[CCCĐ] Lên rừng, xuống biển hay là chuyến đi Sapa - Cát Bà có ghé chọi Trâu Đồ Sơn

tuly

Xe máy
Tối trên miền Sơn cước se lạnh, nồi Thắng cố cán bộ sôi sùng sục trên bếp làm những chai rượu Tiên Tửu Phú Lộc vơi đi rất nhanh
Tiếc rằng là lái xe nên em chỉ nhấp môi nên rất tốn mồi :(( :))

Em mới chỉ nếm nước lẩu ngựa ở Bắc Giang, chấm đa kế ăn chứ ko đụng thịt, hix. Nhưng nhìn thắng cố có vẻ ngon cụ nhỉ?!

Cám ơn các cụ đã vào động viên. Em sẽ viết nốt ạ

Vào chợ đêm mua quà lưu niệm xong, mấy anh em về ngủ. Không khí trong lành của Cát Bà tạo nên một giấc ngủ ngon và thức dậy với một cảm giác thoải mái.

Bữa sáng ngon lành đã dược dọn sẵn, nhiệm vụ của bọn em là chén, chén hết để chị Thường hài lòng :)
Và lại dạo biển

Ăn rồi, chơi rồi, tạm biệt Cát Bà thôi vì vợ chồng Tuấn Phương sẽ về TP.HCM trong chuyến bay lúc 15h.

Lượt về em chọn cung đường xuyên rừng Quốc gia Cát Bà. Đường làm rất đẹp, khung cảnh hùng vĩ chẳng khác gì khi đang bồng bềnh ở Sapa.
Một cơn mưa chợt đến khi xe đến một khúc quanh lên dốc, nhìn cả triệu giọt mưa rơi từ trên cao lao xuống chẳng khác gì 1 đám mây xà trên đầu.
Mưa xối xả, cần gạt nước hoạt động hết công suất nhưng tầm nhìn cũng chỉ khoảng 3-5m. Mọi người chợt thốt lên: có khác gì Sapa đâu nhỉ :)

Thật trùng hợp, thật đẹp.

Và những con người đang mưu sinh, chậm rãi hay hối hả

Chỉnh sửa cuối:
Lên phà, phà to, vắng nên em mới được ngồi thư thả và chụp hình

Chỉnh sửa cuối:
Du lịch, ngành công nghiệp không khói tạo ra nhiều công ăn việc làm, tạo nguồn thu đáng kể nhưng không biết làm sẽ thành bóc ngắn cắn dài...
Đang miên man suy nghĩ thì những ống khói kia kéo em về thực tại :))

Bữa trưa gọn nhẹ ngay tại sân bay để kịp tiễn 2 người bạn mới quen nhưng đã trở nên thân thiết
Hẹn nhau xem Tam giác mạch ở Hà Giang và xem tuyết ở Mẫu Sơn nhé để cho cuộc đời là những chuyến đi nhé các bạn :))

manhhung1901

Xe điện
Cơm lam ra rồi, anh Tuấn hỏi và em giải thích cặn kẽ việc sao lại có cơm lam.

Đồng bào xưa vào làm rẫy ở rất xa bản của mình, họ không có nồi để thổi cơm nên chặt một ống tre (nứa, luồng, vầu... gì đó), cho gạo và nước vào nướng trên bếp. Đến bữa cơm trong ống tre chén tới ăn rất thơm ngon.

Tuy nhiên, ống cơm lam xưa sau khi nướng sẽ có than đen bên ngoài, còn ống cơm lam bây giờ sạch sẽ lắm, là vì người ta cho cơm nấu bằng nồi cơm điện vào ống, hơ qua rồi gọt sạch bên ngoài và bán cho du khách.

Chả hiểu em nói có đúng không mà cô gái bàn bên cứ tủm tỉm :))

Em khoái nghe câu chuyện chuyến đi của chủ lò cũng vì nhẽ này :D

đằng du lịch

Xe điện
Đến 1 ngôi nhà ngay đầu bản, cả đoàn được mời vào nhà.
Ngó quanh thì thấy mấy con này

Chú lợn này thấy em đưa IP ra chụp chẳng những không sợ mà còn hếch *** tiến sát vào làm duyên
Chả có nhẽ nó cũng được huấn luyện để làm du lịch :))
Nếu không đúng như vậy thì chú lợn này đầu gấu phết ;)

Mỗi chú lày được mươi mẹt không nhỉ?

Cụ cho bà con nghía con trâu nhà cụ tý đi nào..!

Ca chấm

Xe tải
Lâu lâu em đọc lại chuyến đi của mình :)
Hì! Sớm nay theo chân cụ em vào đọc một lèo 8 trang, đọc của cụ em cũng nhớ lại chuyến đi của mình. Năm nào vào khoảng tháng 9 hoặc tháng 10 em cũng lang thang miền Bắc. Năm 2015 vào tháng 10 em đi chơi ở Hà Giang. T 10 năm 2016 cũng ở Hà Giang nhưng đến tháng 12 em lại đến Sapa. Thật, lúc em vào làng người Dao đỏ ở Tả Phìn. Xe chưa ngừng hẵn mới chớm vào khúc cua thôi mà bà con ùa ra vây lấy xe, mọi người không ai dám mở cửa xe bước xuống. Xe chạy quá vào khu chợ thấy vắng mới mở cửa, từ đâu lại ùa ra người người thế mới lạ. Họ bám mỗi người một người, lúc đầu thấy phiền rất phiền... nhưng sau thì cảm thông cho họ hơn nên cứ kệ cho họ bám.

Em có chút ảnh góp với Chã cho vui ạ!

Lợn bản Tả Phìn

Nhóm vào hang động Thanh Long, hang chưa đưa vào du lịch. Bà con ở đây họ tự giới thiệu mời mình vào, vào không thì kệ nhưng mua cái vé 10k/ng thì họ mở đèn, nhưng cũng chỉ sáng tầm 15m thôi. Có người Dao họ dẫn mình vào thì đi tới đâu ngừng cũng được sau đó mới cho họ tiền tip. Em nhận xét hang còn hoang sơ nên rủi ro nhiều hơn.

Cửa hang

Họ mắc bóng đèn từng hốc nhưng cũng chỉ đoạn thôi, vào càng sâu càng tối om và vực trong hang rất hun hút.

Tu viện bỏ hoang với cành đào trong trời khói

Nhìn từ lối vào bên hông

Quán bên đường.

Chỉnh sửa cuối:
Cám ơn mợ Ca chấm đã bổ sung cho chuyến đi của em.
Phần cảm nhận về sự đeo bám, hay rộng hơn là cách làm du lịch thì em và mợ giống nhau.

Còn đi khám phá thì Mợ hơn em là vào được bên trong tu viện và vào hang đấy

Buidoimiennui122

Xe đạp
Là xứ lạnh, đặc sản nổi nhất của Sa Pa là các loại rau đặc trưng vùng ôn đới như súp lơ trắng, hoa lơ xanh, củ cải đỏ, su su…các cụ nhể