Đánh giá Leo đèo cao EcoSport và Vios số sàn

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Xuống đèo hạn chế phanh ah, nếu tốc độ số 2 quá cao thì xuống số 1. Nếu rà phanh liên tục sẽ ko ổn :D
Em leo đèo nhiều mà, cần thiết vẫn phải phanh, và nên phanh, nói chung nó do kinh nghiệm, lên dốc có sữ chuẩn bị thì xuông dốc cũng nhàn.

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Em leo đèo nhiều mà, cần thiết vẫn phải phanh, và nên phanh, nói chung nó do kinh nghiệm, lên dốc có sữ chuẩn bị thì xuông dốc cũng nhàn.
:D em thì từ Đà Nẵng trở vào chắc chỉ có Điện Biên là chưa leo. Hải Vân cũng leo rồi nhưng hơn chục năm trước ;)) leo bằng 2 bánh luôn. Lúc ý phải gửi xe lên ô tô đi qua hầm, ko đợi dc nên tự qua đèo. Còn miền Bắc miền Trung leo tuốt, toàn bằng Getz vs Vios.

Đi đèo mà rà phanh liên tục thì nguy hiểm, sử dụng số hãm tốc độ là chính nhưng vẫn pbair phanh chủ động :D Chắc phải dùng con EcoSport này thử với Điện Biên thế nào chứ Đồng Văn, Cao Bằng lượn hết rồi.

dvhai2609

Xe hơi
Xuống dốc cụ phải kết hợp cả phanh và số. Nếu cứ để xe nó lao ko đệm 1 chút phanh mà chỉ hãm bằng hộp số là rất hại cụ nhé. Đảm bảo vòng tua dưới 2500 khi xuống dốc là đẹp.
Đi eco xuống dốc số 2 thì khó mà giữ được vòng tua 2500 cụ ah. Thi thoảng e cũng phanh, nhưng chỉ nhấp rồi nhả. Xuống gần hết dốc đường thẳng e phải lên 3 vì quá gằn. Lao dốc cao mà phanh bằng má thì toi cụ ah.

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Đi eco xuống dốc số 2 thì khó mà giữ được vòng tua 2500 cụ ah. Thi thoảng e cũng phanh, nhưng chỉ nhấp rồi nhả. Xuống gần hết dốc đường thẳng e phải lên 3 vì quá gằn. Lao dốc cao mà phanh bằng má thì toi cụ ah.
Cụ phải chuẩn bị từ khi chưa lên đến đỉnh, nếu tốc độ lao dốc của cụ cao quá thì rất khó.
Hộp số con Eco là li hợp kép nên lao dốc nó lao nhanh thật, em công nhận. Lao nhanh hơn hẳn hộp số selectshift(trên ranger và focus mới) nếu ở cùng 1 số.

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
em xuống dốc cao đi số 2 thi thoảng hãm giảm tốc cũng dc :D còn chuyện vòng tua thì kệ có sao đâu, an toàn mới là điều quan trọng nhất

dvhai2609

Xe hơi
Vâng, cảm ơn các cụ. E đi đèo núi ít nên rất muốn các cụ truyền kinh nghiệm.

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online

nhim bong

Xe tăng
Các cụ cứ nói thế nào chứ morning van nhập 2011 em đi 3 người (e lái và 2 cô bé mỗi cô gần 60kg) leo lên đền thường vườn quốc gia Ba vì vẫn ok ạ. Mấy đoạn cua tay áo và dốc thì phải về số D1 hết ạ :D
Em cũng vừa được trải nghiệm lần đầu đổ đèo Ba Vì lên đền thượng bằng vios AT, leo thì ổn, chứ đổ đèo thấy hơi ghê, nhiều đoạn về số L(số nhỏ nhất) mà xe vẫn trôi nhanh, phải nhấp phanh.
P/s: em hỏi các cụ là khi đổ đèo nếu về số L rồi mà xe vẫn trôi nhanh thì phải nhấp phanh, chuyển về số 2, sau đó lại chuyển về số L đúng không?

Chỉnh sửa cuối:

nhim bong

Xe tăng
Xuống đèo hạn chế phanh ah, nếu tốc độ số 2 quá cao thì xuống số 1. Nếu rà phanh liên tục sẽ ko ổn :D
Em đổ đèo Ba Vì, bằng vios AT, xuống số L (số 1) mà vẫn thấy xe bị trôi nhanh thì phải làm như thế nào cho chuẩn hả cụ? Có phải là, xuống số 1 mà vẫn trôi nhanh thì phải nhấp phanh, chuyển số 2, sau đó lại chuyển về số 1 đúng ko cụ?

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Em đổ đèo Ba Vì, bằng vios AT, xuống số L (số 1) mà vẫn thấy xe bị trôi nhanh thì phải làm như thế nào cho chuẩn hả cụ? Có phải là, xuống số 1 mà vẫn trôi nhanh thì phải nhấp phanh, chuyển số 2, sau đó lại chuyển về số 1 đúng ko cụ?
em trước đi số sàn Vios nên không rõ số L của Vios nó thế nào :D Ba Vì thì em đi EcoSport số S2 trôi hơi nhanh em cho S1 thì bò ra mà đi :D mà Vios AT hình như không có khởi hành ngang dốc đúng không cụ?

nhim bong

Xe tăng
em trước đi số sàn Vios nên không rõ số L của Vios nó thế nào :D Ba Vì thì em đi EcoSport số S2 trôi hơi nhanh em cho S1 thì bò ra mà đi :D mà Vios AT hình như không có khởi hành ngang dốc đúng không cụ?
Không có cụ ạ, số L là số thấp nhất ý cụ, thế mà nó vẫn trôi vù vù ra ý.

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Không có cụ ạ, số L là số thấp nhất ý cụ, thế mà nó vẫn trôi vù vù ra ý.
Trôi nhanh thì phải sử dụng phanh cụ ạ. Để xe về tốc độ thấp lại xuống bằng số bình thường mà. Miết phanh suốt mới sợ, chứ thỉnh thoảng phanh thì ko sao cụ ạ.

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Trôi nhanh thì phải sử dụng phanh cụ ạ. Để xe về tốc độ thấp lại xuống bằng số bình thường mà. Miết phanh suốt mới sợ, chứ thỉnh thoảng phanh thì ko sao cụ ạ.
Hoặc là cứ để nó chạy =)) đang hiệu ứng Fast8 cao mà :v

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online

minhbuinhat

Xe máy
Chào các cụ ạ.
Cháu sang tuần đưa trâu và nghé lên Sapa chơi, chưa thử eco2018 lên đây bao giờ, các cụ bẩu cháu leo hoặc xuống dốc thì đi D hay L ạ?
Thank các cụ nhiều.