Lập team đi Maldives sau tết ÂL # 2-7/3/2018

oceanholic

Xe đạp
Đầu năm tới, em sẽ khai xuân cho bản thân bằng một tour Maldives 6 ngày 5 đêm, từ 2/3 - 7/3/2018. Tên đảo em chưa tiết lộ. Chỉ bật mí một tí, đó là một hòn đảo dân CỰC NHỎ XINH gần về phía đường xích đạo, cách thủ đô Malé 4 tiếng di chuyển bằng tàu cao tốc.
Tới đây thì có thể làm gì được nhỉ? Ngoài tắm biển
, phơi nắng
️, thư giãn, selfie chụp hình ra, em muốn lặn ngắm san hô, bơi cùng rùa biển
và cá mập trắng
, đi xem cá heo
vào buổi chiều, cho cá đuối ăn vào buổi tối và tự đi câu cá
về chuẩn bị cho bữa tiệc nướng BBQ trên bãi biển nữa. Chưa hết, em còn muốn đi sandbank
️, đi thăm các đảo địa phương
️ lân cận với cả đi dạo trên những "hòn đảo hoang" không một bóng người..
Hành trình đại khái sẽ như vầy:
Ngày 1:

Hà Nội/Sài Gòn - Kuala Lumpur. Bắt tiếp chuyến bay từ Kuala Lumpur đi Maldives.
Check-in, nhận phòng. Ngủ. (tại Huhumalé hoặc Malé, tùy tình hình thực tế)
Ngày 2:
Sáng: Khám phá thủ đô Malé
Chiều: Đón tàu cao tốc để đến hòn đảo BÍ ẨN, tạm thời em gọi là XYZ!
Ngày 3:
Sáng: Khám phá XYZ
Chiều: Snorkeling ngắm san hô
Ngày 4:
Dành trọn một ngày thăm một resort 4 sao lân cận, kèm ăn trưa, sử dụng một số dịch vụ của resort và chụp hình check-in facebook
;)
Ngày 5:
Sáng: Robinson Island
Chiều: Tự do snorkelling, bơi lội
Ngày 6:

Sáng: Sandbank (dự kiến)
Trưa: Sau bữa ăn trưa sẽ lên tàu trở về Malé
Tối: Bay về Kuala Lumpur.
Sáng sớm hôm sau bay tiếp về Hà Nội/Sài Gòn.
---The End----
1. Tối đa em chỉ nhận 12 người thôi nhé. Đã có 1 cặp vợ chồng từ SG đăng ký rồi ạ và 1 nàng ở Đà Nẵng đang cân nhắc. Em nữa là 4 rồi ạ.
2. Vé máy bay: Vé của em thì em đã book rồi. USD 300. Các bác có thể tự book (khuyến khích) hoặc em sẽ book giùm. Lưu ý đây là giá vé khuyến mại. Càng gần ngày giá vé càng tăng ạ.
5. Chi phí dự kiến cho 6 ngày 5 đêm: USD 585 một người gồm phòng, ăn uống, VÉ TÀU CAO TỐC ra đảo, một tour tham quan/ một hoạt động mỗi ngày, một ngày vui chơi kèm bữa trưa ở resort 4 sao. (share 2 người 1 phòng).
Cần gì thêm các bác cứ hỏi em ạ.
Em gửi kèm vài hình ảnh chuyến đi trước của em để các bác biết Maldives là thế nào ạ.

sentayho

Xe hơi
Toẹt quá! Em hóng, em sẽ tìm hiểu thêm, ok em có 2 người ạ

oceanholic

Xe đạp
Chào sentayho nhé. Welcome bác zô topic ;). Vậy tạm thời em để 2 viên gạch xí chỗ cho bác nhé. Vé máy bay vẫn chưa tăng. Em hi vọng nhóm có thể chốt sớm để mọi người kịp book vé và chuẩn bị!

sentayho

Xe hơi
Chào sentayho nhé. Welcome bác zô topic ;). Vậy tạm thời em để 2 viên gạch xí chỗ cho bác nhé. Vé máy bay vẫn chưa tăng. Em hi vọng nhóm có thể chốt sớm để mọi người kịp book vé và chuẩn bị!
Dạ, em quan tâm lắm ạ

Violet2013

Xe buýt
Em cũng quan tâm nhưng đợt đó chưa chắc đã bố trí được. Em đã like trang của cụ và hy vọng join chuyến sau.

oceanholic

Xe đạp
Em cũng quan tâm nhưng đợt đó chưa chắc đã bố trí được. Em đã like trang của cụ và hy vọng join chuyến sau.
Dạ luôn chào đón cụ onboard ạ ^^. Em trót phải lòng với Maldives nên lập team đi quanh năm. Khổ nỗi Maldives gần đường xích đạo, quanh năm nắng ấm, đi dịp nào cũng được nên lâu lâu nhớ nhớ là em lập team đi. Em mới đi được có 11 đảo và resort thôi, trong khi cả đảo dân và resort ở bển lên tới tầm 300 ẻm, hiccc, hết đời không biết em đi có nổi :)). Chủ yếu em lập team đi đảo dân, ở đảo dân, chơi bời chán chê rồi lại về đảo dân ngủ cho rẻ $$$. Nếu muốn thì đi thăm 1 resort gần gần cho biết rồi lại bám đảo dân mới có tiền để đi dài dài được ạ.

Em sẽ update thông tin liên tục. Có duyên thể nào cũng có ngày mình hội ngộ ạ ;)

oceanholic

Xe đạp
Dạ, em quan tâm lắm ạ
Cảm ơn bác đã quan tâm! Thông tin nhóm em sẽ update liên tục để nếu đủ người thì mình đồng khởi tấn công Airasia cùng một lúc rồi xách ba lô lên và đi luôn ạ! ;)

oceanholic

Xe đạp
Trong lúc trà dư tửu hậu, em xin được hầu chuyện mua vui các cụ bằng chút ít kỷ niệm của em với chuyến đi Maldives lần gần đây nhất ạ.

Chắc các cụ không lạ gì những bức ảnh chụp từ trên cao với những căn phòng trên mặt biển lốm đốm giữa nền ngọc bích xanh lam, xa hơn chút nữa là đại dương mênh mông xanh ngắt êm đềm không một gợn sóng. Tới Maldives chắc các cụ cũng như em, thấy vốn từ vựng của mình chẳng đủ để diễn tả những gì mắt mình nhìn thấy. Biết là màu xanh ấy khác màu xanh ấy và khác cả màu xanh ấy, mà chẳng biết phải gọi tên chúng là gì. Như lúc này đây dù vắt óc cố tả cho cả nhà, mà em vẫn cảm thấy bất lực. Thế mới thấy thiên nhiên quả thật là kì diệu. Còn ngôn ngữ của con người lại quá hạn hẹp.

Em chỉ tả đại khái thế này: cái vùng nước xanh nhạt nơi mà người ta vẫn xây dựng water villa được gọi là lagoon, là một vùng nước khá nông (thế nên mới có màu xanh nhạt thế ạ). Khu vực này thì tùy từng resort, có resort ra xa nhất vẫn chưa tới đầu người, còn có resort thì có thể sâu hơn. Biển ở Maldives đa phần rất êm, rất yên sóng. Chỉ trừ những resort dành riêng cho những người thích lướt sóng là nằm ở những khu vực có sóng lớn. Cái này khi book phòng các cụ cũng cần cân nhắc ạ.

Tiếp theo, các cụ sẽ thấy phần chuyển tiếp đột ngột giữa vùng xanh nhạt và vùng xanh đậm. Từ "đột ngột" của em rất chính xác đấy ạ. Vì nó không hề thoai thoải xuống sâu dần mà ra tới rìa là xuống sâu luôn. Vùng này được gọi là "coral reef". Những cái "mép" này chính là nơi để lặn ngắm san hô vì san hô chủ yếu mọc bám ở vùng rìa đảo này.

Trước khi em tới Maldives, em chỉ thích những resort nơi mà nhìn trên cao xuống chỉ thấy một màu xanh đồng đều, tức là không có những chỗ lốm đốm đen đen. Nhưng khi đã tới rồi em mới phát hiện ra cái "xanh đồng đều" mà em từng mê mẩn lại rất buồn tẻ. Vì điều đó có nghĩa ở đó chỉ có nước biển không thôi, không có san hô. Mà không có san hô cũng gần như đồng nghĩa với chẳng có cá mú gì cả, vì cá đâu có chỗ nào trú. Những đốm đen đen nhìn từ trên cao xuống chính là san hô. Lagoon nào càng nhiều những khoảng đen thì càng nhiều san hô, và khách lưu trú có thể ngắm san hô chỉ bằng vài bước đi bộ khỏi bờ cát, tiện vô cùng.

Nhớ có một lần em ở tại một guesthouse. Em cứ gọi là XYZ đi cho tiện. Những ngày ở Maldives em tiếc thời gian ghê gớm nên ngày nào cũng đặt đồng hồ dậy thật sớm. Có những ngày trời còn tối om mà em đã mắt nhắm mắt mở trét kem chống nắng. Sợ lát nữa mải chơi không kịp về hay lỡ nhảy xuống nước rồi thì thoa kem cũng không mấy tác dụng.

Sáng hôm ấy em đi dạo quanh đảo. Nhìn ra ngoài biển em không ấn tượng cho lắm, vì thấy biển không được xanh như em mong đợi, lại cứ tối tối đen đen, nghĩ chắc lại cỏ biển đây mà (sea grass) - rất giống loại rêu sông mà ngày bé em vẫn thường đi vớt về băm cho lợn giúp mẹ. Em cứ tiếp tục đi mà không nhận ra là thủy triều đang xuống, nước càng lúc càng cạn. Rồi một lát sau, em thấy như thể có những đốm nhỏ chồi lên trên mặt nước, càng lúc những đốm ấy càng lên cao hơn và to dần ra. Em mới lội thử ra xem thì ôi trời, là san hô! San hô nhiều vô kể. Em chưa từng thấy san hô nhiều thế và ở cự ly gần thế. Cứ mỗi bước chân giữa "vườn san hô", hay người ta gọi là "coral garden" em lại xuýt xoa "Oh my god, oh my god"...chân tay thì cứ bủn rủn hết cả ra, em chụp hình lia lịa vì thấy khóm san hô nào cũng đẹp, cũng không nỡ vô tình mà làm ngơ bước qua, thấy lương tâm cắn rứt sao ấy ^^.

Rồi sau một lúc mải mê chụp hình, ngẩng lên, em thấy mình lạc giữa một "rừng" san hô chứ không còn là "vườn" san hô nữa... Mênh mông, bạt ngàn..

Tới Maldives có rất nhiều cái bất ngờ. Những bất ngờ thú vị như thế. Mà cảm giác bất ngờ do thiên nhiên mang lại khác xa với cái bất ngờ khi đứng trước một công trình do con người tạo ra. Bởi với thiên thiên, trong lòng mình bỗng nảy sinh một sự kết nối lạ kỳ. Cảm giác như muốn được tan chảy ra trong mỗi nỗi xúc động chợt ùa đến. Chắc tại vì căn bản thì con người vốn là một phần của thiên nhiên nên dễ có sự đồng điệu.

Thôi em tả vậy là đủ rồi. Em gửi tặng các bác tấm hình em chụp một khóm san hô lộ thiên. Và một tấm hình khác chụp từ trên seaplane trên đường bay tới một hòn đảo xa. Chuyến bay chỉ 25 phút mà em cứ như con lọi choi, dán mắt hết vào ô cửa sổ này tới ô cử sổ khác, chạy hết bên trái lại qua bên phải, chụp hết máy hình xong lại lôi điện thoại ra tác nghiệp. Trong khi đấy thì anh đầu bếp người Ấn Độ của một resort 5 sao trên đường trở lại đảo sau chuyến về thăm nhà lại hoàn toàn dửng dưng, thậm chí đến cái liếc mắt ra cửa sổ cũng chẳng buồn. Haizz, đời là thế mà lị, ảnh đã quá quen với việc được sống trên thiên đường rồi. Đúng là "kẻ ăn không hết người lần lại chẳng ra".

Có dịp, nhất định em sẽ dẫn các cụ tới thăm nơi này. Em cũng luôn ao ước được một ngày trở lại!

Ô hay, vừa em copy link trên facebook up sang thì được mà sao giờ không được nhỉ?! Thôi em cứ up bài cái đã. Hình em up sau. Nếu các cụ đợi mãi không thấy hình tức là em đã fail rồi nhá, ai biết thì zô chỉ cho em nha.

oceanholic

Xe đạp

Đây là hình chụp khóm san hô như em đã hứa hẹn ở post trước ạ!

oceanholic

Xe đạp
Em chưa biết nội quy về up hình ảnh của diễn đàn. Nhưng xem chừng chỉ được một cái thôi các cụ ợ. Sang cái thứ 2 là hổng thấy lên. Thôi các cụ vào FB của em đi, ngập ngụa hình ảnh cả.

https://www.facebook.com/gomaldives.vn/

Mà được rồi đây ạ. Đây là view từ thủy phi cơ các cụ nhá.

oceanholic

Xe đạp

Còn đây là hình chụp em. Ảo tung chảo phải không ạ?! ^^ Nhìn thì cũng nghệ thuật ra trò, nhưng thật ra đây là một tai nạn đấy ạ, hí hí...

Số là em hay đi du hí một mình, nhờ người khác chụp hình thì phiền nên em hổng dám. Nữa là làm "mẫu" trước người lạ kể cũng kỳ. Nên em đi nhiều mà chả có mấy hình chụp em đâu ạ. Rồi em nghĩ ra một cách là hẹn giờ máy ảnh rồi nhào zô để có hình mình. Tấm này được chụp trong một phút xuất thần như thế. Em đang chạy về phía máy ảnh, tưởng ẻm click rồi, ai dè tới gần nơi ẻm mới chụp. Nên được tấm này. Ai ngờ đây lại là tấm em ưng ý nhất :)). Cứ tấm nào không có mặt là em ưng à ^^

oceanholic

Xe đạp
Em mới vừa chốt được 1 nhóm 16 cụ khởi hành đầu tháng 4. Các cụ ới cứ nằng nặc ở 1 đêm Resort làm em hại não mấy hôm vì không tìm được ra phòng. Mùa cao điểm giá thì cao chót vót mà check đâu cũng hết phòng.

May mà sau cùng các cụ ấy có vẻ xuôi xuôi stick với kế hoạch ban đầu ở guesthouse và dành 1 ngày đi thăm resort của em. Đến khổ :((

oceanholic

Xe đạp
Nhiều người hỏi em có khùng không mà thấy suốt ngày chụp chân với tay.

Mà các cụ thông cảm, đi một mình thì đi chứ cũng ham chụp hình lắm. Mà chụp mình nhiều rồi thì cũng chán (dù ở Maldives em không có nhiều hình của em đâu, toàn hình cảnh thôi. Nên nhìn mọi người cũng chả biết tự chụp hay down trên mạng í! :)))

Mà em lại cực thích cái ý tưởng của việc chụp những "khoảnh khắc". Như những khoảnh khắc loanh quanh đi dạo, đưa cái máy hình xuống chụp đôi bàn chân ngập trong cát mịn. Thấy cái khoảnh khắc ấy nó sâu hơn nhiều. Và đúng là mỗi lần nhìn lại cũng cảm thấy xốn xang, dù không được chính xác như lúc ấy nhưng nhắm mắt lại cũng còn thấy nôn nao trong lòng.

Và những tấm hình như thế này cũng có cùng ý nghĩa như thế. Em nhìn vào là nhớ buổi sáng hôm ấy dậy sớm đi dạo, tay xách theo cái mặt nạ bơi và cuốn sách ưa thích nhất mọi thời đại - vật bất ly thân của em ^^. Có mỗi một mình em trên biển vắng. Cát sao mà mịn và trắng ngần. Mặt trời lên ửng đỏ cả mặt biển. Buổi sáng trong lành và yên bình quá đỗi. Đi được một lúc em gặp 2 cô nàng, chả biết người nước nào, cũng đang dắt nhau ra biển xun xoe chụp hình. Em ngồi trên biển vắng một mình chơi với cát và... cái bóng của chính mình. Cảm giác thiếu thốn những khoảnh khắc tĩnh lặng như thế.
Rồi em đi tới cây cầu gỗ, vẫn một mình, giơ cuốn sách lên và chụp được tấm này.

Câu chuyện trong đầu em vẫn y nguyên vậy ấy ạ. Vẫn còn cảm thấy cát mềm và mát lạnh dưới lòng bàn chân.

Ôi sao mà nhớ...!!!

oceanholic

Xe đạp
Rẻ nhỉ? Hay e cũng đi phát nhể?
Rẻ mà Prodin. Đi đi cho zui! Em phát động chưa tới 1 tuần mà gom được 1 phát 16 cụ. Còn nữa nhưng guesthouse chỉ có từng ấy phòng nên chỉ nhận tối đa vậy thôi. Cơ mà đấy là dịp tháng 4. Còn tháng 3 này em vẫn chưa đủ người. Em cứ ham dịp đầu năm là tại vì đây là mùa đẹp nhất trong năm. Biển xanh, trời xanh, cây cối xanh, cát trắng, nắng vàng, chả mưa tí tẹo tèo teo nào luôn. Giá lại rẻ bèo nhèo nên em tiếc. Dù biết mới ra tết các cụ cũng hơi khó bố trí. Mà kệ, cố chắc vẫn được ạ ^^

oceanholic

Xe đạp
Mỗi hôm một tấm hình ạ

Hôm nay có một bạn đã từng đi Maldives phàn nàn với em: biển ở Maldives đẹp thiệt, cát trắng thiệt, cơ mà cát hình như toàn vụn ốc vụn san hô, đi hơi bị rát chân.

Em mới biểu bạn ấy rằng bạn ấy có biết là mình may mắn được đặt chân trên chỉ 5% những bãi cát san hô đẹp nhất hành tinh. Bởi chỉ có 5% bãi biển trên toàn thế giới là có loại cát thuần san hô này. Thế nên biển Maldives luôn trong xanh, không bao giờ có một gợn vẩn đục.

Và cũng từng đảo mà độ mịn của cát khác nhau. Em đã tới những hòn đảo mà cát dưới chân mịn như bột phấn ấy. Như tấm hình này em chup, nhìn cát cực kỳ mịn mà hen.

oceanholic

Xe đạp
Cho phép em kể chuyện bằng hình ảnh để xốc lại tinh thần các cụ tí ạ.

Ảnh này em chụp ở Cinnamon Dhonveli, nơi mà trong tâm trí em, giống y như thế giới cổ tích vậy... Em tới nơi thì được nghe kể rằng có cặp vợ chồng một bác sĩ người Việt Nam cứ vài tháng lại qua đây nghỉ một lần. Mỗi lần 5, 7 ngày. Và lần nào cũng tới chỉ đúng một hòn đảo ấy. Đến mức nhân viên trên đảo thành thân quen với họ, ai biết em từ Việt Nam sang cũng nhắc: có một người bạn ở Việt Nam, ổng vẫn thường đến đây nghỉ bla bla...

Lý do em nói nơi này giống như thế giới cổ tích không chỉ vì hòn đảo quá đẹp mà vì những căn phòng được bày trí khiến em cứ hình dung tới căn nhà của nàng bạch tuyết và bảy chú lùn mà em xem trong ti vi hồi bé. Thôi em up một tấm hình nữa em chụp trong phòng để các cụ dễ hình dung. Cái này em không giỏi tả ạ :))

oceanholic

Xe đạp
Dear các cụ,

Chương trình chuyến đi của em có chút update. Em xin phép cập nhật thêm để các cụ tiện theo dõi ạ:

Ngày 1:
Hà Nội/Sài Gòn - Kuala Lumpur. Bắt tiếp chuyến bay từ Kuala Lumpur đi Maldives.
Check-in, nhận phòng. Ngủ. (tại Huhumalé hoặc Malé, tùy tình hình thực tế)
Ngày 2:
Sáng: Khám phá thủ đô Malé
Chiều: Đón tàu cao tốc để đến hòn đảo BÍ ẨN, tạm thời em gọi là XYZ!
Ngày 3:
Sáng: Khám phá XYZ
Chiều: Snorkeling ngắm san hô
Ngày 4:
Mình sẽ dành trọn một ngày thăm một resort 4 sao lân cận, kèm ăn trưa, sử dụng một số dịch vụ của resort và chụp hình check-in facebook ;)
Ngày 5:
Sáng: Robinson Island
Chiều: Tự do snorkelling, bơi lội
Ngày 6:
Sáng: Sandbank (dự kiến)
Trưa: Sau bữa ăn trưa sẽ lên tàu trở về Malé
Tối: Bay về Kuala Lumpur.
Sáng sớm hôm sau bay tiếp về Hà Nội/ Sài Gòn.
⛵
Lưu ý:
1. Tối đa em chỉ nhận 10 người thôi nhé. Đã có 5 người đăng ký rồi ạ.
2. Vé máy bay: Vé của em thì mình đã book rồi. Tầm USD 300. Em khuyến khích tự xử, vé của ai người ấy kiểm soát cho dễ.
5. Chi phí dự kiến cho 6 ngày 5 đêm ăn chơi phè phỡn: chia nhau tầm USD 585 một người kèm tất tần tật các dịch vụ em nhắc tới bên trên nhé. (share 2 người 1 phòng).

Cụ nào hứng thú thì cùng du xuân với em ạ :))