[Funland] Liệu cụ Tùng có thành Anh Hùng?

Tookies

Xe điện
Không phải 843 đi đầu đâu cụ,
Thường nếu đi đầu thì bao giờ cũng lao cổng chính.
(Theo ảnh 2 xe thì khả năng là 843 đi chậm hơn 390 có 1 xíu, 390 đi cổng chính thì ông 840 cũng tạt qua cổng phụ, xui là nó bị kẹt).
Cái này ngay năm 78, BTL TTG đã xuất bản ghi rõ rồi. Cơ mà không hiểu vì lý do nào đó ... lều báo + bức hoạ tuyên truyền + sách giáo khoa giảng dạy ... nó lan rộng đâm ra có câu chuyện giáo viên kể đến đoạn xe 843 húc đổ cổng dinh thì 1 học trò lên cãi: "xe của bố em mới là xe đầu tiên húc đổ cổng Dinh Độc lập” :))

View attachment 7212045
(Trích đoạn trong cuốn “Một số trận chiến đấu của bộ đội Tăng - Thiết giáp - Tập 2” do Bộ Tư lệnh Tăng - Thiết giáp xuất bản năm 1978, trang 135).
Có clip 843 tông sập cổng phụ, cụ Thận vọt ra khi xe chết máy phi vào dinh, lúc này 390 mới tông cổng chính

buicongchuc

Xì hơi lốp
So thế sao được, sau 9h30 còn bao nhiêu người chết. Ông Minh không kiểm soát được quân đội nữa, không bảo ngưng được, ông cũng không chịu tự giác ra hàng, tuy nhiên công của ông là đã không ra lệnh tử thủ.

Lệnh đọc lúc 11h30 xác nhận quân ta đã vào Sài Gòn bắt được tổng thống. Cho nên dù ai ít thông tin, cũng hiểu là đã xong. Mấy tướng VNCH ở miền Tây gọi họp bàn chống trả thì cấp dưới đã trốn sạch.
Ông Minh từ lúc chuẩn bị lên làm TT đã gần như người của ta rồi. Cấp chóp bu mới biết, ở dưới không biết nên đã nghĩ như "tóm sống" được. Chính vì thế, sau 2/5 ông Minh trở về biệt thự Hoa Lan sống bình yên.

Tookies

Xe điện
Câu cửa miệng: Bằng chứng đâu? Mờ.
Kính thưa các cụ chưa bị lộ, các cụ sắp bị lộ. Tôi đã bị lộ.
Em vẫn nhớ lúc cụ Thận đang còn đại tá chỉ huy xe tăng của Binh đoàn Hương Giang. Vẫn lên ti vi kể về chuyện húc cổng dinh như hát hay. Mặt không thấy đỏ, mắt không thấy chớp lấy một cái.
Sau khi có ảnh thì cụ này về hưu.
Sau khi có clip minh oan cho cụ thì kíp 390 cũng tắt tiếng khỏi đi giao lưu hát rong kể chuyện.
Clip này đã up vài lần ở OF. Để em mò lại.
Cụ để ý là cổng chính lúc cụ Thận phi vào Dinh đang còn nguyên vẹn
Khi em cho ông già em xem clip này đầu những năm 2000, khi kíp 390 đến giao lưu ở quân khu - ông già em cho xem clip và nhắc tôi chỉ đề nghị các anh kể đúng sự kiện này theo trình tự!

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xì hơi lốp
Chỉ có trí tuệ, tầm nhìn và bản lĩnh của một chính ủy mới làm được điều đó. Có lẽ đây là một trong chìa khoá để trả lời câu hỏi ai là người thực sự viết bản tuyên bố đầu hàng cho Tổng thống DVM?
Trong lúc bối rối đâý mà viết bản cho cụ Minh đọc lời tuyên bố đầu hàng một cách ngắn gọn, đủ ý đã là bái phục, sau đấy cụ Tùng còn đọc lời chấp thuận đầu hàng rất đanh thép, đủ ý.

Bigcat1

Xe buýt
Sau khi có clip minh oan cho cụ thì kíp 390 cũng tắt tiếng khỏi đi giao lưu hát rong kể chuyện.
Clip này đã up vài lần ở OF. Để em mò lại
Xe 843 đi đầu là dĩ nhiên, không ai phản đối. Vấn đề là xe 390 húc đổ cổng chính.
Một nửa sự thật không phải là sự thật. Nếu lịch sử chỉ nói ông Thệ lên cắm cờ thì không sao. Nhưng lại bôi thêm đoạn húc đổ cổng dinh. Lại còn dựng phim lại là không ổn rồi.

buicongchuc

Xì hơi lốp

Tookies

Xe điện
Xe 843 đi đầu là dĩ nhiên, không ai phản đối. Vấn đề là xe 390 húc đổ cổng chính.
Một nửa sự thật không phải là sự thật. Nếu lịch sử chỉ nói ông Thệ lên cắm cờ thì không sao. Nhưng lại bôi thêm đoạn húc đổ cổng dinh. Lại còn dựng phim lại là không ổn rồi.
Clip đã up lại. Cụ xem kỹ lại và bình - rồi trong vụ cụ Thệ bật lại - lúc ý mới trung tá - cụ Tùng lúc này là Đại tá rồi.
Ngay clip cũng có thấy có vai trò gì của cụ Tùng đâu.
Thêm tý tiền mà mua clip gốc của NBC - lúc đó còn khối chuyện hay ho với cụ Tùng!

buicongchuc

Xì hơi lốp
Ông Thận cắm cờ, chứ không phải ông Thệ. Đến tầng này mà ofer còn còn sai thế nói gì trong lúc bối rối.

Bigcat1

Xe buýt
Clip đã up lại. Cụ xem kỹ lại và bình - rồi trong vụ cụ Thệ bật lại - lúc ý mới trung tá - cụ Tùng lúc này là Đại tá rồi
Có ảnh rồi. Khỏi bàn. Xe 843 đi trước nhưng định đi cổng phụ. Cổng phụ lúc ấy mở. Nhưng cổng phụ nhỏ quá nên xe 843 không vào được. Sau đó xe 390 húc đổ cổng chính. Ảnh bà pv Pháp nhìn rõ xe 843 ở cổng phụ khi xe 390 húc đổ cổng chính. Hết cãi.

Tookies

Xe điện
Có ảnh rồi. Khỏi bàn. Xe 843 đi trước nhưng định đi cổng phụ. Cổng phụ lúc ấy mở. Nhưng cổng phụ nhỏ quá nên xe 843 không vào được. Sau đó xe 390 húc đổ cổng chính. Ảnh bà pv Pháp nhìn rõ xe 843 ở cổng phụ khi xe 390 húc đổ cổng chính. Hết cãi.
Góc nhìn của bà pv ảnh là chính diện. Còn clip kia là của quay film NBC, không phải đài nhà đỏ dựng lại cụ ạ!
Chịu khó xem clip này nó trích lại - clip gốc mời trả tiền cho NBC mà xem fullHD
Cái ảnh lúc ý gây tranh cãi có thể thấy cụ Thận chỉ là vài pixel đen nhưng chạy trước hay sau 390 không thể hiện được!

Còn clip nó khẳng định lại là cụ ý vào cổng trước cả 2 xe tăng kia

Chỉnh sửa cuối:

Bigcat1

Xe buýt
Clip đã up lại. Cụ xem kỹ lại và bình - rồi trong vụ cụ Thệ bật lại - lúc ý mới trung tá - cụ Tùng lúc này là Đại tá rồi.
Thêm tý tiền mà mua clip gốc của NBC - lúc đó còn khối chuyện hay ho với cụ Tùng!
Cụ có thấy đoạn xe 390 húc không? Không có đúng không? Đã nói một nửa sự thật không phải là sự thật mà.

Tookies

Xe điện
Cụ có thấy đoạn xe 390 húc không? Không có đúng không? Đã nói một nửa sự thật không phải là sự thật mà.
NBC nó quay lia, cụ thấy cái cổng chính còn nguyên không!?
Không hề có sự do dự khi cụ Thận bật khỏi cửa trưởng xe lao vào
Còn tranh cái cổng chính tông vào thì đương nhiên cụ Thận không tông nó - cụ chạy trước sự kiện nó bị tông!
Đấy là điều kíp 390 dấu trước khi đi hát rong chán rồi mới có cái clip kia. Câu chuyện nó thay đổi khi kíp xe 390 được nhắc lại vở khi xem clip NBC.
Kíp 390 đi hát rong mấy năm. Rồi internet bùng nổ - và tòi ra clip gốc NBC.

Đoạn này em tìm nhanh về cho các cụ OF xem - nó trích lại 1 đoạn của NBC thôi. Lúc này thì cụ Thận hưu mịa nó rồi - đồng đội 390 lại cười trừ vì cũng chỉ ăn 1/2 cái bánh mì ôi

Chỉnh sửa cuối:

Bachsima

Xe lăn
Lại một ông xưng con nhà lính mà nói chuyện toàn suy diễn viển vông, hay ho thế nào thì ông trình bày ra để người có điều kiện người ta mua, hay lại toàn nghe hóng rồi lời bàn có giá trị nhất là “đồng hồ Tây có bao giờ sai”.

Bigcat1

Xe buýt
Còn tranh cái cổng chính tông vào thì đương nhiên cụ Thận không tông nó - cụ chạy trước sự kiện nó bị tông!
Đấy là điều kíp 390 dấu trước khi đi hát rong chán rồi mới có cái clip kia. Câu chuyện nó thay đổi khi kíp xe 390 được nhắc lại vở khi xem clip NBC.

Đoạn này em tìm nhanh về cho các cụ OF xem - nó trích lại 1 đoạn của NBC thôi. Lúc này thì cụ Thận hưu mịa nó rồi - đồng đội 390 lại cười trừ vì cũng chỉ ăn 1/2 cái bánh mì ôi
Chuyện nào ra chuyện ấy. Tại sao ông 843 không húc cổng chính mà lại nhận vơ. Còn ông đi cắm cờ thì rõ rồi.

Tookies

Xe điện
Chuyện nào ra chuyện ấy. Tại sao ông 843 không húc cổng chính mà lại nhận vơ. Còn ông đi cắm cờ thì rõ rồi.
😆
Em phục vụ clip rồi! Còn đánh giá của người xem và của cụ - nãy cụ bảo là clip dựng lại. Em khẳng định là của khoai Tây quay.
Còn tranh cãi thì lại phải hỏi tiếp bản gốc lịch sử quân đoàn 2. Bản thời những năm 197x, cụ có thì trích giùm chỗ nào cụ Thận tranh!
Em nhớ lúc ấy em đọc chỉ có chi tiết cắm cờ thôi!

Nên cái ảnh của cụ cũng chỉ là 1 lát mỏng của cái bánh mì chưa biết độ dài thôi
:))

Chỉnh sửa cuối:

Bachsima

Xe lăn

Thế ý cụ là sao nhể: 390 bốc phét đoạn nào?, ông Thận thì có chi tiết bắn xịt hai quả pháo rồi đấy.
Ngừng tấu hài và tập viết ký đi, lớn rồi

Bigcat1

Xe buýt
😆
Em phục vụ clip rồi! Còn đánh giá của người xem và của cụ - nãy cụ bảo là clip dựng lại. Em khẳng định là của khoai Tây quay.
Còn tranh cãi thì lại phải hỏi tiếp bản gốc lịch sử quân đoàn 2. Bản thời những năm 197x, cụ có thì trích giùm chỗ nào cụ Thận tranh!
Em nhớ lúc ấy em đọc chỉ có chi tiết cắm cờ thôi!
Thế này nhé. Sách giáo khoa lịch sử nói rằng 843 húc cổng chính. Không có ai đính chính cả, kể cả kíp xe 843, thậm chí còn lên truyền hình nói công khai rằng mình húc.
Đồng đội với nhau như thế là không ổn.
Còn chuyện cũng là anh hùng nhưng ai có trình độ hơn thì sẽ có tiền đồ lớn hơn. Ta không bàn ở đây.
Như cụ Tuyển vác được 2 hòm đạn pháo 57, nhưng hạn chế nên không làm lãnh đạo được. Còn cụ Hằng chỉ huy tiểu đội tiếp đạn cho trận địa sát cầu HR thì lên đến bộ trưởng.

Tookies

Xe điện
Thế này nhé. Sách giáo khoa lịch sử nói rằng 843 húc cổng chính. Không có ai đính chính cả, kể cả kíp xe 843, thậm chí còn lên truyền hình nói công khai rằng mình húc.
Đồng đội với nhau như thế là không ổn.
Còn chuyện cũng là anh hùng nhưng ai có trình độ hơn thì sẽ có tiền đồ lớn hơn. Ta không bàn ở đây.
Như cụ Tuyển vác được 2 hòm đạn pháo 57, nhưng hạn chế nên không làm lãnh đạo được. Còn cụ Hằng chỉ huy tiểu đội tiếp đạn cho trận địa sát cầu HR thì lên đến bộ trưởng.
Nên cụ đừng mang cái bánh mì ra so - với em thì câu chuyện cái ảnh kia chỉ là 1 lát mỏng bánh mì ôi!

Câu chuyện 390 cũng như chuyện cụ Thệ và cụ Tùng! Rõ ràng cụ Tùng chỉ mượn cảm xúc của người đọc + câu chuyện bản tuyên bố gốc được clone x3 bởi chính cụ ấy đã thấy hài rồi - theo đúng kịch bản của bộ SGK định viết lại thôi.

1985 thì cụ Thệ mới trung tá. Còn Đại tá Bùi Tùng lúc ý làm gì?

Lịch sử muốn viết lại hả - em cho thêm vài lát bánh mì nữa là các cụ lại cãi nhau ỏm tỏi!

Ví dụ:
1. Thông báo hạm ở Hoa Thanh Táo!
2. Vụ Victory Rouge ăn thuỷ lôi chìm hết hay nổi lềnh phềnh gỡ hết hàng?!

Thế những anh hùng ở sự kiện kia có nên bị lôi ra đấu tố bánh mì không?
Quan điểm của riêng em họ vẫn là anh hùng - còn sự kiện thì rõ là được tuyên truyền vống lên. Và em có xem clip + có ảnh riêng trong bộ sưu tập với từng lát bánh mì

Clip gốc đoạn ở cổng dinh của NBC để các cụ thấy là tay trích đoạn cổng chính kia nó crop có ý đồ cả đấy!
Em 390 bò được đến trước mặt dinh thì trên nóc cụ Thận đã kéo mợ nó xong cờ rồi. 20 năm trước em đưa đúng clip này cho cụ nhà em; Ông già nhà em ngồi xem clip này chán rồi mới đề nghị kíp 390 kể đúng trình tự câu chuyện cho đám lính mới nhà mình.

Các nhà báo nhà mình cãi nhau làm méo gì, bỏ vài chục ngàn $ mua bản quyền sự kiện phần NBC quay ở đài phát thanh - thế là đỡ 2 ông cãi nhau! Toàn con cháu phải đi mò clip về làm bánh mì

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: kk2