Thảo luận Liệu có phải lừa dối khách hàng

leminh2110

Xe hơi
Mình có mua mazda 2 sedan tại Mazda Nguyễn Trãi, trước khi mua đã trao đổi kỹ là phải giao xe trước tết. Bạn sale hứa chắc chắn có xe, còn doạ là có người đang đến , nếu anh không cọc xe thì mất suất. Hôm nay bên sale gọi lại là không giao xe trước tết được. Các cụ thấy làm ăn thế này có được không? Em rất bực, có cụ nào bị như em không ạ?

aromacar.vn

Xe buýt
Website
www.anmy.com.vn
Nhưng sale nó cứ bảo là khó thì em còn next ngay chứ lằng nhằng làm gì
Năm nào chả thế cụ ơi, tết cứ sẵn tiền có xe múc luôn, cọc cạch lộn cả mề, hãng nào chả thế

luyenok

Xe điện
M2 mà giờ hàng họ cũng khan hiếm vậy cơ à các bác :(

leminh2110

Xe hơi
Mà ra tết thì xe các loại nó còn xuống vài chục M ấy ạ

Mũi tên bạc

Xe container
Mà ra tết thì xe các loại nó còn xuống vài chục M ấy ạ
Mình có mua mazda 2 sedan tại Mazda Nguyễn Trãi, trước khi mua đã trao đổi kỹ là phải giao xe trước tết. Bạn sale hứa chắc chắn có xe, còn doạ là có người đang đến , nếu anh không cọc xe thì mất suất. Hôm nay bên sale gọi lại là không giao xe trước tết được. Các cụ thấy làm ăn thế này có được không? Em rất bực, có cụ nào bị như em không ạ?
Nếu sau Tết thì cứ nên rút về các cụ nhỉ!

sondizai

Xe hơi
chia buồn cùng cụ, chắc cụ sâu bị ép doanh số cho lương thưởng cuối năm :(

Haigv

Xe tăng
Đại lý ôtô phải trả gấp đôi tiền cọc nếu không giao xe đúng hạn
27LưuNhà chức trách khuyến cáo người mua đọc kỹ các quy định trong thoả thuận đặt cọc giữa hai bên để tránh bị hớ khi sắm ôtô cuối năm.
Đề xuất miễn, giảm thuế trong nước để hạn chế ôtô nhập khẩu
Theo Cục cạnh tranh và Bảo vệ người tiêu dùng (Bộ Công Thương), khi xe chưa có sẵn tại đại lý, đại lý bán xe sẽ yêu cầu khách hàng đặt cọc một khoản tiền để xác nhận việc mua xe. Khoản đặt cọc, theo Bộ Luật Dân sự năm 2015 quy định, là để “đảm bảo giao kết hoặc thực hiện hợp đồng”, tuy nhiên thực tế đã xuất hiện sự việc khi không có xe để giao theo hợp đồng đã ký, đại lý giải quyết bằng cách đơn giản là trả lại số tiền đặt cọc cho khách hàng.

Do đó, để tránh tranh chấp xảy ra, cơ quan này khuyến cáo người mua xe cần đọc kỹ biên bản thoả thuận cọc giữa hai bên. Trường hợp không có thỏa thuận nào khác, khi đại lý đã nhận tiền đặt cọc mà không có xe để bán thì đại lý phải trả lại số tiền đặt cọc và một khoản tiền tương đương với số tiền mà bên mua đã đặt cọc. Đơn cử, nếu người mua xe đặt cọc 100 triệu đồng mà đại lý không thực hiện đúng giao dịch, đại lý phải trả khách hàng khoản tiền tương ứng 200 triệu.

Nhiều đại lý lấy lý do không có xe nên yêu cầu người mua trả thêm nếu muốn kịp có xe đi vào dịp Tết
Nhiều đại lý lấy lý do không có xe nên yêu cầu người mua trả thêm nếu muốn kịp có xe đi vào dịp Tết.

Với trường hợp người mua phải trả giá cao hơn quy định trong hợp đồng nếu muốn nhận xe, cơ quan quản lý khuyến cáo người mua đọc kỹ các điều khoản trong hợp đồng mua bán. Nếu phát hiện các điều khoản với nội dung cho phép thay đổi giá tại thời điểm giao xe, người mua có thể yêu cầu đại lý loại bỏ các điều khoản này ra khỏi hợp đồng.

Ngoài ra, Cục Cạnh tranh và Bảo vệ người tiêu dùng gần đây nhận được nhiều khiếu nại của người tiêu dùng có nội dung phản ánh về việc đại lý giao ôtô thiếu linh, phụ kiện đi kèm như: lốp xe dự phòng, hộp dụng cụ, sách hướng dẫn sử dụng… Do vậy, trước khi nhận xe, người tiêu dùng phải kiểm tra kỹ các linh phụ kiện kèm theo xe được công bố công khai trên các trang thông tin của các hãng xe.

Puroz

Xe hơi
--+-++------+-++-++-+

paxanhnguyen

Xe đạp
e cũng bị giống cụ thớt Chỉ thắc mắc 1 cái là nhà máy của a Hải cả tháng 1 k lắp đc con cx5 2.0 nào để giao nghe vô lý đùng đùng :))

tntnb

Xe điện
e cũng bị giống cụ thớt Chỉ thắc mắc 1 cái là nhà máy của a Hải cả tháng 1 k lắp đc con cx5 2.0 nào để giao nghe vô lý đùng đùng :))
Anh Dương chưa dám sản xuất đại trà vì giá xe còn xuống, nghe ngóng các hãng khác ra đòn giảm giá trước.

tntnb

Xe điện