[Funland] lắp lọc nước tổng cho tòa nhà chung cư, có nên không?

Phương án kết cấu nóc tòa chung cư không biết có đáp ứng được không, em thấy hệ thống cần mấy cái tank khá lớn.
Do đường ống cũ nên nước uống tại vòi là không khả thi, nhưng lọc thô thì đáp ứng tốt.

Jamebonds

Xe container
vậy là ở đây chưa có cụ nào sống ở cc đã lắp hệ thống tổng này nhỉ

sherlock cốc

Xe buýt
Chỉ nên lắp lọc thô khi lên bể chung, xong xuống nhà nào nhà đấy lắp tiếp là hợp lý hơn. Tắm giặt thì chỉ cần qua thô là ổn rồi, còn ăn uống mới cần qua lọc RO. Lăp như kia mà lên bể chung thì tiền nước ngoài tăng gấp mấy lần chưa kể chi phí thay thế bảo dưỡng tốn kém.

Selfie

Xe hơi
Chung cư e có mấy trăm căn hộ, cư dân đang định chung nhau đóng tiền làm hệ thống lọc nước tổng cho tòa nhà trên nóc chung cư. E đang băn khoăn ko biết có nên lắp không, vì ko phải lắp 1 lần là xong, mà còn chi phí vận hành, duy tu bảo dưỡng, thất thoát nước,....
Ở đây có cụ nào có chuyên môn hoặc chung cư cũng từng lắp lọc tổng cho e xin lời khuyên với. E cảm ơn ạ
Cụ muốn lọc tổng là lọc cái gì ạ? Lọc làm mềm, hay lọc ra nước uống trực tiếp, hay chỉ lọc để đạt tiêu chuẩn nước sinh hoạt. Phải xác định rõ thì mới tính tiếp được.

Tuoitan

Xe buýt
Không biết vụ nước nôi ở Thanh Hà giờ sao rồi. Lắp hệ thống này thì khác gì nhà máy nước mini

Jamebonds

Xe container
Cụ muốn lọc tổng là lọc cái gì ạ? Lọc làm mềm, hay lọc ra nước uống trực tiếp, hay chỉ lọc để đạt tiêu chuẩn nước sinh hoạt. Phải xác định rõ thì mới tính tiếp được.
lọc bớt canxi để không đóng cặn vách kính tắm, giặt giũ quần áo o bị ố vàng ạ

Jamebonds

Xe container
Chỉ nên lắp lọc thô khi lên bể chung, xong xuống nhà nào nhà đấy lắp tiếp là hợp lý hơn. Tắm giặt thì chỉ cần qua thô là ổn rồi, còn ăn uống mới cần qua lọc RO. Lăp như kia mà lên bể chung thì tiền nước ngoài tăng gấp mấy lần chưa kể chi phí thay thế bảo dưỡng tốn kém.
lọc thô chi phí lọc, vận hành cao o cụ

nam_hoai

Xe tăng
Em đoán cụ chủ đang muốn hỏi để lắp lọc thô thôi, chứ ko phải lọc tinh RO, e cũng muốn cc e lắp lọc thô, đỡ từng nhà phải lắp, lích kích tốn kém

Selfie

Xe hơi
lọc bớt canxi để không đóng cặn vách kính tắm, giặt giũ quần áo o bị ố vàng ạ
Vậy là lọc làm mềm cụ ạ. Cũng làm được, nhưng phải thêm bể chứa nước sau lọc, hàng tuần phải đổ muối và hàng năm phải thay vật liệu lọc, cũng khá tốn tiền. Ở Park hill, Times City em thấy chỉ làm mềm cho hệ nước nóng trung tâm, còn nước lạnh thì không.

sherlock cốc

Xe buýt
lọc thô chi phí lọc, vận hành cao o cụ
e cứ suy từ cái máy lọc nhà em ra thì lọc thô chỉ là cái lọc đơn giản nhất, cụ cứ search là ra. Em nghĩ nó ko tốn chi phí vận hành, chỉ định kì mang cái lõi lọc lên bỏ ra thay vào thôi, cái này thì đơn giản. Vì bể chung to nên e ko rõ có cái nào to thế ko, cụ tìm cái cụ kinh doanh chuyên nghiệp trên này gọi hỏi là ra thôi.

muathuhanoi883

Xe tải
Các cụ cho em hỏi ké. Em ở chung cư. Đợt này nước có mùi. Em nên lắp hệ thống lọc nào tốt, gọn ạ. Giá cao cũng ok. Và có nên tách 2 vòi: 1 vòi uống hay đun nấu thì lọc, còn vòi rửa chén thì ko cần lọc ko ạ?

son.nguyen.1979

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi ké. Em ở chung cư. Đợt này nước có mùi. Em nên lắp hệ thống lọc nào tốt, gọn ạ. Giá cao cũng ok. Và có nên tách 2 vòi: 1 vòi uống hay đun nấu thì lọc, còn vòi rửa chén thì ko cần lọc ko ạ?
Lọc Ro lắp tủ dưới bếp để lấy nước ăn uống, còn lọc thô thì chỉ để lấy nước sinh hoạt tắm giặt..v..v...

tung1311 .

Xe điện
chắc đập cả toà luôn .
ống nhựa ppr coá đạt đâu .

tất cả ống dẫn đưa lên sus316 rồi hẵng tính tới độ sạch của nước.
Cho em hỏi tại sao phải thay ống ạ? Em thấy ở nhà dân lắp lọc tổng (lọc thô thôi, ko phải RO) thì vẫn dùng đường ống bt mà ?

dpl

Xe lăn
Chung cư e có mấy trăm căn hộ, cư dân đang định chung nhau đóng tiền làm hệ thống lọc nước tổng cho tòa nhà trên nóc chung cư. E đang băn khoăn ko biết có nên lắp không, vì ko phải lắp 1 lần là xong, mà còn chi phí vận hành, duy tu bảo dưỡng, thất thoát nước,....
Ở đây có cụ nào có chuyên môn hoặc chung cư cũng từng lắp lọc tổng cho e xin lời khuyên với. E cảm ơn ạ
Đến cái nhà ống bé tí cũng phải khảo sát, tính toán mới có thể biết là làm đc ko
Cụ hỏi 1 tòa chung cư thì càng phải khảo sát kĩ càng ạ. Và phải chọn công ty có kinh nghiệm chứ đừng tham rẻ gọi mấy ông cai ạ

caisua

Xe lăn
Mỗi người mỗi cảnh mà nhà nào cũng phải bỏ tiền ra nuôi hệ thống này thì ko khả thi rồi

vừa đi vừa láii

Xe container
Vấn đề khó nhất là thu tiền ở chung cư.
Những ông nhà có hệ thống lọc thì phản đối không chịu đóng. Ông có nhà cho thuê cũng không đóng...
Nói chung dự án thì hãy nhưng em đồ rằng 5-10 năm nữa mới thực hiện ;))

Hajp

Xe tải
hehe, chắc là chung cư nhà e đây rồi, có phải ở số 6 ko cụ chủ thớt ơi

Hajp

Xe tải
Vấn đề khó nhất là thu tiền ở chung cư.
Những ông nhà có hệ thống lọc thì phản đối không chịu đóng. Ông có nhà cho thuê cũng không đóng...
Nói chung dự án thì hãy nhưng em đồ rằng 5-10 năm nữa mới thực hiện ;))
đúng như cụ nói, khó nhất việc này.
một số cư dân lắp riêng rồi thì họ phản đối, nhưng hỏi ra thì chi phí ban đầu của mỗi hộ cũng đã 40 triệu rồi