Lắp lốp sao cho đúng.

Fiat_ELX

Xe điện
Em thấy nhiều cụ - mợ lắp lốp mà không để ý chiều lắp, lốp trước thì OK, nhưng lốp sau nhiều cụ lắp sai (ngược). Tất nhiên lắp đúng thì tốt, lắp sai thì cũng chả cảm nhận nổi, nhưng lý thuyết thì em vẫn trình ầy để các cụ tham khảo, còn lắp sao là tùy :))

Cơ bản có 2 loại lốp:

- 1 loại đề Rotating direction với mũi tên kèm theo: điển hình là Maxxis 310, với lốp này thì cứ chiều quay tiến về phía trước hợp với chiều mũi tên là OK, kết quả là 2 lốp trước và sau lắp như nhau.

- Loại thứ 2 đề Front, Rear với 2 mũi tên ngược nhau: điển hình là MIT XC country, Wildrace, Schwable Furiod Fred ... với loại này thì:

- Lốp trước phù hợp với chiều Mũi tên của Front.
- Lốp sau phù hợp với chiều Mũi tên của Rear.

Kết quả là lốp sau lắp ngược với lốp trước.

Dưới đây là giải thích lý do tại sao:

Some mountain-bike tires come in matched sets, with different tread front/rear. The front tires tend to have the knobs set up more or less parallel to the direction of travel, for improved lateral grip and better steering control. The rears tend to have transverse knobs for driving/braking traction.

Đây nữa:

Ideally, you would like the front tire to offer maximum traction in the braking direction, while the rear tire would normally be oriented to produce maximum traction for drive forces. Thus, if a particular tread pattern is perceived to have better traction in one direction than the other, it should be facing one way if used on the front wheel, and the opposite way if used on the rear wheel.

Đây là nguồn: http://sheldonbrown.com/tires.html

Cụ nào lắp sai (ngược) lốp sau thì lắp lại cho đúng đê.

Chỉnh sửa cuối:

Duatretoxac

Xe buýt
Em hiểu nôm na là: bánh trước cần lực phanh và khả năng điều khiển tốt, bánh sau thì cần lực kéo tốt, hai cái này ngược chiều nhau. Nếu lốp có gai không phân hướng thì cứ lắp theo chiều quay bánh xe, còn lốp phân hướng thì trước sau phải ngược nhau và theo đúng chiều gai tối ưu của nhà sx.

cachoi

Xe điện
Theo em được hướng đẫn thì không có việc lắp sai mà mục đích dùng vào việc gì?
- Nếu cần tốc độ thì lắp như lốp trước
- Nếu cần bới tăng lực đẩy khi đi vào đường trơn, xấu thì lắp ngược lại

Fiat_ELX

Xe điện
Theo em được hướng đẫn thì không có việc lắp sai mà mục đích dùng vào việc gì?
- Nếu cần tốc độ thì lắp như lốp trước
- Nếu cần bới tăng lực đẩy khi đi vào đường trơn, xấu thì lắp ngược lại
Họ hướng dẫn cụ chuẩn đấy ạ, đấy là lý thuyết, còn thực tế nó lại hơi đa dạng. Ý em đang đề cập MTB, nghĩa là có cả on-road lẫn off-road, cứ cho on-road lắp xuôi chiều là chuẩn thì chả có nhẽ khi trước hôm đi off-road lại ngồi tháo lốp ra đảo lại chiều lốp sau, vì nếu cầu kỳ thế thì nên chơi vài đôi lốp cho từng loại đường chạy khác nhau.

Thêm nữa không chỉ về lái, dẫn hướng, ma sát ... mà cả về vẫn đề phanh nữa ạ, mà phanh lại rất quan trọng kể cả on-road lẫn off-road.

Theo em nhà sx họ đã tính kỹ rồi, ta cứ theo hướng dẫn của họ. Còn tất nhiên cài gì cũng có 2 mặt, chả có gì hoàn hảo, được cái này thì phải hy sinh cái kia.

Hung Ngo

Xe buýt
Để cho đơn giản thì cứ lốp như Maxxis 310 mà chơi nhỉ :))

2R+

Xe điện

hưng115

Xe hơi
Cụ lại gọi hồn em lên rồib-). Để tối về em lắp lại lốp sau là được chứ gì.

Anh Hùng ngó giúp em lốp em lắp chuẩn chưa với

Lốp trước

Lốp sau

Lốp của em là Schwalbe Rapid Rob (26 x 2.1) thì có thể đổi từ lốp trc sang lắp sau có đc không ạ?

Duatretoxac

Xe buýt

Lốp trước

Lốp sau

Lốp của em là Schwalbe Rapid Rob (26 x 2.1) thì có thể đổi từ lốp trc sang lắp sau có đc không ạ?
Lốp của cụ lắp chuẩn rồi :D

Duong2000

Xe tải
Vụ lắp lốp này quả thật hôm nay cụ đề cập e mới biết, bình thường không hề để ý cụ ạ. HIx

mamsport

Xe buýt

Lốp trước

Lốp sau

đôi nào mua bn thế bác ơi

mamsport

Xe buýt