việc nắn, chỉnh gọng kính cho khách hàng vì vậy mặc dù lắp đúng tâm kính/ trục kính nhưng khi đeo kính lỏng, trễ mũi, gọng kính cong vênh... nên tâm kính lệch rất nhiều.
Khi lắp kính, các cụ nên quan tâm đầu tiên đến gọng kính, gọng kính tốt sẽ giúp cho mắt nhiều hơn.
Gọng kính phù hợp là gì:
1. Tâm mắt phải ở gần tâm gọng kính.
2. Tròng kính không được kéo dài quá một bên khuôn mặt của bạn
3. Lông mày không nên ở trong kính
4. Khi cười má không nên đẩy gọng kính lên
5. Gọng kính không được trượt xuống mũi bạn

Chỉnh sửa cuối:

0904223800

Xe buýt
Tâm kính mắt, hay tâm quang học, là điểm chính xác trên tròng kính nơi mà ánh sáng đi qua mà không bị bẻ cong. Khi tâm kính trùng với tâm mắt (đồng tử), hình ảnh sẽ được nhìn rõ ràng nhất.

Tầm quan trọng của tâm kính:

• Thị lực rõ ràng: Khi tâm kính trùng với tâm mắt, ánh sáng sẽ hội tụ đúng trên võng mạc, giúp bạn nhìn rõ ràng nhất.
  • Thoải mái khi đeo: Nếu tâm kính lệch tâm, mắt bạn sẽ phải điều chỉnh liên tục để nhìn rõ, dẫn đến mỏi mắt, nhức đầu và khó chịu.
  • Sức khỏe mắt: Lệch tâm kính có thể dẫn đến các vấn đề về thị lực lâu dài, chẳng hạn như nhược thị.

Cách xác định tâm kính:

• Đo khám mắt: Bác sĩ chuyên khoa mắt sẽ đo khoảng cách giữa hai đồng tử (PD) và vị trí của mắt bạn so với gọng kính.
  • Đánh dấu trên tròng kính: Kỹ thuật viên đo mắt sẽ đánh dấu vị trí tâm kính trên tròng kính.

Lưu ý:

• Khi mua kính mới, hãy đảm bảo rằng tâm kính được điều chỉnh chính xác cho phù hợp với mắt của bạn.
  • Nếu bạn cảm thấy khó chịu khi đeo kính, hãy đến gặp bác sĩ chuyên khoa mắt để kiểm tra xem tâm kính có bị lệch hay không.

Ngoài ra, bạn cũng cần lưu ý một số thông tin sau:

• Khoảng cách đồng tử (PD): Đây là khoảng cách giữa hai tâm đồng tử. PD được đo bằng milimet (mm) và là một yếu tố quan trọng để đảm bảo rằng tâm kính được đặt chính xác.
  • Gọng kính: Kích thước và hình dạng của gọng kính cũng ảnh hưởng đến vị trí của tâm kính.
  • Loại tròng kính: Một số loại tròng kính, chẳng hạn như tròng kính mỏng hoặc tròng kính đa tròng, có thể cần được điều chỉnh tâm kính cẩn thận hơn.

Tóm lại, tâm kính mắt là một yếu tố quan trọng để đảm bảo thị lực rõ ràng và thoải mái khi đeo kính. Hãy đảm bảo rằng tâm kính được điều chỉnh chính xác cho phù hợp với mắt của bạn.

Thích Nói Phét

Xe điện
Mắt kính đắt hay không tùy thuộc vào độ số phổ thông hay độ khó. Ai muốn chi nhiều thì chi cho an tâm. Đối với người dùng thì chọn loại nào phù hợp với độ số của mình quan trọng hơn rất nhiều thương hiệu số tiền bỏ ra. Có khi mất nhiều tiền nhưng lại chọn cái thứ ko phù hợp.
Cụ muốn biết loại nào phù hợp thì cho tôi cái độ số và loại gọng đang đeo (Có vành, nửa vành hay khoan) ?
Nhờ cụ tư vấn... tài chính 500k đổ lại.

Em đeo gọng nhưa hoặc kim loại đều được vì gọng mua trên shoppe