[Funland] Lật lại những vấn đề lịch sử? Liệu có nên?

billyjone

Xe tăng
Câu này cụ sai hoàn toàn. Nguồn gốc của khoa học không phải chủ nghĩa hoài nghi. Nguồn gốc của khoa học là lý thuyết về logic từ thời Hy lạp cổ đại, ví dụ như Tam đoạn luận.
Quan trọng không phải hoài nghi, mà là phải chứng minh được, dựa trên các phép suy luận hợp lệ.
tư duy logic học chỉ là công cụ rèn rũa, bộ lọc, chọn lọc trong hàng ngàn, hàng triệu ý tưởng, phát minh, sáng tạo để chọn được cái tốt nhất ứng dụng đem lại lợi ích tốt nhất , nhưng không có chủ nghĩa hoài thì không có mầm mống để nảy nở ra phát minh sáng tạo trên mọi lĩnh vực. Mà khoa học và xã hội không có phát minh sáng tạo không thể phát triển.

Đố bác dẫn ra được cái phát minh sáng tạo nào lớn của loài người mà khởi đầu dùng tam đoạn luận :D

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Lịch sử là phải tôn trọng sự thật.
Ko bàn về chuyện sau 1945 để các thành phần dlv, ak47 vào chửi bảo vệ cq.
Lịch sử về Trần Thủ Độ đã được ghi lại.
Lịch sử về công của chúa Nguyễn thì phải ghi nhận.
Công trạng của nhà Tây Sơn thì đã ghi rồi. Bản chất của nhà Tây Sơn nên ghi cho đúng.
.....

billyjone

Xe tăng
Tôi luôn ủng hộ xem xét lịch sử đa chiều.

Hỏi chủ thớt Sơn Takira trước, cụ có muốn lật lại lịch sử biển đảo kg? Đổi lại, tôi có thể giải đáp đầy đủ mọi thắc mắc lịch sử của cụ.
200 trang và vô số anh hùng liệt sỹ mạng nhá :D

nhunhungngongio

[Tịch thu bằng lái]
Câu hỏi ở còm #199 xin phép dành luôn cho tất cả cccm nghía thớt này.

Có ai muốn lật lại lịch sử biển đảo kg?
Thớt này chủ đề chỉ là có nên lật lại lịch sử hay không chứ không bàn hay lật về vấn đề lịch sử cụ thể nào. Cụ thích có thể mở thớt riêng về vấn đề cụ quan tâm, mọi người vào đọc thấy hay thì sẽ tham gia.

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ còn khía cạnh khác nữa là cụ Trãi hiểu về văn hóa, văn chương chữ nghĩa Tàu nhất, cũng hiểu rõ về các vị tướng tá văn võ của Tàu sang đây nhất (việc cụ ý ở Đông Quan và có sự tiếp xúc với đội tướng tá này lại chính là lợi điểm mà cụ Lê Lợi nhìn ra). Các văn thư qua lại giữa Lê Lợi với tướng tá nhà Minh thì nội dung, ý tứ là của cụ Lê Lợi, nhưng được cụ Trãi chuyển tài với tài văn chương tầm chương trích cú ở trình độ cao của Nho học làm các tướng tá văn võ nhà Minh cũng phải hiểu ra rằng họ đang đối đầu với những lãnh đao tài năng có học có tầm chứ khônng phải chỉ với bọn thất phu võ biền. Khi đó việc tính toán thế cục thắng thua nó cũng rõ hơn để mà nhanh chóng kết thúc chiến cuộc để mà tránh xương máu. Ví du đơn giản thôi, nếu tướng tá nhà Minh không thấy bên lãnh đạo Lam sơn cũng là nhưngc người nhân nghĩa có học sẽ giữ lời cho họ về nước an toàn nếu họ chấp nhận rút quân kết thúc chiến cuộc thì họ sẽ phải tử chiến đến cùng, vì rút quân mà bên kia toàn đội thất phu nó sẽ truy sát trả thù đến cùng, như vậy rút quân là tự sát. Thực sự thì lịch sử cũng nghi nhận là nhiều tướng tá Lam Sơn đã chất vấn Lê lợi là sao cho quân Minh rút quân hòa bình, vì đội này đang say máu chém giết trả thù.
Vâng, thưa cụ. Các tri thức Bắc Hà thủa đó, ví như cụ Trãi và cụ Ngô Sĩ Liên đều được học kĩ, nhưng có vẻ hơi thân Tàu.

Đã dân tới sự xung đột với các anh xứ Thanh, vốn muốn coi mình là Thiên tử, chả chư hầu chư hiếc gì.

Lê Thánh Tông đã chửi 1 tri thức Bắc Hà như này, người này dù gì cũng theo cha mình khởi nghĩa mà chửi nặng quá.

Ta mới coi chính sự, sửa mới đức độ, tuân theo điển cũ của thánh tổ thần tông, nên mới tế giao vào đầu mùa xuân. Các ngươi lại bảo tổ tông tế giao cũng không đáng theo!. Các ngươi bảo nước ta đời xưa là hàng phiên bang, thế là các ngươi theo đạo chết, mang lòng không vua. Vả lại, khi Lệ Đức hầu (Lê Nghi Dân) cướp ngôi, Ngô Sĩ Liên chẳng vì hắn trổ tài phong hiến đó sao? Ưu đãi trọng lắm! Nhân Thọ không vì hắn trù hoạch nơi màn trướng đó ư? Ngôi chức cao lắm! Nay Lệ Đức hầu mất nước về tay ta, các ngươi không biết vì ăn lộc mà chết theo hắn lại đi thờ ta. Nếu không nói ra, trong lòng các ngươi không tự hổ thẹn mà chết ư? Thực là bọn gian thần bán nước!".

Nhưng nhiều người bảo cụ Trãi có học, mà Lam Sơn vô học thì quả cũng ngây thơ thật. Lê Lợi sử chép đọc kĩ Binh pháp Tôn Tử, vận dụng như thần, thiên biến vạn hóa, làm thơ trên đá khắc lại ở Lai Châu. Không thể nói là người không được ăn học bài bản được. Những lời Lê Lợi nói như trong Lam Sơn thực lục, tuy đơn giản mà dễ hiểu, sâu sắc. Cái ấy có ở như lãnh tụ như cụ Hồ ta sau này,

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Gọi người khác là Ngu dễ lắm cụ ạ, ví như em và cụ vừa gọi nhau đấy, típ ký tự cũng chỉ 3 chữ cái là xong:D
Nhưng chứng minh người khác ngu rất khó
Em thử phát xem sao: Diễn đàn cấm mở thớt về chính trị, cụ định lách luật hỏi về lịch sử nhưng có mấy còm gạch đầu dòng chính là về chính trị, như vậy là phạm luật, làm thế chả "ngu" thì là gì? kekeke
Cụ nói diễn đàn cấm mở thớt về chính trị, nhưng chắc cụ không nhìn thấy những thớt của Chã Lầm mở nhỉ. Hay những thớt đó không liên quan tới chính trị? Hay là cụ đang sử dụng tiêu chuẩn kép để nói người khác "ngu"?

Alibababa

[Tịch thu bằng lái]
Với em chỉ có đúng vá ai.Với những cụ bảo "xương máu tiền nhân đỗ xuống để phán xét à?" thì em ngửi không nổi quan điểm đó.Công tư phân minh chứ

omerta77

Xe điện
Nói như bác thì cuộc kháng chiến thống nhất Hàn quốc ngay và luôn chỉ phục vụ có gần 14% dân số HQ. Nếu là một chế độ độc tài, có khi việc đó đã xảy ra rồi cũng nên :D
gần 70% cho rằng để dăm chục niên nữa cũng được đấy bác.

Thế bác đưa lên số liệu người Việt Nam nghĩ về việc thống nhất đất nước Việt Nam xem nào? =)) Xem được bao nhiêu phần trăm không muốn thống nhất :))

omerta77

Xe điện
Em cg thấy nực cười khi nhiều ng mất mát xg máu vào cuộc chiến vô nghĩa (chống Mẽo) mà vẫn còn tự hào. Nồi da xáo thịt chứ có mẹ j đâu mà anh mới hùng :))
Nói thế mà ngửi được? Bao nhiêu lính Mỹ và chư hầu đã tham gia vào việc giết người Việt Nam ngay trên mảnh đất Việt Nam có biết không??? Loại vô ơn với xương máu của cha ông Đ.E'.O đáng được tôn trọng

Lambretta 550

[Tịch thu bằng lái]
Thớt này chủ đề chỉ là có nên lật lại lịch sử hay không chứ không bàn hay lật về vấn đề lịch sử cụ thể nào. Cụ thích có thể mở thớt riêng về vấn đề cụ quan tâm, mọi người vào đọc thấy hay thì sẽ tham gia.
Ủng hộ Cốc bà bà mở thớt riêng, nếu hay thì hữu xạ tự nhiên hương, như trong làm ăn buôn bán vậy
chọn mặt hàng hot, vd : Thiên An môn câu chuyện không bao giờ cũ.......chẳng hạn.

vừa đi vừa láii

Xe container
Hóng các vị nhỏ thì được nhồi sọ, lớn được tẩy não thành công vào lật lại lịch sử;))

Sơn Takira

Xe tải
Tôi luôn ủng hộ xem xét lịch sử đa chiều.

Hỏi chủ thớt Sơn Takira trước, cụ có muốn lật lại lịch sử biển đảo kg? Đổi lại, tôi có thể giải đáp đầy đủ mọi thắc mắc lịch sử của cụ.
Em luôn welcome với các ý kiến trái chiều. Quan trọng là quan điểm với dẫn chứng có logic hay ko thôi.
Cái này em ứng dụng cả trong kinh doanh. Một số cuộc họp của em mn đều đc phát biểu đầy đủ, có những ý kiến khiến em uất nghẹn nhưng chân lý bảo em phải lắng nghe đã.
Không ít lần em mở mang đầu óc từ những bạn trẻ thông qua việc “tư duy lắng nghe” như vậy.

Sơn Takira

Xe tải
tư duy logic học chỉ là công cụ rèn rũa, bộ lọc, chọn lọc trong hàng ngàn, hàng triệu ý tưởng, phát minh, sáng tạo để chọn được cái tốt nhất ứng dụng đem lại lợi ích tốt nhất , nhưng không có chủ nghĩa hoài thì không có mầm mống để nảy nở ra phát minh sáng tạo trên mọi lĩnh vực. Mà khoa học và xã hội không có phát minh sáng tạo không thể phát triển.

Đố bác dẫn ra được cái phát minh sáng tạo nào lớn của loài người mà khởi đầu dùng tam đoạn luận :D
Nói đi nói lại cùng phải thế này. Nói về khoa học nhé.
Nếu ông Einstein không hoài nghi về Newton thì có liệu có thuyết tương đối?

Nếu ông Newton ko có thuyết vạn vật hấp dẫn thì liệu có sinh ra ông Einstein ko?

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Nói thế mà ngửi được? Bao nhiêu lính Mỹ và chư hầu đã tham gia vào việc giết người Việt Nam ngay trên mảnh đất Việt Nam có biết không??? Loại vô ơn với xương máu của cha ông Đ.E'.O đáng được tôn trọng
Nếu ko cắn nó thì nó có cắn lại ko, già rồi mà vẫn bị nhồi sọ thì cg del đáng đc tôn trọng :))
Cuộc chiến nồi da xáo thịt này người Việt giết nhau là chính, hơn 2tr mạng đấy đồng chí ạ.

keomutvuive

Xe điện
K biết nước khác thế nào chứ ở ta thic lụch sử dành cho kẻ thắng và có thể chỉnh sửa thay đổi thêm bớt theo hướng mà kẻ thắng muốn

AVANZA

Xe tăng
Dân đen bị tuyên truyền một chiều, dân miền Nam rên xiết dưới ách thống trị của đq Mẽo :))
Ngay cả Mỹ cũng chia 2 phe đấu đá nhau bằng chết. Khg bàn vấn đề đúng sai vì Phe nào có lý lẽ riêng, tuyên truyền có lợi cho bên đó. Cái bẩn nhất là lôi "ông cụ" vào để tuyên truyền cho phe mình.^:)^

lx125_black

Xe container
Tục ngữ có câu này chuẩn này :
Thắng làm vua, thua làm giặc.

Cốc San 2

[Tịch thu bằng lái]
Em luôn welcome với các ý kiến trái chiều. Quan trọng là quan điểm với dẫn chứng có logic hay ko thôi.
Cái này em ứng dụng cả trong kinh doanh. Một số cuộc họp của em mn đều đc phát biểu đầy đủ, có những ý kiến khiến em uất nghẹn nhưng chân lý bảo em phải lắng nghe đã.
Không ít lần em mở mang đầu óc từ những bạn trẻ thông qua việc “tư duy lắng nghe” như vậy.
Ok, tôi trả lời các câu hỏi của cụ như sau:

1. Việc chiếm đóng Cam là có thật, có sự đồng thuận của chính quyền Cam, như Iraq từng cho phép Mỹ đem quân vào.

2. Cụ muốn hỏi lãnh đạo Polpot nào? Đào tạo cái gì? Riêng kiến thức, giáo dục, Polpot đc đào tạo ở Paris.

3. Chủ trò lập LBĐD là Pháp. Thời Hunsen, Vn bị cấm vận ngặt nghèo, sức đâu đòi LB.

4. Kg thể biết chính xác người ngã xuống. Syria diễn ra thời @ đủ tin tức còn chưa biết chính xác đc. Tin bố vợ Văn Cao cụ lấy đâu ra?

Giờ tôi muốn hỏi cụ: có muốn lật lại chủ quyền lịch sử Vn ở TS kg?

fob

Xe đạp
Nếu ko cắn nó thì nó có cắn lại ko, già rồi mà vẫn bị nhồi sọ thì cg del đáng đc tôn trọng :))
Cuộc chiến nồi da xáo thịt này người Việt giết nhau là chính, hơn 2tr mạng đấy đồng chí ạ.
Cụ nói chuyện buồn cười. Việt Nam có đem quân tấn công sang Pháp, Mỹ không ?