[Funland] Lật lại những vấn đề lịch sử? Liệu có nên?

Cốc San 2

[Tịch thu bằng lái]
Ủng hộ Cốc bà bà mở thớt riêng, nếu hay thì hữu xạ tự nhiên hương, như trong làm ăn buôn bán vậy
chọn mặt hàng hot, vd : Thiên An môn câu chuyện không bao giờ cũ.......chẳng hạn.
Kg cần thớt riêng, thớt này rất phù hợp.

Cốc San 2

[Tịch thu bằng lái]
Thớt này chủ đề chỉ là có nên lật lại lịch sử hay không chứ không bàn hay lật về vấn đề lịch sử cụ thể nào. Cụ thích có thể mở thớt riêng về vấn đề cụ quan tâm, mọi người vào đọc thấy hay thì sẽ tham gia.
Tôi đồng ý nên lật lại lịch sử. Cụ đồng ý kg?

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuyện buồn cười. Việt Nam có đem quân tấn công sang Pháp, Mỹ không ?
Pháp, Mỹ thì ko n Chiêm Thành ... thì có. Theo dòng chảy ls thôi, thằng mạnh sẽ nuốt thằng yếu. Nhưng có thằng đưa một đn thành yếu hơn thì del chửi :))

fob

Xe đạp
Pháp, Mỹ thì ko n Chiêm Thành ... thì có. Theo dòng chảy ls thôi, thằng mạnh sẽ nuốt thằng yếu. Nhưng có thằng đưa một đn thành yếu hơn thì del chửi :))
Chiêm thành thì liên quan gì đến “Nếu ko cắn nó thì nó có cắn lại ko” như cụ nói ?

Kháng chiến chống Pháp này cũng có người việt đi lính cho Pháp chết này ?
Nó có phải là nồi da sáo thịt không thưa cụ ?

cantona

Xe container
Chờ người Nhật phát mình ra cỗ máy thời gian rồi chúng ra mua 1 cái về quá khứ để viết lại luôn lịch sử chứ lật thì bõ bèn gì ;))
Thằng nào thắng thì nó viết ra lịch sử, thế thôi.

A98

Xe container
tư duy logic học chỉ là công cụ rèn rũa, bộ lọc, chọn lọc trong hàng ngàn, hàng triệu ý tưởng, phát minh, sáng tạo để chọn được cái tốt nhất ứng dụng đem lại lợi ích tốt nhất , nhưng không có chủ nghĩa hoài thì không có mầm mống để nảy nở ra phát minh sáng tạo trên mọi lĩnh vực. Mà khoa học và xã hội không có phát minh sáng tạo không thể phát triển.

Đố bác dẫn ra được cái phát minh sáng tạo nào lớn của loài người mà khởi đầu dùng tam đoạn luận :D
Cụ lập lờ đánh lận con đen.
Cụ nói nghi ngờ là nguồn gốc của khoa học. Cái này là sai, phương pháp khoa học không có niềm tin hay nghi ngờ, mà yêu cầu mọi kết luận phải có chứng minh. Phép chứng minh này có nguồn gốc từ thời Hy Lạp cổ đại, với ví dụ là tam đoạn luận.

omerta77

Xe điện
Nếu ko cắn nó thì nó có cắn lại ko, già rồi mà vẫn bị nhồi sọ thì cg del đáng đc tôn trọng :))
Cuộc chiến nồi da xáo thịt này người Việt giết nhau là chính, hơn 2tr mạng đấy đồng chí ạ.
Thật sự ko hiểu ông cụ Thương binh mà ku lôi ra sẽ cảm thấy như thế nào khi đọc được những cmt này?
Ví dụ thế này nhé: 2 anh em ku đang tranh chấp đất đai do ông bà tổ tiên để lại. Hai thằng đánh nhau mà thằng em của ku lại gọi thằng X và đồng bọn vào tận nhà cùng với nó giết chết ku, hiếp vợ ku. Vậy lý do là do ku cắn thằng A trước à??? =))=)) Và thằng A éo có lỗi gì trong tội ác đó???

Trả lời đi rồi hãy chém tiếp L-)

polandball

Xe đạp
cứ xét lại lịch sử thế này thì Nguyễn Ánh, Tần Thủy Hoàng thành người tốt hết.

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Thật sự ko hiểu ông cụ Thương binh mà ku lôi ra sẽ cảm thấy như thế nào khi đọc được những cmt này?
Ví dụ thế này nhé: 2 anh em ku đang tranh chấp đất đai do ông bà tổ tiên để lại. Hai thằng đánh nhau mà thằng em của ku lại gọi thằng X và đồng bọn vào tận nhà cùng với nó giết chết ku, hiếp vợ ku. Vậy lý do là do ku cắn thằng A trước à??? =))=)) Và thằng A éo có lỗi gì trong tội ác đó???

Chính ông già tôi sau khi trải nghiệm cs sau thống nhất đã đúc kết ra đó ạ.
Cụ lấy vd mà del hiểu cái ng gốc của vd, vì sao hai thằng đánh nhau, đang yên đang lành tự nhiên một thằng sang chiếm nhà thằng kia thì nó phải gọi hội có gì là sai logic.
VN bây h cg muốn thằng Mẽo vào để kiềm chế thằng TQ mà đang há miệng mắc quai.

omerta77

Xe điện
Cụ lấy vd mà del hiểu cái ng gốc của vd, vì sao hai thằng đánh nhau, đang yên đang lành tự nhiên một thằng sang chiếm nhà thằng kia thì nó phải gọi hội có gì là sai logic.
Ô hay. Hỏi 2 câu mà ko trả lời được câu nào là sao ta???

Thôi hỏi lại nhé:
1. Vậy lý do là do ku cắn thằng A trước à???
2. Và thằng A éo có lỗi gì trong tội ác đó???

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Ô hay. Hỏi 2 câu mà ko trả lời được câu nào là sao ta???

Thôi hỏi lại nhé:
1. Vậy lý do là do ku cắn thằng A trước à???
2. Và thằng A éo có lỗi gì trong tội ác đó???
Câu giả nhời là cuộc chiến này đem lại cái j cho đn? Nhiều nơi còn đang muốn li khai ra kìa, sang HK mà xem ng ta biểu tình. Về danh nghĩa Úc, Niudilan ... vẫn là thuộc địa của Anh, tại sao họ ko vùng dậy giành độc lập!

omerta77

Xe điện
Câu giả nhời là cuộc chiến này đem lại cái j cho đn? Nhiều nơi còn đang muốn li khai ra kìa, sang HK mà xem ng ta biểu tình. Về danh nghĩa Úc, Niudilan ... vẫn là thuộc địa của Anh, tại sao họ ko vùng dậy giành độc lập!
Cách tranh luận của một số người đó là: Lảng tránh câu hỏi trực tiếp của đối phương bằng những câu hỏi khác (vì ko trả lời được hoặc ko dám trả lời)
Bài này phổ biến rồi =))=)) Tốt nhất là im lặng cho nó tiến bộ

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Cách tranh luận của một số người đó là: Lảng tránh câu hỏi trực tiếp của đối phương bằng những câu hỏi khác (vì ko trả lời được hoặc ko dám trả lời)
Bài này phổ biến rồi =))=)) Tốt nhất là im lặng cho nó tiến bộ
Yes :))

Sơn Takira

Xe tải
Ok, tôi trả lời các câu hỏi của cụ như sau:

1. Việc chiếm đóng Cam là có thật, có sự đồng thuận của chính quyền Cam, như Iraq từng cho phép Mỹ đem quân vào.

2. Cụ muốn hỏi lãnh đạo Polpot nào? Đào tạo cái gì? Riêng kiến thức, giáo dục, Polpot đc đào tạo ở Paris.

3. Chủ trò lập LBĐD là Pháp. Thời Hunsen, Vn bị cấm vận ngặt nghèo, sức đâu đòi LB.

4. Kg thể biết chính xác người ngã xuống. Syria diễn ra thời @ đủ tin tức còn chưa biết chính xác đc. Tin bố vợ Văn Cao cụ lấy đâu ra?

Giờ tôi muốn hỏi cụ: có muốn lật lại chủ quyền lịch sử Vn ở TS kg?
Phần 2,3 việc polpot học ở trường Đ NAQ em nghe chính mấy ông trong trường ấy nói. Việc đông dương cũng vậy.

Phần 4 do nhạc phụ cụ VC do chính vợ cụ VC tâm sự trong video phỏng vấn 2vc dịp cụ VC 70t. Em đưa f1 đi bơi đã rồi về hầu cụ tiếp.

Giờ đến phiên cụ nhé. Cụ cứ lật lại bình thường.

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Nếu xét tổng thể vấn đề thì vụ này sẽ là có:

Việc tuyển quân ở Nghệ An của quân Tây Sơn sẽ nhằm mục đích này. Để vận chuyển 1 đạo quân theo cung đường Phú Xuân - Thăng Long thì theo tính toán của quân Thanh là 1 lính 8 phu. Quân Tây Sơn dù có thể vận dụng nguồn lực của nhân dân tại chỗ thì cũng phải dùng đến 4-5 phu. Cho nên số lính mới tuyển ở Nghệ An mục đích là để vận chuyển hậu cần cho lực lượng chính qui đảm bảo thể lực vận động chiến trong thời gian dài. Theo tính toán của em Quang Trung chỉ có khoảng 2 vạn quân chiến đấu chủ lực, còn lại 8 vạn quân chỉ là để hậu cần. Trong đó, sẽ lấy khoảng 6 vạn để khiêng võng cho quân chủ lực, 2 người võng 1 lính chủ lực còn 1 người là để thay thế cho 2 người kia. Như vậy, 10 vạn quân thì có 2 vạn quân chủ lực được nằm võng để đảm bảo hành quân dài ngày vẫn đủ thể lực để tham chiến ngay lập tức, 6 vạn người là khiêng võng, còn lại 2 vạn là vận chuyển lương thực và vũ khí súng đạn cho cả đạo quân.

Xét như thế là khá hợp lý và phù hợp với lịch sử
Cụ giải thích rõ cái đoạn 3 người phu khênh 1 lính với
3 người phu này ngủ lúc nào, lúc họ ngủ thì lính làm gì???

ailaem69

Xe tải

cụ sai hoàn toàn nhé. Ko phải 2 anh em đang tranh chấp mà là 3. Tài sản thằng anh trai đang đuề huề luôn, nhà 2 thằng em ở dưới có cái gì?? Đây.

Cốc San 2

[Tịch thu bằng lái]
Phần 2,3 việc polpot học ở trường Đ NAQ em nghe chính mấy ông trong trường ấy nói. Việc đông dương cũng vậy.

Phần 4 do nhạc phụ cụ VC do chính vợ cụ VC tâm sự trong video phỏng vấn 2vc dịp cụ VC 70t. Em đưa f1 đi bơi đã rồi về hầu cụ tiếp.

Giờ đến phiên cụ nhé. Cụ cứ lật lại bình thường.
- Cụ định lật laị lịch sử bằng nghe nói? Thế tôi cũng đáp lại cụ bằng nghe nói nhé. Nghe nói, Khmer Đỏ do chính Mỹ tạo ra để gây chia rẽ nội bộ Đ+ sản, như Taliban ở Afga vậy.

- Phiên của tôi, cũng nghe nói Vn kg có chủ quyền lịch sử ở TS.

khong_co_xe

Xe tăng
Em ngứa mồm lắm mà phải trật tự lắng nghe các cụ trên đây tranh nuận, nói chung các cụ là gay gắt nhưng rất rõ ràng về luận điểm, quan điểm. Còn cụ e thấy nên im lặng và rút lui khỏi cuộc tranh nuận này đi ak, càng còm càng thấy chìm ý mà lời lẽ chửi bới thì rống nhiều, cụ ko đủ trình dòy, xương máu người nào cũng quí cả, mà xương máu người thân gia đình cụ cũng dẫm đạp lên thì thôi ak, đức lẫn tài đều éo có và đáng được tham gia vào thớt này. Em hết và ngay ngắn về lại chỗ nghe các cụ tranh nuận :D