[Funland] Lập trình có dễ không? Có nên cho f1 theo nghề lập trình?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em thì không biết, nhưng bây giờ có các trung tâm dạy lập trình cho trẻ em đấy cụ ạ. Qua báo chí thì em thấy bên TQ, rồi nhiều nước khác nữa, người ta đang đua nhau cho con học lập trình. Mà nói gì thì nói, ngành nghề nào hàm lượng chất xám càng cao thì lương càng cao, nên cụ cứ yên tâm mà cho cháu theo đuổi đam mê.
Cảm ơn cụ! để em tìm kiếm tool rồi cho làm quen thử xem có năng khiếu không. Em không ép con nhưng rất thích nghề này nên nếu nó cũng thích thì còn gì bằng :))

XeChuaCo

Xe tăng
Cảm ơn cụ! để em tìm kiếm tool rồi cho làm quen thử xem có năng khiếu không. Em không ép con nhưng rất thích nghề này nên nếu nó cũng thích thì còn gì bằng :))
Theo em cụ cứ qua trung tâm dạy lập trình cho trẻ em tìm hiểu xem sao, em thấy chương trình dạy bọn nó cũng hay lắm (Theo giáo án của Google hay là Barkely gì đấy).

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Theo em cụ cứ qua trung tâm dạy lập trình cho trẻ em tìm hiểu xem sao, em thấy chương trình dạy bọn nó cũng hay lắm.
Con em đang học bán trú nên đi học từ sáng tới chiều mới về nhà nên em định nghiên cứu rồi tự dạy cho nó theo kiểu vừa học vừa chơi.

dongcar

Xe hơi
Cụ cho cháu làm quen với lập trình cơ bản cho thiếu nhi Scratch xem có khả năng và đam mê không
http://scratch.violympic.vn/huong-dan/huong-dan-cai-dat-scratch-20-offline/XRGXIWD.html
Thích games không xó nghĩa sẽ thích lập trình. Quan điểm cuarm em nếu F1 thích em vẫn cho học. Sau này có theo nghề hay không chưa biết nhưng phần tư duy chắc chắn được cải thiện. Em U40 rồi cũng đang nhập môn Scratch để đồng hàng cũng con.

XeChuaCo

Xe tăng
Con em đang học bán trú nên đi học từ sáng tới chiều mới về nhà nên em định nghiên cứu rồi tự dạy cho nó theo kiểu vừa học vừa chơi.
Vâng, chúc cụ thành công, sau này có bí quyết gì bày cho em với :D. Em không ở HN nên chẳng tiếp cận được mấy cái mới mẻ đấy, với lại F1 của em đang bé, em thấy chương trình dạy lập trình cho bọn trẻ yêu cầu từ 8 tuổi trở lên

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Vâng, chúc cụ thành công, sau này có bí quyết gì bày cho em với :D. Em không ở HN nên chẳng tiếp cận được mấy cái mới mẻ đấy, với lại F1 của em đang bé, em thấy chương trình dạy lập trình cho bọn trẻ yêu cầu từ 8 tuổi trở lên
Em ở SG và con cũng đủ 8 tuổi rồi! Rất tiếc là e hết riệu để rót mời các cụ :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ cho cháu làm quen với lập trình cơ bản cho thiếu nhi Scratch xem có khả năng và đam mê không
http://scratch.violympic.vn/huong-dan/huong-dan-cai-dat-scratch-20-offline/XRGXIWD.html
Thích games không xó nghĩa sẽ thích lập trình. Quan điểm cuarm em nếu F1 thích em vẫn cho học. Sau này có theo nghề hay không chưa biết nhưng phần tư duy chắc chắn được cải thiện. Em U40 rồi cũng đang nhập môn Scratch để đồng hàng cũng con.
để em cũng thử xem sao :))

Gasquet

Xe máy
http://www.telegraph.co.uk/men/relationships/fatherhood/11583310/10-essential-skills-every-dad-should-teach-his-children.html

cụ xem cái số 4 ở trên đây ạ

lời khuyên của nhà cháu cho cụ là nên cho theo, rất rất cần cho tư duy của trẻ con.

còn nghề nghiệp thì nếu thuận thì theo lập trình nếu không theo ngành khác, kiến thức lập trình không bao giờ mất đi cả.

nghề lập trình có nhược điểm là nếu không bật lên được mà chỉ làm coder thì mãi mãi là thợ :) còn lại thì ổn định và đều đặn

L.C.D

Xe container
Nhân tiện các cụ cho em hỏi, em muốn mua cho con em những bộ thí nghiệm vật lý cho hs cấp 2 để chúng nó học theo kiểu trực quan sinh động thì mua ở đâu đc ạ? Vật lý gần với khoa học thường thức, tính ứng dụng cao nên em muốn hướng con đến môn này.

sonvg

Xe điện
Các cụ chém kinh quá. Có tư duy mà muốn công việc ổn định thì làm lập trình là sống được. Cũng tuỳ duyên mà trong quá trình làm có gặp cơ hội thăng tiến hay ko. Công việc nào cũng có lúc bận lúc rảnh, có ng này ng kia. Lập trình viên đơn giản cũng như dân văn phòng thôi.

first

Xe tăng
Lập trình là nghề tương đối vất vả. Còn kiếm được tiền nhiều hay không thì tùy người. Tuy nhiên đặc thù ở Việt Nam là lập trình được mấy năm muốn lên chức phải chuyển sang quản lý. Hi vọng sau này sẽ khác.
Mấy năm gần đây VN đã theo đúng xu thế của cả thế giới - anh nào lập trình giỏi lương càng ngày càng cao, cao hơn anh quản lý của nó.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
http://www.telegraph.co.uk/men/relationships/fatherhood/11583310/10-essential-skills-every-dad-should-teach-his-children.html

cụ xem cái số 4 ở trên đây ạ

lời khuyên của nhà cháu cho cụ là nên cho theo, rất rất cần cho tư duy của trẻ con.

còn nghề nghiệp thì nếu thuận thì theo lập trình nếu không theo ngành khác, kiến thức lập trình không bao giờ mất đi cả.

nghề lập trình có nhược điểm là nếu không bật lên được mà chỉ làm coder thì mãi mãi là thợ :) còn lại thì ổn định và đều đặn
Chắc bước đầu cho thử trên các tool có chức năng kéo thả thôi cụ hoặc học pascal cơ bản như thời xưa mấy đưa học toán tin đều học.

minhvmu

Xe buýt
1. Máu chơi game đâm ra thích IT, nghĩ làm IT là làm lập trình viên, thực ra đâu chỉ như vậy.
2. Làm lập trình viên nói riêng và làm nghề IT nói chung, để thành công thì điều đầu tiên cần sự đam mê, điều thứ 2 là cần có đầu óc tư duy logic cực cao, điều thứ 3 cần sự thích ứng với sự thay đổi công nghệ nhanh chóng, điều thứ 4 cần sự cần cù, bền bỉ khủng khiếp, điều thứ 5, điều thứ 6,... điều thứ n....
3. Lập trình game, lập trình ứng dụng, lập trình giời bể gì đi nữa thì cũng đều là lập trình ra phần mềm. Với quan điểm 20 năm làm nghề thì muốn thăng tiến nhanh, muốn bền bỉ với nghề, muốn kiếm nhiều xèng, muốn nhiều danh vọng... thì phải lập trình thật siêu, nhất là mảng hệ thống ( lập trình mức core của cả hệ thống).
4. Con cụ mới cấp 1, em khuyên chân thành đừng để nó lận cái sự lập trình vào người. Nếu cụ vẫn muốn sau này cháu nó theo nghiệp IT thì hướng cho cháu nó tham gia những món vừa chơi vừa học, vừa mang tính tư duy toán học cao. Đồng thời nếu có thể thì tập cho cháu nó cởi truồng tắm mưa, đi xe đạp tay không, đi câu, đá bóng, làm diều, làm gụ, đánh đáo... thêm thắt đàn ca sáo nhị.

Túm cái váy lại, cụ hãm bớt time ngồi máy tính , tăng thời gian cuồng chân cho cháu nó ợ.

thichduthu2011

Tầu Hỏa

nguyenquocthanh

Xe tăng
Dân lập trình ít người chơi game cụ ạ.
Lập trình chỉ cần chăm chỉ và học được môn toán là được cụ ạ.

Thằng nhỏ nhà em đang học tiểu học nhưng sử dụng máy tính ngoay ngoáy, toàn tự tìm hiểu và download các game của người lớn để chơi. Vào lớp thì chỉ thích giờ tin học vì được làm "trùm" trong lớp.

Thấy nó mê game và cũng có chút tìm tòi, sáng tạo nên em hỏi "sau này con sẽ chọn nghề gì ?" nó trả lời tỉnh bơ "con sẽ học lập trình, viết game để kiếm được nhiều tiền". Vẫn biết đây chỉ là sở thích nhất thời và không chín chắn nhưng tự nhiên em cũng thích cho con em theo nghề này.

Theo các cụ lập trình có dễ không? đòi hỏi những tố chất căn bản nào? thu nhập có cao không? và quan trọng hơn cả là có nên cho f1 của mình theo nghề này không?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Các cụ chém kinh quá. Có tư duy mà muốn công việc ổn định thì làm lập trình là sống được. Cũng tuỳ duyên mà trong quá trình làm có gặp cơ hội thăng tiến hay ko. Công việc nào cũng có lúc bận lúc rảnh, có ng này ng kia. Lập trình viên đơn giản cũng như dân văn phòng thôi.
nếu chọn nghề lập trình thì e sẽ định hướng mở công ty riêng chứ làm như nv văn phòng thì chắc chọn nghề khác.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
1. Máu chơi game đâm ra thích IT, nghĩ làm IT là làm lập trình viên, thực ra đâu chỉ như vậy.
2. Làm lập trình viên nói riêng và làm nghề IT nói chung, để thành công thì điều đầu tiên cần sự đam mê, điều thứ 2 là cần có đầu óc tư duy logic cực cao, điều thứ 3 cần sự thích ứng với sự thay đổi công nghệ nhanh chóng, điều thứ 4 cần sự cần cù, bền bỉ khủng khiếp, điều thứ 5, điều thứ 6,... điều thứ n....
3. Lập trình game, lập trình ứng dụng, lập trình giời bể gì đi nữa thì cũng đều là lập trình ra phần mềm. Với quan điểm 20 năm làm nghề thì muốn thăng tiến nhanh, muốn bền bỉ với nghề, muốn kiếm nhiều xèng, muốn nhiều danh vọng... thì phải lập trình thật siêu, nhất là mảng hệ thống ( lập trình mức core của cả hệ thống).
4. Con cụ mới cấp 1, em khuyên chân thành đừng để nó lận cái sự lập trình vào người. Nếu cụ vẫn muốn sau này cháu nó theo nghiệp IT thì hướng cho cháu nó tham gia những món vừa chơi vừa học, vừa mang tính tư duy toán học cao. Đồng thời nếu có thể thì tập cho cháu nó cởi truồng tắm mưa, đi xe đạp tay không, đi câu, đá bóng, làm diều, làm gụ, đánh đáo... thêm thắt đàn ca sáo nhị.

Túm cái váy lại, cụ hãm bớt time ngồi máy tính , tăng thời gian cuồng chân cho cháu nó ợ.
Chủ nhật e cho nó vận động chân tay còn các ngày khác thì nó học đến chiều mới về e định bắt nó vừa học vừa chơi để xem có cai được game không.