[Funland] Liều mua ô tô khi chưa đủ tiền.

DDNTAN

Xe tải
Quan niệm của em là: nếu mua ô tô, thì giá trị xe chỉ được bằng tối đa 1/5 tổng tài sản của mình.

Tức là nếu các cụ để dành được 2 tỷ. Thì chỉ nên mua con xe max là 400 triệu. Con xe đầu tiên em mua cũng vậy, xe cỏ cũ và giá trị đúng bằng 1/5 tất cả số tiền em tích lũy được lúc đó.
Tài sản có tính nhà cửa vào ko cụ ? Giả sử em có cái nhà ông bà già cho tầm 10 tỏi, tiền mặt có khoảng trăm triệu thì có nên làm con mẹc 2 tỏi cho sướng thằng người ko ? Em vẫn thích bài toán mua xe cộ theo dòng tiền hàng tháng mình làm ra hơn bài toán tổng tài sản của cụ :D

xomlieuhn

Xe hơi
Tài sản có tính nhà cửa vào ko cụ ? Giả sử em có cái nhà ông bà già cho tầm 10 tỏi, tiền mặt có khoảng trăm triệu thì có nên làm con mẹc 2 tỏi cho sướng thằng người ko ? Em vẫn thích bài toán mua xe cộ theo dòng tiền hàng tháng mình làm ra hơn bài toán tổng tài sản của cụ :D
Công thức của em là dựa trên tình huống giả sử vừa mua xe xong mà không may bị con công hôn cho bẹp dúm. Hoặc bị cháy còn cái khung xe. Thì tài chính của mình có tan nát không? Hay tài sản của mình vẫn còn dự trữ để sống tiếp được?

Nếu ai dành 1/2 tài sản mua xe thì lúc đấy chắc chắn khóc. Còn em thì vẫn còn 4/5, vẫn sống được.

Nếu tài sản có cả bất động sản thì em vẫn tính. Vấn đề là để có 2 tỏi mua mẹc thì bác phải có sẵn từng đấy thanh khoản rồi.

Còn dựa trên dòng tiền hàng tháng thì em thấy hơi rủi ro.

Húp sụp sụp

Xe điện
Tâm tư quá!
Món đồ đắt tiền chỉ làm em vui được 3 ngày, cụ chủ ngẫm xem cái xe mới làm cụ vui được bao lâu!?
Cỡ 3 tháng trở lên thì mạnh dạn mà triển thôi

--Lamborghini--

Xe lăn
Tiền ai ng ấy tiêu, quẫy đê cụ.
Vác đi hỏi thì lại đẽo cầy giữa đường.

windy1

Xe điện
Thích thì mua, và mua xe theo túi tiền mình có. Chuyện nhỏ mà.

Rebel Melb

Xe tải
Cứ xe cỏ mà đi thôi cụ ơi. Bây giờ mà vay mua xe khác gì mấy bạn trẻ trả góp iPhone pro max. Ở đời còn nhiều đam mê lắm..

Luongngockien

Xe hơi
Chỉ trừ xe nát quá vừa đi vừa hầu thì nên tránh, còn cái ô tô giờ chỉ là cái phương tiện đi lại thôi mà, cứ mua theo khả năng của mình bác ạ, nếu nợ chút mà điều kiện thoải mái ko bị áp lực thì vay cũng Ok. Còn nếu cảm thấy thu nhập chưa thực sự tốt và khoản vay là một gánh nặng thì liệu cơm gắp mắm, mua con xe vừa tầm tiền đỡ phải suy nghĩ.

blackhole1

Xe tăng
Em mới đi qua vài con xe siêu cỏ tầm giá 1 - 2 lít quay đầu thôi ạ. Giá xe giờ cũng rẻ, lại thêm nhiều chương trình trả góp, em đang phân vân không biết có nên 1 lần mạnh mẽ quyết đoán mua con xe hạng C không ạ, hay cứ tà tà cái xe che mưa che nắng tầm 3 đến 5 năm nữa dư tiền mua cho chắc ăn.

Quan trọng nhất vẫn là thu nhập, nói chung trừ hết mọi chi phí hàng tháng thì em cũng dư ra 10 đến 20 củ ạ.

Tiền có thể làn ra được, nhưng thời gian thì chỉ mãi mãi mất đi, bất chợt 1 lúc nào đó sau này, hoặc về già có thể ngẫm lại và tự hào rằng ngày xưa mình thật mạnh mẽ, sống chết vì đam mê, và có chút liều lĩnh.

Mong các cụ chia sẻ thêm ạ.
Mua hay không cũng tùy độ máu và hoàn cảnh , cách đây chục năm em cũng liều mua một chiếc xe mới mà tiền trong túi thì chỉ có hớn trăm củ , nợ nần đầy rẫy cũng khó xoay sở trả bank ,em đánh liều cứ mua rồi cuối cùng cũng thành ,giờ thì mua một cái xe mới là chuyện không khó nữa .

danleduc

Xe điện
Mua xe không nên mua trả góp NH, vì làm thế chỉ nuôi béo NH thôi.
Mya con xe 1 tỷ thì cần có tiền mặt 5 tỷ hẵng mua.
Em nói thật.

Hacking

Xe buýt
Em mới đi qua vài con xe siêu cỏ tầm giá 1 - 2 lít quay đầu thôi ạ. Giá xe giờ cũng rẻ, lại thêm nhiều chương trình trả góp, em đang phân vân không biết có nên 1 lần mạnh mẽ quyết đoán mua con xe hạng C không ạ, hay cứ tà tà cái xe che mưa che nắng tầm 3 đến 5 năm nữa dư tiền mua cho chắc ăn.

Quan trọng nhất vẫn là thu nhập, nói chung trừ hết mọi chi phí hàng tháng thì em cũng dư ra 10 đến 20 củ ạ.

Tiền có thể làn ra được, nhưng thời gian thì chỉ mãi mãi mất đi, bất chợt 1 lúc nào đó sau này, hoặc về già có thể ngẫm lại và tự hào rằng ngày xưa mình thật mạnh mẽ, sống chết vì đam mê, và có chút liều lĩnh.

Mong các cụ chia sẻ thêm ạ.
Liều / bản lĩnh thì ném tiền vào đầu tư mới đáng tự hào chứ cụ. Cứ ,,,, liều mua xe cháu chỉ thấy người ta bảo là dại :)

Xehoi2banh

Xe hơi
Mấy con xe Nhật bổn vs Hàn xẻng giờ giá cũng hợp ví, bảo dưỡng maz,toy,kia,huyn giá ngang ngang nhau, làm con xe mới đi đúng là chả lo hỏng hóc gì trong vòng 5 năm đầu để mà lo đến tiền nuôi nó, còn trả góp thì e chịu vì e không thích hehe

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Em chia sẻ với cụ!Năm ngoái e cũng như cụ tầm tháng 9 năm ngoái e cũng định lấy cái xe tầm 4-500 mà lúc đó trong tay có được gần 300 đến lúc thấy thích lên đánh liều lấy con hơn tỷ cũng xoay chóng mặt nhưng được cái e vay của người nhà lên cũng không lo khoản lãi. Nhưng đúng là lấy xe có động lực lên làm để trả nợ cuối năm với đầu năm nay là e trả hết nợ az!:D chứ lúc mua cũng đánh liều thôi az!
Cụ ăn chơi nhể? Vay 70% giá trị xe luôn. E vay có 20% mà vợ kêu trời kêu đất :))