[Funland] [Lịch sử] Nỗi oan của vua Triệu Đà và tính chính thống của nhà Triệu trong lịch sử Việt Nam???

Trạng thái
Thớt đang đóng

cưỡi chổi

Xì hơi lốp
Triệu Đà cai quản gần như toàn bộ lãnh thổ của người Việt cổ, đối chọi với nhà Hán, hoàn toàn xứng đáng là vua của người Việt, bất kể ngài là gốc Hán hay gốc Việt.
Còn thuyết Triệu Đà gốc ở đồng bằng bắc bộ VN là nhảm vì thời điểm đó toàn bộ vùng châu thổ bắc bộ đang là vùng ngập mặn do nước biển xâm nhập chưa có sự sinh sống của người Việt.
Đồng quan điểm với cụ
Trước có cụ bảo đến tận tk 16 mà voi, hổ vẫn xuống hồ Tây để uống nước. Không biết thật hay tếu

Vumath

Xe hơi
Thế thật sự các cụ thấy ở VN giờ còn ai mang họ Triệu không ạ?

hungboy

Xe buýt
Ấn với Pakistan nó còn cùng 1 dân tộc khác mỗi tín ngưỡng mà còn ko nc với nhau. Kể cả Việt và 1 phần dân TQ có chung nguồn gốc thì ko có ý nghĩa j hết

Vumath

Xe hơi
Vâng, em lười tra google hơn hỏi ở otofun nữa. Em nhớ rồi, ông bí thư có con gái thủ khoa ĐH nhờ chạy điểm họ Triệu.

motthoidongbim

Xe điện
Theo em thì cái gì chưa chính xác + có đền thờ thì cứ đưa vào lịch sử, dù người đó có là nước khác chăng nữa + không phải dễ gì mà có đền thờ trải qua bao nhiêu năm như thế đâu. Đưa vào cho dài, cho nhiều có sao đâu, càng thể hiện đất nước văn hiên lâu đời.
Còn sử ta thì không có tư liệu nước lạ để tham khảo thì e là khó. Nhiều năm bị đô hộ, nhiều năm chiến tranh các di tích, đời nọ lên phá bỏ mọi tàn tích đời cũ thì văn bản lưu trữ có đâu + Triều mới nói xấu triều cũ -> lịch sử không còn tính khách quan và chính xác.
Túm lại nên thống nhất có triều đấy hay không? Có quá quan trọng có triều đấy không? Hay chỉ lôi ra tranh luận cho vui và đề tài để mấy bố ncls moi tiền ns.

Mr met

Xe tăng
Thế giới nhiều lắm anh Ủn, anh Ớt...không lính thì cố vấn, chuyên gia, súng ống, bom đạn... Xong rồi thì liên doanh, làm căn cứ quân sự...
Cụ Ánh sang nhờ Pháp cử đội ngũ chuyên gia quân sự sang đào tạo, huấn luyện, rồi thì nhận viện trợ quân sự. Sau khi CM thành công thì hai bên ký hiệp ước tương trợ, dành cho nhau nhiều ưu đãi kiểu đối tác toàn diện. Được cái nhờ bạn giúp đỡ vậy nhưng cụ Ánh lại ko nhập khẩu hệ điều hành về. Bản sắc vẫn giữ gìn lắm.
Thế cụ Ánh hết mời Xiêm là kéo quân vào rồi quân Thanh kéo quân vào xâm chiếm cướp bóc thì là như thế nào!? Hà hà có thuyết cụ Ánh còn coi triều mình giữ lễ nghi Hán hơn cả nhà Thanh thì lấy đâu mà đòi giữ gìn bản sắc!? Chỉ luồn cúi là giỏi thôi nhá :))

hd-vt

Xe container
Ấn với Pakistan nó còn cùng 1 dân tộc khác mỗi tín ngưỡng mà còn ko nc với nhau. Kể cả Việt và 1 phần dân TQ có chung nguồn gốc thì ko có ý nghĩa j hết
Chỗ em có cái công viên, buổi tối tầm 18'30 thỉnh thoảng em ra hóng và có hội bà con người Hoa (đủ đàn ông đàn bà đủ loại tuổi) tụ tập múa theo nhạc tay gõ trống như trống cơm đeo trước ngực, hai tay lần lượt vỗ theo truyền thống dân tộc họ.
Em cũng thử chăm chú xem và nghe điệu nhạc uốn éo thường thấy. Chỉ vài động tác giơ tay hạ xuống quệt vào mặt trống, mấy bài nhạc ngày nào cũng nhơ ngày nào, rất đơn điệu. Thử xem có cảm nhận đồng điệu chút gì không, thực lòng vô tư thì với em, không hề có một chút gợn nào, hoàn toàn xa lạ.
Cùng lúc đó cách trăm mét, một hội mợ Việt sồn sồn đang cuồng nhiệt mấy điệu cha cha cha...bô lây...tắc kinh.....hờ hờ.
Em vote cho các mợ Việt, có vài mợ Tây lông đi qua cũng gật gù lắc lư theo nhạc. \m/

ngocvt

Xe buýt
Tôi chỉ hỏi có hay không thôi?
Anh chỉ cần trả lời có hay không là đủ
mấy thằng bênh Nguyễn Ánh đa phần có tư tưởng cực đoan, mình tiếp xúc với 10 thằng thì cả 10 như vậy. Nói trắng ra triều đại nhà Nguyễn(cụ thể NA, mang tiếng đi nhiều nơi, nhiều nước) ngu bỏ mẹ, chiếm được đất nước, không đưa đất nước đi lên bằng con đường KHKT vẫn dựa vào hủ nho, sau cùng đến Bảo Đại cũng ngu nốt, ăn chơi đàn điếm. Nếu tham gia đấu tranh giữ nước thì giờ hoàng cung không bỏ trống tan toang, con cháu đỡ phải tan tác tứ xứ nơi đất người, tóm lại, nhà Nguyễn ko làm đc 1 việc j có ích cho VN

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Không nhận thì đó là bài toán 9 chị của cá nhân/tổ chức xxx thời điểm bấy giờ mà thôi, nhưng nếu nhận về thì mất vài trăm năm hoà hợp thành 1 dân tộc cực mạnh (đấy là em ước thế). Có thể bây giờ nước Việt Nam có dân số khoảng 350 triệu dân chứ không phải là 100 triệu dân như bây giờ.
Toàn tin đồn nhảm.
Đến các triều đại cực thịnh của nó còn không diệt được VN, đồng hóa được VN nữa là dân của Quảng Đông + Quảng Tây
Mà tự dưng lại cho VN đất + người mà cả ngàn năm bọn nó mới chiếm được thì làm gì có chuyện nó cắt đất.
Cụ tổ bọn nó sống lại cũng chả giám cắt đất cho VN.
VN trước mới có khoảng hơn 40 tr dân ( 1979 ) mà TQ đã sấp mặt rồi, giờ mà tăng lên 200tr + Quảng ĐÔng, QUảng Tây thì TQ chả vãi đái ra quần.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thế cứ nó không coi là triều đại thì nghĩa là của mình à ? Tàu nó vẫn coi Đà xưng bá 1 phương giống kiểu sứ quân , chứ lãnh thổ Nam Việt của Triệu Đà có 1 vài tỉnh nam TQ thì làm sao coi là triều đại chính thống được .
Còn Đà cai trị nước mình khác gì mấy nhà Hán , Đường vv từng đô hộ VN đâu . Nhận thì nhận luôn 1 thể cho nó hoành tráng đi
Trung Quốc nhận Thành Cát Tư Hãn làm tổ tiên được cơ mà :))

ca_kiem

Xe container
Gì thì gì, em tin cụ Trãi nói đúng về cụ Triệu. Dù cụ ấy không phải nhà sử học nhưng cũng phải dựa vào sử để viết. Mà bịa ra có khi đám hủ nho nó đếch phục, lại có tích mới ngay
Còm cụ ngắn nhưng lại tuyệt đối chính xác về logic . Nếu cụ Trãi viết sai có khi bị đám hủ nho đó ném đá ( ném đá thật kiểu hồi giáo ) và cũng không được lưu truyền đời sau

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Vậy nước Nhật thì sao hả cụ ? Họ đông hơn VN nhưng pha tạp thì cũng chắc ít hơn dân ta .
Em không có thông tin về Nhật nên không dám trả lời cụ, nhưng cụ thử lưu ý vài ý nhé:
-có chắc là dân Nhật hiện đang đồng nhất hay không? có thể ta là người ngoài, k có hiểu biết hay thông tin để phân biệt nên nhìn mọi người Nhật đều giống nhau, trong khi thật ra không như vậy?
-giả sử hiện nay dân Nhật quả thật là đồng nhất, vậy thì sựđồng nhất đó do họ thuẩn chủng từ xưa hay sự đồng nhất đó là kết quả của sự trộn/pha lâu dài nên mọi khác biệt ban đầu đã bị phai mờ, kết quả của pha/trộn là một món sinh tố xay nhuyễn trông đồng nhất nhưng tạo nên bởi nhiều thành phần có nguồn gốc đa dạng?
-quy luật về tiến hóa là sự khép kín của cộng đồng, của quỹ gen sẽ dẫn đến sự thoái hóa, các căn bệnh do lỗi gen, cộng đồng khép kín đó sẽ suy thoái dần.

Chỉnh sửa cuối:

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Nhân nói đến chuyện đền thờ, xin hói các cụ: tại sao vua Lý Anh Tông lại cho lập đền thờ Hai Bà và đền thờ Xuy Vưu? và tại sao hoàng tộc nhà Lý xứ ta có 2 người chạy sang đất Triều Tiên?
Cuộc đấu tranh giành và giữ độc lập/giữ bản sắc: các cụ so sánh thế nào giữa cuộc đấu của "chúng ta" với dân TQ và của dân H'Mong, dân Tây Nguyên với "chúng ta".
(Chữ "chúng ta" em để trong ngoặc kép với hàm ý là giả sử ta xác định nổi "chúng ta" là ai, điều thật ra rất khó vì luôn có sự trộn lẫn xảy ra đồng thời với việc cố gắng tách biệt)

Chỉnh sửa cuối:

rachfan

Xe điện
Chăc vòng tròn trong ngôi sao. Trống của VN không có cái này.
Không phải cụ ợ, lỗi lớn là hoa văn trống này hướng theo chiều kim đồng hồ, còn hoa văn trống đồng nguyên bản hướng ngược chiều kim đồng hồ, không có ngoại lệ.

Trạng thái
Thớt đang đóng