[Funland] Laptop Pavillion - Quạt kêu to

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
dòng này nó thế đấy cụ ơi. 3 người bạn em mua 3 chiếc này thì đều kêu to (nghe rõ nếu làm việc ban đêm). từ 14 cho đến 15in.
Có lẽ thế bác ạ.
Cậu kỹ thuật HP cũng bẩu vậy.

Tôi vừa mua 1 cái đế tản nhiệt. Dùng có đỡ hơn.

Giờ, nếu không xài cái gì nặng nề quá, thì không sao (kể cả mở 10 tabs hay xem Youtube + mở Office).
Chơi trò chơi hay tương tự, nó mới tốn CPU Usage.

Minhbunny

[Tịch thu bằng lái]
Kính các bác.
Tôi mới mua 1 cái Laptop HP Pavillion, hàng mới, có Bảo hành, đã check.
Ổ cứng SSD 512GB, RAM = 8GB.
Core i5, Gen 10.

Hiện tại, có 2 vấn đề:
- Quạt hay chạy và kêu khá to.
- Task manager thể hiện phần Microsoft Edge chiếm rất nhiều CPU cũng như Memory.
Hiện tại nó thể hiện trên Task manager là mở đến 8 tabs, mặc dù tôi mở độc có 1 tab Ô phăn này thôi.
(các app khác như Word, Excel hay Outlook, nó chiếm rất rất ít dung lượng CPU, chỉ độ 0.5% gì đó).

Hiện tại, CPU Usage nó báo 18%.
Nhưng sẽ có lúc nó vọt lên 70-80%, mặc dù không có lý do gì "chính đáng".
Thường thì sau đó, quạt sẽ hoạt động và kêu khá to, dù không đến nỗi cành cạch như công nông.

Xin hỏi các bác, như thế có bình thường không ạ???
Liệu có vấn đề gì với phần cứng? Với cái quạt??

Trước đây tôi dùng cũng cái Pavillion, Core i5, RAM chỉ 4GB, mà không gặp trường hợp này.

Cảm ơn các bác tư vấn và xin phép mời diệu!!!!
1. Máy cụ bị virus. Cài lại win
2. Quạt to do lâu ngày keo khô, quạt phải chạy hết công suất để tản nhiệt. Cái này mang ra hàng vệ sinh thay keo tản nhiêth là hết

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
1. Máy cụ bị virus. Cài lại win
2. Quạt to do lâu ngày keo khô, quạt phải chạy hết công suất để tản nhiệt. Cái này mang ra hàng vệ sinh thay keo tản nhiêth là hết
Máy mới và Win 10 cũng mới, có bản quyền.

mrhuy92

Xe hơi
Website
mangfpt.org
Có khi nào máy bác bị nhiễm virus cày coin k ? 1 số virus cày coin sau khi dính vào trong máy nó ăn tài nguyên kinh khủng, cứ bật máy vào mạng là nó chạy. Tuy đào ko đc mấy, nhưng nhiều máy dính thì thằng chủ cũng ăn khá đấy. Máy thường chạy ì ạch, quạt hú rất to kể cả trời lạnh mà ko chạy gì xem mỗi báo.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Có khi nào máy bác bị nhiễm virus cày coin k ? 1 số virus cày coin sau khi dính vào trong máy nó ăn tài nguyên kinh khủng, cứ bật máy vào mạng là nó chạy. Tuy đào ko đc mấy, nhưng nhiều máy dính thì thằng chủ cũng ăn khá đấy. Máy thường chạy ì ạch, quạt hú rất to kể cả trời lạnh mà ko chạy gì xem mỗi báo.
Tôi không rõ.
Nhưng máy tôi mới mua về đã có hiện tượng như vậy.
Và tôi cũng thuộc loại cẩn thận, có máy riêng để vào các trang bậy bạ như XVideo hay Ô Fun, nên chắc là không bị virus.

mrhuy92

Xe hơi
Website
mangfpt.org
Tôi không rõ.
Nhưng máy tôi mới mua về đã có hiện tượng như vậy.
Và tôi cũng thuộc loại cẩn thận, có máy riêng để vào các trang bậy bạ như XVideo hay Ô Fun, nên chắc là không bị virus.
Cẩn thận đến mấy vẫn dễ dính.
1. Bác cài lại win sạch, bản windows bác tải trực tiếp từ microsoft, dùng tool của ms, or rufus build ra usb để cài. Build chuẩn UEFI.
2. Cài xong win thì để windows tự update driver.
3. Update bios lên bản mới nhất (NSX thường update bios để vá lỗi trc đó)
Xong thử xem còn bị ko. Nếu còn bị thì khả năng cao còn ở phần cứng. Mang ra bảo hành.