[Funland] Lắp tưới rau tự động điều khiển qua điện thoại đơn giản

muoibaconcho

Xe điện
Cứ tong tong nhỏ giọt cả ngày ko đủ à cụ? Cụ chụp em xem bộ và hệ thống ống 21 của cụ thế nào với
Em có tưới phun sương cho lan tưới tia cho mấy cây linh tinh nên nó ko đủ áp cho phun sương.
Vì thế, em phải mua thêm ít đồ bao gồm
1 nối răng trong 27 ra ống 21 và 1 rắc có 21 để tháo lắp bộ hẹn giờ tiện hơn.
Dùng ống 21 làm nhánh chính, chia nhánh bằng T 21 răng trong
Dùng nối răng có van khoá chuyển sang ống 4/7 (ống nhựa đen đi kèm của bộ kít). 1 nhánh như vậy, em chỉ làm 5- 10 đầu phun để đảm báo áp lực.
Hình trên là cái bộ hẹn giờ + rắc co nối vào ống 21
Hình dưới là cái nối răng ngoài có van khoá (mua cùng chỗ bán bộ kit)

hanoname

Xe máy
Update lên cái điều khiển qua wifi đi cụ, có thêm ngữ cảnh hoặc lúc nào hứng thì tưới.

gocart

Xe cút kít
Mướp trồng thùng xốp thì bao nhiêu nước cũng ko đủ cụ à, đáy thùng e lót tầm 10 chai bia 1 lít đục lỗ để trữ nước mà nắng quá vẫn héo như thường, rễ nó còn đục cả thùng xốp lan ra sàn để hút nước.
Mướp em chơi nguyên thùng nhựa trồng rau bên dưới, đặt thùng xốp khoét lỗ, chèn bấc ( làm bằng áo may ô cũ) dẫn nước từ thùng nhựa lên thùng xốp. Bọn mướp lớn lên rễ nó thò xuống thùng nhựa. Ngày nó hút cũng hết độ 20 lít nước.

santaluciavn

Xe hơi
Em có tưới phun sương cho lan tưới tia cho mấy cây linh tinh nên nó ko đủ áp cho phun sương.
Dùng nối răng có van khoá chuyển sang ống 4/7 (ống nhựa đen đi kèm của bộ kít). 1 nhánh như vậy, em chỉ làm 5- 10 đầu phun để đảm báo áp lực.

Dùng bộ này của cụ để tưới cho chậu to có ổn ko ạ ? Nhà em toàn chậu to đường kính tầm 40-60cm, mỗi lần em toàn tưới ngập gốc chắc phải 2-3lit một chậu.

muoibaconcho

Xe điện
Dùng bộ này của cụ để tưới cho chậu to có ổn ko ạ ? Nhà em toàn chậu to đường kính tầm 40-60cm, mỗi lần em toàn tưới ngập gốc chắc phải 2-3lit một chậu.
Cụ muốn tưới nhiều thì set time dài ra. Nhà em cũng tuyền chậu to nhưng nước mạnh nên chỉ set tầm 3 phút, ngày 2 lần tưới là đủ. Dùng tự động có cái tiện là tưới đc nhiều lần mỗi ngày (max là hơn 10) nên mỗi lần cũng chẳng cần quá nhiều nước.
Nhà em còn cái bể cá, mua cái ổ cắm wifi hơn trăm k về thế là cũng tự động bật tắt đèn.
Nói chung là làm mấy cái tự động này cũng đơn giản, ít tiền chứ ko có đắt.

Chỉnh sửa cuối:

phuongan

Xe điện
Nhà em ưu tiên sự ổn định nên không có thứ gì tự động hết.
Ban công hướng tây thế này:
Hoa hồng tối được tưới, hôm sau mỗi thằng có khẩu phần 1 chai nước đục
Cụ dùng cái kim truyền y tế cắm vào chai coca 1,5l, vậy là chỉnh được lượng nước nhỏ giọt.

Double A BC

Xe tải
Vào đây học hỏi cccm xem sao . Chứ cũng có khoảng 5-60 cây bonsai mà cứ đi suốt toàn phải nhờ . Mà nhờ nhiều cũng ngại. Nhiều khi tháng đi 4 lần , lần nào cũng 4-5 ngày. Mua mưa không sao. Mùa này 1 -2 ngày không tưới là quang tèo ngay

santaluciavn

Xe hơi
Cụ muốn tưới nhiều thì set time dài ra. Nhà em cũng tuyền chậu to nhưng nước mạnh nên chỉ set tầm 3 phút, ngày 2 lần tưới là đủ. Dùng tự động có cái tiện là tưới đc nhiều lần mỗi ngày (max là hơn 10) nên mỗi lần cũng chẳng cần quá nhiều nước.
Nhà em còn cái bể cá, mua cái ổ cắm wifi hơn trăm k về thế là cũng tự động bật tắt đèn.
Nói chung là làm mấy cái tự động này cũng đơn giản, ít tiền chứ ko có đắt.
Cho em hỏi thêm là cụ dùng luôn cái đầu phun đi kèm bộ hẹn giờ trong hình ạ ? hay mua đầu phun khác vậy ? Và có cần chỉnh đầu ở gần nguồn thì chảy bé, đầu xa chảy to hơn để đảm bảo áp lực nước đều ở các đầu phun ko cụ ?

muoibaconcho

Xe điện
Cho em hỏi thêm là cụ dùng luôn cái đầu phun đi kèm bộ hẹn giờ trong hình ạ ? hay mua đầu phun khác vậy ? Và có cần chỉnh đầu ở gần nguồn thì chảy bé, đầu xa chảy to hơn để đảm bảo áp lực nước đều ở các đầu phun ko cụ ?
Đầu phun sương thì em có sẵn từ lâu rồi, nhưng phải mở vòi (nước mạnh, ko cần máy bơm). Sau em mua thêm bộ hẹn giờ với vòi phun tia và lắp luôn cái phun sương vào thì ko phun sương nổi. Nên em kết luận là đủ áp nhưng thiếu lưu lượng đó ống nhỏ nên mới làm ống chính bằng ống 21.
Từ ống chính ra các nhánh thì dùng cái T21 ren trong và 1 cái đầu nối ren trong có van khoá chuyển sang ống 4/7 để điều chỉnh lưu lượng cho nhánh.
Với mỗi nhánh em chỉ dùng dưới 10 béc phun sương và ko thấy bị giảm áp ở đoạn cuối.
Nét màu đỏ là có sẵn trong bộ kit tưới, nét màu đen là những thứ mua thêm. Làm bao nhiêu nhánh tuỳ ý các cụ.
Lưu ý là nên chọn mua cho đủ đồ trên mạng chứ như em mua chỗ gần nhà, chi phí bị đội lên nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

santaluciavn

Xe hơi
Đầu phun sương thì em có sẵn từ lâu rồi, nhưng phải mở vòi (nước mạnh, ko cần máy bơm). Sau em mua thêm bộ hẹn giờ với vòi phun tia và lắp luôn cái phun sương vào thì ko phun sương nổi. Nên em kết luận là đủ áp nhưng thiếu lưu lượng đó ống nhỏ nên mới làm ống chính bằng ống 21.
Từ ống chính ra các nhánh thì dùng cái T21 ren trong và 1 cái đầu nối ren trong có van khoá chuyển sang ống 4/7 để điều chỉnh lưu lượng cho nhánh.
Với mỗi nhánh em chỉ dùng dưới 10 béc phun sương và ko thấy bị giảm áp ở đoạn cuối.
Nét màu đỏ là có sẵn trong bộ kit tưới, nét màu đen là những thứ mua thêm. Làm bao nhiêu nhánh tuỳ ý các cụ.
Lưu ý là nên chọn mua cho đủ đồ trên mạng chứ như em mua chỗ gần nhà, chi phí bị đội lên nhiều.
Vâng chi tiết và đầy đủ quá, cảm ơn cụ rất nhiều ạ !

80Bê

Xe buýt

Cụ lắp thế này thì cố định rồi, em lắp để phòng những đợt đi chơi thôi chứ tưới cây hàng ngày là thú vui rồi (của vợ em chứ ko phải của em). Hôm qua em mới lắp, cái ống nhựa mềm bé tí nhét vào mà đau hết cả tay, được vài cái mới nghĩ ra là hơ lửa nhét vào nhưng sợ nó rò nước nên em bôi tí keo ống nước chắc luôn. Chiều thử xem ống bé tí ấy có đủ cấp nước cho 15 chậu cây ko.