[Funland] Lâu lâu ko gặp mà nhắn tin hỏi mượn tiền có nên block ko ạ

Conheobeou

Xe đạp
Hôm qua đứa kia bạn em mà ko thân lắm có add friend , nửa năm chưa nói chuyện , mà nhắn tin hỏi em có tiền ko, nó đang kẹt tiền , e bảo ko có, 2 hôm sau thấy nó đăng ảnh cưới vợ , em ngứa mắt quá có nên bỏ mối quan hệ này ko ạ .

Nhimxu11

Xe tải
Giải tán cho đỡ ấm ức sau này cụ ạ

0916187779

Xe tải
e cũng bị thế, có cậu bạn học cấp 3 hơn chục năm chẳng hỏi han tự dưng vào nhắn tin hỏi vay 30tr, còn bảo số tiền nhỏ. Em nói thẳng ko có, thế mà mấy lần sau vẫn tiếp tục vào nhắn hỏi vay rồi kể khổ kiểu không có là chết luôn ấy, e vẫn cương quyết không có mà không block gì, sau đỉnh điểm có quả mặt dầy vay cả mấy trăm nghìn, em chán luôn và quyết định cho vào danh sách đen không trả lời nữa. Từ hồi ấy đến giờ là không thấy í ới gì luôn.

THÀNH FOOD

Xe tải
Nên từ chối khéo thôi bác.

bo kent

Xe tăng
Bạn bè lâu không gặp mà nhắn tin 1 là mượn tiền, 2 là mời cưới thôi. Trường hợp 1 thì next, trường hợp 2 thì tùy mức độ thân thiết mà xử lý.

xomlieuhn

[Tịch thu bằng lái]
Thằng bạn cũng chẳng thân lắm của em tự dưng một ngày đẹp trời nhắn tin ỉ ôi xin vay để "làm ăn". Em mủi lòng cho.

Hoá ra nó nghiện cá độ chứ làm ăn gì. Sau đó nó không trả được, em phải đến gặp bố mẹ nó đòi. May hai cụ cũng tốt bụng nên đồng ý trả thay.

Em khuyên là không nên cho vay vì khả năng là tất cả người thân của nó đã từ chối rồi nó mới phải mò đến mình.

kaku223223

Xe tăng
ko cho mượn, nhưng cũng chả việc gì phải chặn quan hệ cả

Mũi tên bạc

Xe container
Bạn bè lâu không gặp mà nhắn tin 1 là mượn tiền, 2 là mời cưới thôi. Trường hợp 1 thì next, trường hợp 2 thì tùy mức độ thân thiết mà xử lý.
Cụ nói em mới nhớ cách đây khoảng vài tháng em gọi cho thằng bạn. Cũng phải mấy năm không gặp. Em thì chỉ gọi hỏi thăm thôi nhưng có lẽ đời ai cũng nghĩ như cụ nên khi hết thúc câu nó hỏi em một câu: Bạn gọi cho mình có việc gì không? làm em ngại đến tận giờ và từ đó thì em cũng chả bao giờ gọi điện cho ai nếu không có việc còn hỏi thăm nhắn tin thôi!

thaiminh2022

[Tịch thu bằng lái]
Xem tư cách thế nào, nếu đàng hoàng thì cho vay 1 ít, đôi khi người ta khó khăn thật, vay người thân thì xấu hổ. Cháu từng được 1 người không thân cho vay tiền lúc khó khăn, và sau 20 năm vẫn nhớ ơn người đó, vẫn thăm hỏi và giúp ông ấy khi cần.

gvnth

Xe buýt
Theo E, nếu ko muốn cho vay, Cụ chủ lên tiếp cận vấn đề ở việc "Làm thế nào để khéo từ chối cho vay", xã hội muôn hình vạn trạng, có khi mình có việc phải nhờ vả

kaku223223

Xe tăng
Cụ nói em mới nhớ cách đây khoảng vài tháng em gọi cho thằng bạn. Cũng phải mấy năm không gặp. Em thì chỉ gọi hỏi thăm thôi nhưng có lẽ đời ai cũng nghĩ như cụ nên khi hết thúc câu nó hỏi em một câu: Bạn gọi cho mình có việc gì không? làm em ngại đến tận giờ và từ đó thì em cũng chả bao giờ gọi điện cho ai nếu không có việc còn hỏi thăm nhắn tin thôi!

100 ng mới có 1 người gọi điện với mục đích hỏi thăm như cụ, nên đối phương phản ứng như vậy là điều dễ hiểu.
nghĩ tích cực, họ hỏi thẳng như vậy là để đi thẳng vào vấn đề, đỡ lòng vòng mất thời gian của nhau.

Em từng có ông đồng nghiệp cũ, (sau khi nghỉ cty gần như ko liên lạc với nhau), gọi điện hẹn đi cafe.
Em hỏi hẹn đi cafe vì vui hay vì có vấn đề gì, nếu có vấn đề gì cứ nói thẳng, ae giúp nhau nếu có thể, ổng bảo cứ ra rồi biết > thế là em ko ra

nickambinhso1

Xe hơi
Đợt em vừa đi làm năm 2011; đứa bạn cùng phòng nó bảo em. Bạn X tự nhiên hôm nay nhắn tin cho t bảo đang có việc gấp, nhờ mua cái thẻ điện thoại 100k. Em bảo sao bao lâu bọn mày ko liên lạc, có cần gấp thì nó nhắn cho đứa nó ở cùng hay liên lạc, hoặc bạn thân nó chứ nó nhắn cho mày làm gì. Y rằng hôm sau có thông tin là bạn X bị mất điện thoại. Cái đứa trộm điện thoại nó nhắn tin cho cả list bạn trong danh bạ nhờ nạp tiền.

Conheobeou

Xe đạp
Xem tư cách thế nào, nếu đàng hoàng thì cho vay 1 ít, đôi khi người ta khó khăn thật, vay người thân thì xấu hổ. Cháu từng được 1 người không thân cho vay tiền lúc khó khăn, và sau 20 năm vẫn nhớ ơn người đó, vẫn thăm hỏi và giúp ông ấy khi cần.
Nhưng 2 hôm sau hắn đăng ảnh rước dâu cưới vợ , cùng cái xe 40 triệu mới mua , khó khăn chỗ nào ? Bởi vậy e ngứa mắt ...

Ngobcool

Xì hơi lốp
Block thôi cụ. Ko cho mượn thì còn tình cảm, mượn vào ko đòi đc lại mất hết tjh cảm

Vietex

Xe điện
Cũng tùy trường hợp, tùy người vay. Đầu năm vừa rồi có thằng bạn mấy năm k nói chuyện nh em vẫn cho vay. Nó vay hơn tháng, hẹn tới 15/4 trả vã đã trả đúng hạn.
Em còn có đứa lớp cấp 3 mà chả bao giờ nhắn tin nói chuyện. Tự dưng nhắn tin hỏi vay. Em còn hỏi lại là có nhắn nhầm người k? Nó bảo giờ cần tiền quá, vay tạm mấy ngày, có ai trong face cũng nhắn hết, may thì gặp đc người cho vay. Trg hợp này em khiếu.

Dragon2022

Xe đạp
Hôm qua đứa kia bạn em mà ko thân lắm có add friend , nửa năm chưa nói chuyện , mà nhắn tin hỏi em có tiền ko, nó đang kẹt tiền , e bảo ko có, 2 hôm sau thấy nó đăng ảnh cưới vợ , em ngứa mắt quá có nên bỏ mối quan hệ này ko ạ .
Chứng chọt cứ thế này, chắc sẽ còn nhiều ông bạn không thân gọi điện hỏi thăm :P

barca6996

Xe container
Block làm giề, nhẽ cụ bảo luôn tao vừa định alo hỏi mày có tiền rảnh không cho tao vay =))

Vietex

Xe điện
Cháu thì ngược lại. Hồi chưa cưới vợ cháu trc chơi thân với bà chị. Gia đình bà chị khó khăn, cứ vay lặt vặt hàng tháng rồi lại trả, rồi lại vay mà có khi tổng nợ tới 30tr. Thế mà giờ mở mồm ra là nói xấu cháu vì hồi đó cháu hứa mua bao hiểm xong lại thôi.

Kim_Chung

Đi bộ
Tùy xem người đó thế nào, trước kia sống với mình và mọi người thế nào mà em sẽ từ chối thẳng hoặc cho vay. Với trường hợp cho vay thì em đặt ra một hạn mức với mỗi người như Ngân hàng cho vay tín chấp các cụ vậy và xác định khả năng cao là mất. Lúc vay luôn hỏi câu vay để làm gì, đến bao giờ trả, người tử tế đến lúc thời điểm đấy không có họ sẽ gọi cho mình xin gia hạn hoặc khó khăn khi nào có trả hoặc trả mỗi lần một khoản nhỏ, còn lại thì cho vào black lần sau không làm phiền mình. Với quan điểm thế này em cũng đang bị nợ một số nợ khó đòi và cũng vui vì nhiều người họ vay sau trả được thì cũng cảm ơn mình.