[Funland] [Lịch sử] Nỗi oan của vua Triệu Đà và tính chính thống của nhà Triệu trong lịch sử Việt Nam???

Trạng thái
Thớt đang đóng

tieunhupha

Xe điện
Việc xưng Đế, xử dụng hình tượng con rồng, màu vàng kể cả khi tiếp sứ giả Trung Quốc chứng tỏ ta tương đối tự chủ, khác hẳn các chư hầu khác chứ cụ, như Cao Ly cũng là một nước mạnh, văn hóa đã lâu nhưng cũng chỉ xưng vương, xử dụng con phượng và màu đỏ. Nó thể hiện mức độ trong quan hệ với Trung Hoa và giữa các nước với nhau.
Em xem mấy cái film của Hàn thì triều đình của nó cũng được thể hiện mặc trang phục rất chán chứ ko được hổ báo, thể hiện chi tiết rồng và màu vàng như mình, trong khi Hàn thiếu gì tiền chứ.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn trong 1 dòng họ mà lấy nhau thì vài thế hệ là dòng họ đi xuống. Cộng đồng lớn hơn thì sẽ hạn chế điều này.
Cộng đồng lớn hơn nghĩa là pha tạp hơn.
Cho một nhà khoa học xét nghiệm 1 cốc nước, họ sẽ không thể xác định được có giọt nước nào trong đó trước đó mấy thế hệ từng là giọt nước trong chai mắm hay giọt nước trong đại dương hay không.
Xác định một "dân tộc nước", "chủng tộc nước" là rất vô nghĩa.
Con người - vì nhu cầu văn hóa-chính trị - nên biến việc vô nghĩa về khoa học thành thiêng liêng mang tính tôn giáo.

Chỉnh sửa cuối:

rachfan

Xe điện
Vâng cháu nghĩ có nhiều điều các sử gia hơi phịa, nhìn từ khía cạnh bây giờ là không đúng ví dụ khởi nghĩa Mai Thúc Loan là vì phải gánh vải sang cống cho Vương Quý Phi, thực ra gánh từ đất Việt sang đến Tràng An giữa mùa hè thì quả vải đó làm sao mà ăn được, mà lại ngon đến nỗi năm nào cũng phải gánh sang cho Vương Quý Phi? Bên TQ cũng có vải chứ không phải là không có, nhiều điều trong chính sử rất đáng phải suy nghĩ.
Cụ ơi bịa cả đấy. Đơn giản thế này:

Mai Thúc Loan: Sinh 670, khởi nghĩa 713, mất 723

Dương Ngọc Hoàn (Dương quý phi): Sinh 719, mất 756

Cụ đã thấy chuyện bịa chưa?

canhhoabatdiet

Xe container
Cũng có thể, ngày xưa các cụ vẫn hay khuyên con cái lấy người khác họ hoặc khác làng, xã hoặc 1 nơi xa hẳn. Ý tứ của các cụ cũng khá rõ đấy chứ: tránh cận huyết!

Atlas14

[Tịch thu bằng lái]
Gia Long có mở mang bờ cõi không cụ?
Có đó!
Vùng đất Hà Tiên vốn là của họ Mạc.
Gia Long lên sau cái chết của Mạc Tử Sanh thì Hà Tiên chính thức trở thành đất Đại Việt chấm dứt sự cai quản của họ Mạc.
Gia Long còn là triều đầu tiên của Việt Nam thu phục Ai lao làm chư hầu nhờ vậy các triều sau như Minh Mạng có thể đem quân vào và lấn sạch đất Ai lao

canhhoabatdiet

Xe container
Cho một nhà khoa học xét nghiệm 1 cốc nước, họ sẽ không thể xác định được có giọt nước nào trong đó trước đó mấy thế hệ từng là giọt nước trong chai mắm hay giọt nước trong đại dương hay không.
Con người - vì nhu cầu văn hóa-chính trị - nên biến việc vô nghĩa về khoa học thành thiêng liêng mang tính tôn giáo.
Bài toán cụ đặt ra tuy lòng vòng như em thấy không ổn.
Đơn giản thế này thôi cụ nhé. Giờ xét nghiệm ADN cụ tổ 7 đời nhà cụ (ở mức độ chuyên sâu)
Sau đó cụ cho xét nghiệm ADN các đời sau này (kể cả đến đời thứ 7). Sẽ có 1 kết luận (nếu cụ yêu cầu) về di truyền.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Bài toán cụ đặt ra tuy lòng vòng như em thấy không ổn.
Đơn giản thế này thôi cụ nhé. Giờ xét nghiệm ADN cụ tổ 7 đời nhà cụ (ở mức độ chuyên sâu)
Sau đó cụ cho xét nghiệm ADN các đời sau này (kể cả đến đời thứ 7). Sẽ có 1 kết luận (nếu cụ yêu cầu) về di truyền.

Patriots

Xe lăn
Cụ ơi bịa cả đấy. Đơn giản thế này:

Mai Thúc Loan: Sinh 670, khởi nghĩa 713, mất 723

Dương Ngọc Hoàn (Dương quý phi): Sinh 719, mất 756

Cụ đã thấy chuyện bịa chưa?
Bởi vậy, những điều này cứ nằm trong chính sử và các cháu học sinh cứ học. Cháu hết rượu xin nợ cụ.

Bachsima

Xe lăn
Gene ở người lúc nào cũng trong máu và luôn ở trong dung dịch lỏng trong quá trình giao phối, tổ hợp gene, do vậy nó khó mất các thông tin quá khứ hơn nước nhiều.
Cái khó là con người có chu kỳ chuyển gene cho nhau ngắn hơn chu kỳ đột biến gene, điều này dẫn đến các yếu tố đặc trưng của một chủng tộc bị lai tạp và lẫn lộn trong sơ đồ gene khi khảo sát, nhất là với việc di chuyển thuận tiện như hiện nay.
Cứ nhìn Pele của Brazil với Ronaldo cũng của Brazil đã thấy chả có nhiều nét chung

canhhoabatdiet

Xe container

rachfan

Xe điện
Gene ở người lúc nào cũng trong máu và luôn ở trong dung dịch lỏng trong quá trình giao phối, tổ hợp gene, do vậy nó khó mất các thông tin quá khứ hơn nước nhiều.
Cái khó là con người có chu kỳ chuyển gene cho nhau ngắn hơn chu kỳ đột biến gene, điều này dẫn đến các yếu tố đặc trưng của một chủng tộc bị lai tạp và lẫn lộn trong sơ đồ gene khi khảo sát, nhất là với việc di chuyển thuận tiện như hiện nay.
Cứ nhìn Pele của Brazil với Ronaldo cũng của Brazil đã thấy chả có nhiều nét chung
Cụ lấy ví dụ thế là không đúng rồi. Vì không có cái gọi là "dân tộc Brazil".

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đừng cố tìm từ khoá cả tiếng Anh và tiếng Việt để phủ nhận làm gì cả. :))
Em chả việc gì phải cố cái gì cả, giúp cụ nhận thức mà cụ không thích thì kệ cụ.
Thời cụ Darwin, chưa biết gì về gen cả thì cụ ấy đã nêu ra (trong cuốn Nguồn gốc các loài) điều này: thậm chí phân biệt các loài khác nhau cũng chỉ là tương đối.
Nếu ngẫm nghĩ về di truyền và đột biến thì sẽ thấy điều ấy là đúng.

Mr met

Xe tăng
Ai công nhận Thái Lan là đồng minh, đem quân ngoại bang - gọi là đồng minh - vào giết đồng bào chung huyết thống - gọi là phản tặc. Anh lý luận nghe thối lắm, thật!
Ai là minh ai là hắc là đứng ở góc độ của từng bên nhưng 1 sự thật là Nguyễn Ánh rước ngoại bang vào giết dân mình vẫn ko thay đổi. Dù có thay câu đổi chữ, nói giản nói tránh thì thực tế vẫn là cầu viện quân Xiêm cho quân vào giết dân VN.
Nguyễn Anh thắng nhà Tây Sơn mà vẫn bị lịch sử ghi nhận là "cõng rắn cắn gà nhà" thì chả oan chút nào đâu.
Cụ gặp đúng người rồi :)). Cụ ý cùng quê với cụ Ánh đấy và theo thuyết người Thanh Nghệ Tinh hoa rồi!

canhhoabatdiet

Xe container
Em chả việc gì phải cố cái gì cả, giúp cụ nhận thức mà cụ không thích thì kệ cụ.
Việc công bố về gen và nhân chủng học, chủng tộc để các nhà khoa học, tổ chức khoa học uy tín làm đi cụ. Đừng cố thể hiện những lĩnh vực chuyên môn sâu khi mìn không rõ. ;;)

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Việc công bố về gen và nhân chủng học, chủng tộc để các nhà khoa học, tổ chức khoa học uy tín làm đi cụ. Đừng cố thể hiện những lĩnh vực chuyên môn sâu khi mìn không rõ. ;;)
Vấn đề là cụ có đủ trình để phân biệt đâu là khoa học, đâu là đúng hay không.
Đọc link em đưa, cụ hiểu thế nào? Họ sai ở đâu?

Bachsima

Xe lăn
Cụ lấy ví dụ thế là không đúng rồi. Vì không có cái gọi là "dân tộc Brazil".
Đang nói về những cầu thủ da màu phát sinh từ cùng một vùng lãnh thổ, sau nửa thế kỷ hai ông da màu nhanh bền nhất trông đã khác nhau.
Nếu nguồn gene ở vùng đất Brazil tương đối ổn định, ít có người ngoài đến gieo giống, làm sao biến đổi nhanh thế được khi các điều kiện kinh tế, điều kiện lao động ở Brazil trong quãng thời gian đó không nghe có biến động gì lớn, chiến tranh không, dịch bệnh không.

canhhoabatdiet

Xe container
Vấn đề là cụ có đủ trình để phân biệt đâu là khoa học, đâu là đúng hay không.
Em thấy cụ chưa đủ trình độ.
Đọc link em đưa, cụ hiểu thế nào? Họ sai ở đâu?
Hạ thấp người khác để bảo vệ quan điểm của mình thể hiện sự kém cỏi của bản thân đó cụ. :P

springsea

Xe container
Làm gì có nhân dân nào ở đây?
Triệu Đà trước đến nay ta vẫn xem là vua Việt
Chỉ có sau 1954 mới đổi.
Vì sao?
Vì sau 1954 có những ông xuất thân nông dân lên và họ đòi thay đổi rất nhiều thứ đặc biệt là lịch sử theo quan điểm của họ.
Cái này là nỗi đau của sử gia nước nhà. Những đời gần đây, đời nào lên cũng sửa lại sử theo ý của mình, sử là phải có tư tưởng, phải có học thuyết soi sáng. Giới sử gia không còn là người biên tập ghi lại sử liệu nữa :((. Họ chuyển hết sang làm tiểu thuyết gia chuyên tô hồng cho giai cấp lãnh đạo. Cái này thì ko thể so với TQ được, TQ vẫn có kẻ sẵn sàng chịu xử chém chứ ko chịu ghi sai sự kiện.
Nói về nguồn sử liệu của ta thì ta cứ đổ tiếng ác cho Khựa, nào đốt sách, nào Hán hoá... Trước người Việt thời cụ Hùng nào có vết tích chữ nghĩa gì, ko có chữ sao tính ghi lại sử? Sử truyền miệng thì tam sao thất bản. Nếu ko có TQ ghi lại sử e rằng giờ ai biết thời xa xưa có cụ Hùng? Ngay thời nay thôi, có bao tấm gương vì nước vì dân nhưng chỉ vì chính trị mà họ gần như bị xoá hết :(

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Hạ thấp người khác để bảo vệ quan điểm của mình thể hiện sự kém cỏi của bản thân đó cụ. :P
Không, em không hạ thấp cụ. Việc cụ bê vào đây cái thuyết "Nguyễn Thuận" cho thấy cụ không có khả năng phân biệt chuyện bịa với điều có cơ sở khoa học
Khoa học về di truyền liên quan đến dân tộc, chủng tộc nó cũng đơn giản rõ ràng thôi : không lai tạp thì sẽ thoái hóa, vì vậy phân loại các dân tộc, chủng tộc là vô nghĩa về di truyền học bởi các tập thể được gọi là dân tộc hay chủng tộc đều là sản phẩm của lai tạp, trộn lẫn thường xuyên.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng