[Funland] Liên tiếp tin vui

Songque

Xe tăng
Cứ hàng tháng, người già về hưu lại tụ tập ở bệnh viện, khám lấy thuốc cực đông. Trong đó có người có bệnh, và cũng rất nhiều người đi khám ....cho vui, hay bán lại thuốc cho hiệu thuốc, gì mà ko thâm hụt quỹ.

mn2t

Xe điện
E cũng công nhận BHYT công nhà mình khá tốt chứ không tệ như các bác hay kêu.

Ở tây, trả gần 100€ cho 1 cái BHYT tư vớ vẩn, đau ốm ko đc khám, cấp cứu ko đc đi mỗi tai nạn. Nếu trả 150€ có bác sỹ riêng nhưng thực chỉ là khám cho có, chỉ kiểu hắt hơi sổ mũi, cảm cúm dị ứng nhẹ, nếu khác họ sẽ chỉ ra bác sỹ chuyên khoa tư và đến viện, lúc đó sẽ phải trả rất nhiều chi phí khám điều trị, xét nghiệm.

Nếu muốn được BHYT như kiểu BHYT nhà mình thì các bác sẽ phải trả khơ khớ 1 năm chứ không phải 600k/năm như các cụ hay kêu.

E gặp các bạn du học sinh, chúng nó bảo “ở đây bọn em C sủi chữa bách bệnh” vì đi gặp bác sỹ tư cũng ko giải quyết được mà đi viện hoặc tư chuyên khoa thì cái bảo hiểm mua hàng năm 150€ không có tý giá trị nào, bỏ tiền túi. May ra mua thuốc đc giảm giá tý là hết câu chuyện.

Đồng nghiệp e con ốm từ lúc đẻ ra do thiếu tháng, nặm viện nhiều đến mức mà nếu ko có BHYT chắc nó “vỡ nợ” dù lương cậu đó không thấp đâu ạ.

Nếu so với bình quân GDP thì an sinh xã hội của mình đang khá tốt.

Rất nhiều người nếu không có BHYT thì đã không sống được đến bây giờ. E đã chứng kiến ngay trong họ hàng nhà em.

Em nghĩ nhìn nhận vấn đề gì cũng nên công tâm, chứ đừng đá xoáy và chửi cho sướng mồm.

Tây không phải xứ xở thần tiên nên đừng lôi ra so mãi, em thật.
Em biết bên New Zealand, có đứa bạn gãy chân, bệnh viện đưa vào bó bột đủ kiểu, chả lấy đồng nào.
Em bên Nhật đi viện, nộp tiền có 10% tiền khám và thuốc chữa bệnh, service thì khỏi bàn.
Còn ở VN, em cũng thấy bảo hiểm tương đối ok, nhiều nguwoif khó khăn tồn tại được nhờ bảo hiểm. Nhưng chắc chưa đến nỗi tốt trong tôp tốt nhất chứ nhỉ :D Em đóng bảo hiểm đều, đi khám đúng bệnh viện bảo hiểm luôn, chả bao h được tý bảo hiểm nào, miễn được đúng tiền khám (150k), còn bắt xét nghiệm 1 đống, vẫn móc 1 củ ra trả, tiền thuốc đóng đều, vì bảo thuốc ko trong danh mục bảo hiểm. Con bé nhà em đi nạo VA, bị trái tuyến, đóng đâu mười mấy triệu gì đó, con bé y tá mặt lạnh như tiền, chọc vào mũi con bé con khóc thét, em tý vả vào mặt nó.
Cảm nghĩ em có thể sai, nhưng chủ quan cá nhân em, BHYT của mình chưa tốt đến vậy đâu ạ.

thangsu

Xe buýt
Việt Nam mình cái gì cũng nhất với đứng đầu. Và đứng đầu luôn về cái khoản: “nói một đằng làm một nẻo”

Mr.BaoViet

Xe hơi
Thế giới là những nước nào mà VN có tên trong đó là tốt nhất hả các cụ

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Thằng lớn nhà em ngã gãy tay đi viện làm các kiểu có bh không mất xu nào, thằng bé ngã xưng má đi chụp chiếu loanh quanh mất hơn 2 củ vì không tìm thấy thẻ bh :(

dangduong

Xe điện
Thuốc trong danh mục được bh vẫn phải mua ngoài là bình thường

Mình đi khám bh đúng tuyến tại bv y học cổ truyền HN. Họ chẩn đoán suy tĩnh mạch chi dưới, điều trị một thời gian theo đơn thuốc của họ, không đỡ nên họ giới thiệu mình sang bên BV tim HN khám lại, ở đây cấp thuốc bh Daflon, Rutine C, Nebilet, Co-diovan về dùng rất tốt, triệu chứng giảm hẳn, huyết áp ổn định.
Nhưng mỗi lần cơ sở BH ban đầu giới thiệu đi thì chỉ có giá trị khám 2 lần tại BV tim, nên sau hai lần được cấp thuốc bh ở BV tim, mình phải quay lại BV đăng ký bh ban đầu là BV y học cổ truyền HN.
Nhưng BV y học CT HN không chịu giới thiệu lần hai, mà giữ lại điều trị, tuy nhiên, họ lại không chịu cấp thuốc theo cái đơn BV tim, mà quay trở lại với cái đơn cũ của họ.
Mình hỏi tại sao cái thuốc đã được bên viện tim cấp dùng tốt, bênh viện mình không cấp tiếp, thì bs bảo thuốc ấy đáp ứng tốt thì anh nên mua ở ngoài mà dùng. BV em chỉ được cấp các loại thuốc này thôi. mình nói các thuốc này mình đã uống và không đáp ứng được, nên BV mới phải giới thiệu tôi sang BV tim. Bây giờ, nếu BV này không cấp được thuốc như BV tim thì đề nghị giới thiệu tôi sang BV tim. Chị bs bảo: không được, vì "không có tiêu chuẩn"???.
Không hiểu quy định của họ thế nào, tại sao lần trước thì giới thiệu được mình sang BV tim, giờ lại không, chả lẽ mỗi người chỉ được một lần giới thiệu đi?
Tại sao cũng là thuốc trong danh sách bh cấp, bên viện tim cấp được, mà bên BV yh CT thì bảo mình phải mua ngoài.
Thôi, tôi đành đi mua ngoài về dùng. Thuốc bh BV yh CT cấp thì vứt đi...
Còn nhiều vđ khác nữa mà ngại gõ quá.
Chả hiểu sao nhiều người vẫn tụng ca bh VN được.