[Funland] Lên lớp 1 nên cho học trường nào đây các cụ : Trường Làng, Đ Thị Điểm, Lê Quý Đôn...

civictau

Xe tăng
thế thì thứ 7 này e phi xuống trường đăng ký cho F..tks cụ lần nữa...keke
Trường đang bán hồ sơ rồi nhóe.... Khi đi cụ nhớ mang theo 4 củ, đến họ đưa cho cái đơn viết ù cái là xong...
Còn T7 này là bắt đầu học buổi đầu tiên cụ nhóe, lúc đấy F1 nhà cụ có học được luôn hay không, thì em ko biết ợ....
Em vừa điện cho anh Hoàng,...Anh ấy bẩu dạy con từ thủa còn thơ, dạy vợ từ thủa bơ vơ mới về. Nên em quất luôn.... Hy vọng nó hơn em (like)

Chỉnh sửa cuối:

Patt

Xe tải
Cụ nào có f1 học trường thực nghiệm cho em hỏi thi tiểu học vào như thế nào ạ...

civictau

Xe tăng
Cụ nào có f1 học trường thực nghiệm cho em hỏi thi tiểu học vào như thế nào ạ...
Thì đạp đổ cổng mà vào thôi cụ... em fun tị.
Năm ngoái anh Hoàng ra giá là 30 tờ $ mệnh giá 100. Còn năm nay thì ko biết bao nhiêu?, chắc cũng ko thấp hơn năm ngoái...:D

trungduong2211

Xe điện
Thì đạp đổ cổng mà vào thôi cụ... em fun tị.
Năm ngoái anh Hoàng ra giá là 30 tờ $ mệnh giá 100. Còn năm nay thì ko biết bao nhiêu?, chắc cũng ko thấp hơn năm ngoái...:D
Cái trường thực nghiệm trước chẳng có tiếng tăm gì. Bạn mình có hai nhóc đều học cấp 1, 2 ở đó vì nhà gần, thi lên cấp 3 k cạnh tranh nổi với các học sinh trường khác, mà đấy chỉ là mấy trường bình thường Ngô Tất Tố khỉ khỉ gì đó. Ấy vậy mà từ hồi có thông tin GS Ngô Bảo Châu học ở đó là phụ huynh đua nhau xô đổ cổng trường để cho con mình vào!!! Có phải đầu óc đứa nào cũng như Ngô Bảo Châu đâu!!!

Chỉnh sửa cuối:

Patt

Xe tải
Cái trường thực nghiệm trước chẳng có tiếng tăm gì. Bạn mình có hai nhóc đều học cấp 1, 2 ở đó vì nhà gần, thi lên cấp 3 k cạnh tranh nổi với các học sinh trường khác, mà đấy chỉ là mấy trường bình thường Ngô Tất Tố khỉ khỉ gì đó. Ấy vậy mà từ hồi có thông tin GS Ngô Bảo Châu học ở đó là phụ huynh đua nhau xô đổ cổng trường để cho con mình vào!!! Có phải đầu óc đứa nào cũng như Ngô Bảo Châu đâu!!!
Thanh cụ.

Nghe nói sau bậc tiểu học thì bố mẹ các cháu thường chuyển sang trường khác học. Nghe bác nói cũng thấy có lý... Thực nghiệm là trường công nên vẫn phải đến lạy lục cô giáo cụ nhỉ. Chả bù cho thằng bạn em nó ở úc, đẻ ra f1 được trợ cấp luôn, học thì miễn phí, tiểu chuẩn trường thì quốc tế công nhận. Ôi VN ......giáo " giục" VN....

oceanmoney

Xe tải
Cu nhà em 4 năm nữa với vào lớp 1 cơ, nhưng em cũng có tư tưởng nghiên cứu ngay từ bây giờ. Em nghĩ ngày xưa các cụ đầu tư cho em thế nào thì bây giờ em đầu tư cho cháu phải hơn em ngày xưa, ngày xưa em cũng học trường làng thôi nhưng toàn được ông bà cho đi học thêm nên học chả thua ai. Tóm lại, học đâu thì học, cụ cứ phải đầu tư cho em nó khoản thầy giáo, cô giáo giỏi, môi trường học cạnh tranh (cái này phải nghiên cứu kỹ bởi trường điểm có thừa cạnh tranh nhưng không phải ai cũng xin học được)

trungduong2211

Xe điện
Ăn tết xong ù hết cả đầu các cụ ạ, chả là chuyện f1 nhà cháu chuẩn bị vào lớp 1.

Xã hội cho rằng:

- Trường Làng cứ thế mà học thôi, khỏi chạy chọt, rồi khác đến lúc Mỹ, Úc nó công nhận nền GD VN ...cố mà vào lớp chọn. Chịu khó đi học thêm và " muốn con hay chữ thì chăm đến nhà ....thầy";)
- Trường thực nghiệm : xếp hàng qua đêm và mấy ngìn đô 1 vé, con quan con kiến ......:77: Chả hiểu đúng ko nữa.
- Trường tiểu học DL DTĐ; LQĐ; Nguyễn Siêu....thì điều kiện môi trường tốt hơn hẳn trường công. Phát triển tốt, không áp lực, gd theo hướng phát triển kỹ năng ....thực hành. Học phí cao.

Em:

- Thôi vì con cái thì cứ cái nào tốt thì chơi...nhưng tiền thì ít ạ :))
Trước mắt em vẫn cho cháu nó học lớp " hòa nhập" 12 buổi vào thứ 7 hàng tuần ở DTĐ.

Em đang bâng khuâng quá, các cụ giúp em cái :-?? .
Mình k có điều kiện cho F1 vào mấy trường dân lập này nên k thể nx. Chỉ biết là hồi 2011 khi cho con học thêm ở HM thì hiếm thấy các cháu DTD nằm trong tốp đỗ khi thi thử vào AMS 2. Với lại chắc cho con vào các trường này thì phải xác định chuẩn bị tài chính cho con theo học ở môi trường tương tự từ đầu tới cuối, chứ rẽ ngang sang môi trường khác là một lần các cháu vất vả thích ứng.
Về trường công thì trường phố hay trường làng cũng được. Nhưng quan trọng là phải tìm hiểu thông tin về truyền thống dạy học, chăm sóc trẻ ở trường đó ntn vì đây là giai đoạn nền móng của các con, năm lớp 4 là một lần vượt ngưỡng, rồi chuyển cấp... Muốn con có cơ hội theo lên các trường cấp 2, cấp 3 tốt tốt một chút để có môi trường cạnh tranh, ganh đua, tự tin năng động thì không thể quan niệm chỉ đơn giản là cấp 1 chỉ cần biết cộng trừ đọc viết gì đâu. Sợ nhất là mấy trường chạy theo thành tích, ăn bớt khẩu phần ăn của các con thậm tệ, giáo viên ít quan tâm mở rộng phát triển tư duy cho trẻ ngoài kiến thức cơ bản. Mình có ông anh thuộc loại đại gia nhiều tiền, cũng vì quan niệm thế nên cho con gái bằng tuổi với con gái mình học trường làng, còn mời cả cô chủ nhiệm về kèm riêng. Ấy vậy mà bài giảng của cô thì con gái mình còn phát hiện ra lỗi sai. Bây giờ vào cấp 2 thì hổng hết kiến thức cơ bản rồi, k gì có thể kéo lại được nữa. Chẳng lẽ cho học lại từ lớp 1.

tunchit

Xe tải
Mình k có điều kiện cho F1 vào mấy trường dân lập này nên k thể nx. Chỉ biết là hồi 2011 khi cho con học thêm ở HM thì hiếm thấy các cháu DTD nằm trong tốp đỗ khi thi thử vào AMS 2. Với lại chắc cho con vào các trường này thì phải xác định chuẩn bị tài chính cho con theo học ở môi trường tương tự từ đầu tới cuối, chứ rẽ ngang sang môi trường khác là một lần các cháu vất vả thích ứng.
Về trường công thì trường phố hay trường làng cũng được. Nhưng quan trọng là phải tìm hiểu thông tin về truyền thống dạy học, chăm sóc trẻ ở trường đó ntn vì đây là giai đoạn nền móng của các con, năm lớp 4 là một lần vượt ngưỡng, rồi chuyển cấp... Muốn con có cơ hội theo lên các trường cấp 2, cấp 3 tốt tốt một chút để có môi trường cạnh tranh, ganh đua, tự tin năng động thì không thể quan niệm chỉ đơn giản là cấp 1 chỉ cần biết cộng trừ đọc viết gì đâu. Sợ nhất là mấy trường chạy theo thành tích, ăn bớt khẩu phần ăn của các con thậm tệ, giáo viên ít quan tâm mở rộng phát triển tư duy cho trẻ ngoài kiến thức cơ bản. Mình có ông anh thuộc loại đại gia nhiều tiền, cũng vì quan niệm thế nên cho con gái bằng tuổi với con gái mình học trường làng, còn mời cả cô chủ nhiệm về kèm riêng. Ấy vậy mà bài giảng của cô thì con gái mình còn phát hiện ra lỗi sai. Bây giờ vào cấp 2 thì hổng hết kiến thức cơ bản rồi, k gì có thể kéo lại được nữa. Chẳng lẽ cho học lại từ lớp 1.

cụ ơi hai năm gần đây thì Đoàn Thị Điểm và Kim Liên đều là hai trường có số học sinh thi đỗ vào ams 2 cao nhất đới, năm ngoái thì có thêm trường Ngôi Sao nữa.

MEO

Xe hơi
cụ ơi hai năm gần đây thì Đoàn Thị Điểm và Kim Liên đều là hai trường có số học sinh thi đỗ vào ams 2 cao nhất đới, năm ngoái thì có thêm trường Ngôi Sao nữa.
Các bác làm ơn cho em hỏi là em có con đang Học lớp 1 trường công lập nhưng em đang muốn chuyển cho con em sang lớp 1 trường Đoàn Thị Điểm. Vậy có bác nào biết thủ tục chuyển trường hoặc có quen ai có thể giúp được nhà cháu không ạ? Cảm ơn các bác nhiều.

Sayxengatngay

Đi bộ
Em có dự định cho con học trường Nguyễn Siêu, các cụ - mợ cho em hỏi là ở đó có lớp làm quen không a? bao giờ thì mở. Em tìm trên web của trường không có. Hay là em phải cho con làm quen ở DTD và LQD.[/QUOTE
NS ko có lớp làm quen cụ/mợ nhé. Các năm trước, qua Tết là bán hồ sơ rồi, cụ-mợ alo đến trường 04 37844889 hỏi luôn đi nhé

Sayxengatngay

Đi bộ
Theo em:
Trường tư: sĩ số ít, csvc tốt, chăm sóc con sâu sát, ít tiêu cực, có xe đưa đón, học tiếng Anh với ng NN hàng ngày, chú trọng phát triển kỹ năng...tiền nhiều 4-7 triệu/tháng tuỳ hệ.
Trường công: tiền ít, nhiều trường có tiếng tăm, giáo viên giỏi, kinh nghiệm,...nhiều tiêu cực, lớp đông, cô ko thể sát sao- thiệt thòi cho các con bình bình, cần học thêm tiếng Anh, bố mẹ đưa đón...
Một số bố mẹ đưa ví dụ trường này có nhiều HS vào Am,trường kia ít. Nhưng theo e thì để mà có kiến thức vào Am hay chuyên, trừ những con quá xuất sắc thì đều phải học thêm; trường công hay tư thì dạy đủ kiến thức cơ bản đã hết thời gian rồi.
Chúc chủ thớt chọn được trường phù hợp với kinh tế, thời gian và phông văn hoá của gia đinh.

hanoipho83

Xe tải
Mình cũng nghĩ là trường nào gần nhà đưa đón cho tiện thôi, trẻ con mình quan tâm tới học hành là đc, chứ chạy theo trường abc mệt lắm.

trungduong2211

Xe điện
Ở HM khi thi thử thì bảng thông báo kết quả ghi rõ các cháu học trường nào, nhưng kết quả thi chính thức chỉ ghi tên. Chính vì vậy trong ph trước mình đã phải ghi rõ là thi thử và thời gian cụ thể là năm 2011. Mà tỉ lệ các cháu học ở HM đỗ AMS 2 cao thật, năm ngoái hơn 130/200 thì phải. Đồng thời, khẳng định một điều, trừ các cháu thông minh có thừa thì để vào được các trường tốt khi chuyển cấp đều phải đi học thêm cả.

trungduong2211

Xe điện
Mình cũng nghĩ là trường nào gần nhà đưa đón cho tiện thôi, trẻ con mình quan tâm tới học hành là đc, chứ chạy theo trường abc mệt lắm.
Cụ không nên đơn giản thế, nếu gần nhà mà trường ok về các mặt (mặc dù k phải là trường nổi tiếng) thì k sao. Chứ trường chỉ chăm chạy thành tích, bớt xén đồ ăn thậm tệ, đẻ ra nhiều thứ thu vô bổ thì đã tự làm mất đi cơ hội phát triển của con đấy. Cu thứ 2 nhà tớ năm lớp 1 xin vào NTY cho mẹ cháu tiện đưa đón, nhưng trước khi kết thúc năm học phải lo chạy vội về trường TA nơi chị cháu học. Và phải mất cả học kỳ 1 năm lớp 2 tối nào hai bố con cũng phải đánh vật với nhau cháu mới theo kịp trình độ chung của các bạn ở trường mới, mặc dù ở NTY kết quả học luôn trong tốp đầu.

Patt

Xe tải
Em nghĩ cái môi trường là tối quan trong cụ ạ. Có mỗi trường tốt mới phát triển được các kỹ năng. Học ở chỗ nào mà kích thích phát triển tư duy và kỹ năng thì đều tốt cho trẻ. Cô giáo trường công nịnh phụ huynh khiếp, chả thế mà quan tâm cô nhiều là có bảng thành tích đẹp cho con ngay, nhưng thực ra rất nhiều trẻ bị rỗng. Ảo ạ :))

Mr Winter

Xe tăng
7h30 sáng mai thứ 7 ngày 15/2 sẽ khai giảng Câu lạc bộ tuổi thơ ở trường Đoàn Thị Điểm, cụ mợ nào có nhu cầu thì xuống đăng ký cho con học. Chi phí thì 3,9 triệu cho cả khóa học (học cả ngày thứ 7 hàng tuần) từ nay đến lúc kiểm tra đầu vào. Chi phí đó bao gồm tất cả chi phí học, ăn sáng, ăn trưa tại trường và chi phí xe đưa đón, cụ mợ nào tự đưa đón thì trừ đi 700k. Em vừa đăng ký cho F1 hôm qua xong.

oceanmoney

Xe tải
Chả hiểu các cụ cố bằng được để cho các con mình kiếm được cái trường tên tuổi, cái danh hiệu học sinh xuất sắc để làm gì, khi sau này đi xin việc ko dùng bằng cấp 1 nhể :))
Cụ xem xét lại cho, nhà xây cao được là phải có móng vững chắc, móng đổ vớ vẩn vài ba năm nhà nứt sụt như chơi, lúc đấy cụ phá nhà không được, chữa không xong chỉ còn đường đi mua nhà khác...

civictau

Xe tăng
Cụ xem xét lại cho, nhà xây cao được là phải có móng vững chắc, móng đổ vớ vẩn vài ba năm nhà nứt sụt như chơi, lúc đấy cụ phá nhà không được, chữa không xong chỉ còn đường đi mua nhà khác...
Cụ đoàn chuẩn (like)