Chi hội lạy các cụ, các cụ kíu em với

Cù Lần

Xe tải
Con spack của em hôm nay đi khoang 40km nước sôi trào cạn hết nước ở bình phụ, em không biết nó sôi từ khi nào vì đèn không báo, lúc đó em dừng lại có tý việc mới thấy khói nghi ngút mới biết, các cụ cho em hỏi cách kiểm tra xem mặt máy, hay gioăng có bị thổi không ạ, tết nhất rùi gara họ nghỉ hết rồi. Hichic

achilles88

Xe tải
Con spack của em hôm nay đi khoang 40km nước sôi trào cạn hết nước ở bình phụ, em không biết nó sôi từ khi nào vì đèn không báo, lúc đó em dừng lại có tý việc mới thấy khói nghi ngút mới biết, các cụ cho em hỏi cách kiểm tra xem mặt máy, hay gioăng có bị thổi không ạ, tết nhất rùi gara họ nghỉ hết rồi. Hichic
Thổi phát biết ngay :D ,mời cụ tham khảo nhé: www.oto-hui.com/threads/hien-tuong-thoi-gioang-mat-may.50168.html

Chỉnh sửa cuối:

Cù Lần

Xe tải
Thổi phát biết ngay :D ,mời cụ tham khảo nhé: www.oto-hui.com/threads/hien-tuong-thoi-gioang-mat-may.50168.html
Cảm ơn cụ, em đã kiểm tra, em mở lắp ở bình phụ ga to lên vòng tua khoảng 3000 thì mới thấy có bọt bong bóng to khoảng hạt thóc nổi lên, một lúc nước nóng thì lăn tăn bọt trắng như xà phòng, bé tý ty, nhưng ít thui ạ, không ga thì không thấy gì, mặt nước bình thường, tiếp nữa là máy nóng, nước không có váng dầu, như vậy có sao không ạ

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

achilles88

Xe tải
Cảm ơn cụ, em đã kiểm tra, em mở lắp ở bình phụ ga to lên vòng tua khoảng 3000 thì mới thấy có bọt bong bóng to khoảng hạt thóc nổi lên, một lúc nước nóng thì lăn tăn bọt trắng như xà phòng, bé tý ty, nhưng ít thui ạ, không ga thì không thấy gì, mặt nước bình thường, tiếp nữa là máy nóng, nước không có váng dầu, như vậy có sao không ạ
Cụ kiểm tra quạt chưa? Đem ra gara vẫn là chuẩn nhất cụ ạ...

Chỉnh sửa cuối:

Cù Lần

Xe tải
Dạ, từ lúc em phát hiện ra thì em thấy quạt vẫn chạy bình thường, vì em nghĩ trước đó cầu trì quạt bị lỏng nên nó không chạy gây ra sôi và trào hết nước, em đã lấy con dự phòng cắm vào đổ thêm nước và đi cố thêm được 50km thấy em nó vận hành bình thường, nước làm mát không bị hao, vậy với hiện tượng em tả là khi ga đều vòng tua khoảng 3000 thì thấy có bọt bóng to khoảng hạt thóc, ga đến lúc quạt chạy, nước nóng thì không có bọt bóng nữa, mà bọt trắng li ti như xa phòng ấy, vậy cái gioăng em có sao không ạ, hichic

xe3banhtuche

Xe tải
kể ra Spark Van lại hay - có đồng hồ Nhiệt đàng hoàng ! (bản thân e thấy hay hơn đồng hồ vòng tua)

xe3banhtuche

Xe tải
hôm e ko thấy đồng hồ xem giờ định mua nguyên cụm đông hồ xe spark LT lắp vào nhưng mở ra có đồng hồ nên lại thôi

Giờ mới thấy cái đồng hồ nhiệt cần thiết hơn cái đồng hồ tua máy

Ham choi

Xe hơi
Tot nhat la cho ra gara di thoi, xe cu co van de rui

wfun

Xe tăng
KL: Nước sôi do quạt không quay khi nhiệt cao, quạt ko quay do đứt cầu chì, chưa bị thổi gioăng mặt máy, cứ thế mà đi nếu không thấy bị hao nước, kiểm tra lại thông số cầu chì tốt nhất tăng thêm sức chịu đựng của cầu chì 5A so với nguyên bản vì xe ko có đồng hồ nhiệt. Hết

Cù Lần

Xe tải
KL: Nước sôi do quạt không quay khi nhiệt cao, quạt ko quay do đứt cầu chì, chưa bị thổi gioăng mặt máy, cứ thế mà đi nếu không thấy bị hao nước, kiểm tra lại thông số cầu chì tốt nhất tăng thêm sức chịu đựng của cầu chì 5A so với nguyên bản vì xe ko có đồng hồ nhiệt. Hết
Vâng, cảm ơn cụ nhiều nhiều
Vậy nhiệt độ nước toàn 95-100độ quạt mới quay là cao quá phải không ạ

wfun

Xe tăng
Vâng, cảm ơn cụ nhiều nhiều
Vậy nhiệt độ nước toàn 95-100độ quạt mới quay là cao quá phải không ạ
Xe em cũng thế, chưa đo bao giờ nhưng chắc chắn cũng trên 80 quạt mới quay, Nếu cao quá có thể do cảm biến nhiệt độ

Cù Lần

Xe tải
Xe em cũng thế, chưa đo bao giờ nhưng chắc chắn cũng trên 80 quạt mới quay, Nếu cao quá có thể do cảm biến nhiệt độ
Trên 80 nó quay rồi thì ngon cụ ạ, đây của em nó sủi bọt trắng rùi quạt mới quay, hichic, em đo thử nước toàn 95-100độ mới hãi chứ, nó lại không có đồng hồ báo nhiệt nữa, chả lẽ cứ tý tý lại phải chạy xuống ngó, khổ em thế chứ cụ. Hichic

min18vn

Xe điện
Trên 80 nó quay rồi thì ngon cụ ạ, đây của em nó sủi bọt trắng rùi quạt mới quay, hichic, em đo thử nước toàn 95-100độ mới hãi chứ, nó lại không có đồng hồ báo nhiệt nữa, chả lẽ cứ tý tý lại phải chạy xuống ngó, khổ em thế chứ cụ. Hichic
cẩn thận thì thay cảm biến nhiệt đi cụ, rẻ bèo ý mà

catpv

Xe điện
Sao cụ không thay nước làm mát chuyên dụng để có điểm sôi cao hơn.

Việc nhiệt lên 95-100 quạt mới quay cũng không đáng ngại. Vì cái động cơ nó vẫn làm việc tốt trong dải nhiệt độ đó.

Tuy nhiên để tránh sôi nước gây thổi gioăng thì cụ phải kiểm tra xem cái nắp két nước còn chuẩn không? Vì nếu nó không chuẩn thì nước có thể sôi, do bản chất áp suất trong két nước phải cao hơn bên ngoài để tăng điểm sôi của nước lên trên 100oC. Tiếp nữa cụ nên dùng nước làm mát xịn để vừa tăng điểm sôi, vừa chống đóng cặn hệ thống két nước, giúp làm mát tốt hơn.

wfun

Xe tăng
Cụ mua ngay cái cảm biến nhiệt thay cho yên tâm, giá rất rẻ, khi thay cụ tháo hộp lọc gió ra nhìn thấy ngay bên dưới họng hút gió, chỉ cần cái tuýp 19 là thay đc, thay nước xanh làm mát nữa là yên tâm luôn.

Cù Lần

Xe tải
Cảm ơn các cụ, em đã tháo con cảm biết nhiệt nó bị cặn bám dầy quá, em đã đánh sạch lớp cặn bám đó và thay nước làm mát chuyên dụng, tạm thời thế đã, ra tết gara họ làm việc em sẽ mang em nó đi khám và làm thêm các hạng mục khác nữa ạ

tungpro1982

Xe hơi
kiểm tra kỷ đường nước hồi về nhá tăng ga nước hồi mạnh giảm ga nước hồi ít,kiếm thêm 1 chiếc vậy thử biết ngay