Thảo luận Liệu rằng sang năm 2018 giá xe có giảm ?

Gatz69

Xe tải
Kính thưa các cụ, em là Sale và làm ở Show ạ.

Gần đây nghe các cụ, các mợ nói nhiều về việc bước sang năm 2018, giá xe ô tô sẽ giảm nhiều. Em thấy đây là một chủ đề vẫn chưa cũ nên em xin được lập cái thớt này để các cụ, các mợ chúng ta cùng “ trảm phong” trong lúc chờ xe giảm giá ạ.

Trước hết để các cụ, các mợ theo dõi được cụ thể, em xin điểm qua về tình ngành công nghiệp ô tô ở Việt Nam. Bắt đầu hình thành và phát triển đến nay là 21 năm, tuy nhiên sự phát triển là khá chậm, mặc dù tăng trưởng về sản lượng nhưng vẫn chỉ đạt khoảng 35% công suất của các nhà máy. Ngành công nghiệp ô tô Việt Nam chưa phát triển được một phần cũng do chúng ta chưa có được một ngành công nghiệp phụ trợ phát triển.

Thị trường ô tô Việt Nam là một thị trường nhiều tiềm năng với khoảng 90 triệu dân và 67% dân số trong độ tuổi lao động. Tốc độ tăng trưởng tiêu thụ ô tô ở Việt Nam ngày càng cao từ 43% năm 2014 lên đến 55% năm 2015 và năm 2016 là 24% với sản lượng 305.000 xe. Việt Nam là nước có tỉ lệ tăng trưởng thị trường cao dựa vào sức mua lớn và mật độ xe thấp.

Chính sách hỗ trợ của nhà nước để phát triển ngành công nghiệp ô tô cũng chưa thực sự rõ ràng, đặc biệt trong thời gian sắp tới khi chúng ta chuẩn bị bước sang năm 2018.

Sang năm 2018, khi thuế nhập khẩu xe giữa các nước ASEAN được xóa bỏ, ngành công nghiệp ô tô Việt Nam sẽ thực sự gặp khó khăn, khi các doanh nghiệp lắp ráp trong nước sẽ chuyển sang nhập khẩu xe thay vì lắp ráp.

Vấn đề cần bàn ở đây là “ Sang năm 2018 liệu rằng xe có giảm giá hay là không ?”

Theo em thì ô tô giá rẻ tại Việt Nam, đó chắc chỉ có thể có trong tưởng tượng. Nhưng thực tế em vẫn mong nó sẽ giảm. Hy vọng chứ các cụ, cứ ngồi giữa cái trời nắng nóng thế này mà đi ra đường, có cái ô tô, có phải nó sướng cái thằng người không, có phải không các cụ.

Tại sao em lại nói như thế, em phân tích một chút nhé !!!!!.

Như các cụ đã biết, ngân sách nhà nước lấy từ nguồn thu chính là thuế, mà ở VN mình thì ôi chao……ngồi hít thở thôi cũng bị “ oánh “ thuế rồi. Mà trước đây thuế nhập khẩu ô tô cao, đem lại nguồn thu lớn, tới khi hội nhập, thuế về 0% => nhà nước mất đi nguồn thu đáng kể cho ngân sách. Đấy là còn chưa kể các doanh nghiệp sản xuất, lắp ráp ô tô cũng sẽ gặp khó khăn, khi sản phẩm làm ra bị cạnh tranh với các sản phẩm nhập khẩu, doanh số ảnh hưởng dẫn đến nguồn thu của doanh nghiệp ảnh hưởng và ảnh hưởng tới tiền thuế nộp vào ngân sách nhà nước.

Thu thì là như vậy, nhưng chi thì chỉ nguyên dùng trả lương cho bộ máy cồng kềnh, hoạt động không hiệu quả đã quá lớn, và còn nhiều, nhiều việc nữa, cái đó chỉ có giai cấp” Chóp bu” mới nắm được.

Vậy chúng ta tạm kết luận như sau :

- Thị trường có, và đang phát triển

- Chính sách nhập nhằng, chưa rõ ràng ( Chính phủ nói sẽ ủng hộ và hỗ trợ các doanh nghiệp ô tô Việt Nam, nhưng chưa có nhiều động thái )

=> Các cụ đang hy vọng gì ở điều này ? Giá xe trong nước sẽ giảm để cạnh tranh với xe nhập khẩu ư ? Có thể như vậy chứ, mà nếu được như thế người dân có lợi rồi. Các ông doanh nghiệp ô tô cứ cạnh tranh nhau, đó là việc của các ông, tôi là người tiêu dùng, tôi hưởng lợi.

Nhưng, một câu hỏi lớn đặt ra là ? Chính sách như thế, nhà nước mất đi nguồn thu, làm sao nuôi sống một bộ máy cồng kềnh, kêu to, nhưng tiêu hao nhiều “nhiên liệu “?.....làm sao ?. Thôi thì đành không thu được qua việc này thì đành tìm việc khác để đưa ra và thu thôi chứ sao nữa.

Theo em, rất có thể, giá xe giảm, nhưng để sở hữu một chiếc xe, người dân sẽ phải trả thêm một cơ số các loại phí nữa ( chẳng hạn, phí trước bạ tăng, phí đường bộ tăng, phí abc…xyz )

Rồi còn biết đâu lúc đó chính phủ lại nghĩ ra thêm một số khoản phí nữa để áp dụng cho xe hơi thì sao.

Đó nên em trộm nghĩ rằng, mong xe giảm giá quá, nhưng với cái cơ sự này, xe ô tô giá rẻ, chỉ là câu chuyện cổ tích.

Các cụ, các mợ thêm ý kiến thảo luận nhé.

haint261101

Xe máy
Dài quá ko đọc dc. Nhưng chắc chắn là có rồi. Quan trọng là bao nhieu thoi

vitconee

Xe tải
em là em cứ mua đi luôn cho sướng cái thằng người, chứ chờ đến sang năm 2018 nếu có giảm thì giảm vài trăm triệu là không thể, giảm 10 - 20 triệu thì liệu có đáng để chờ đợi trong khi hiện tại vẫn khổ sở vì không có xe đi? Em thực tế lắm, cần là chén thôi ợ.

Unki

Xe hơi
Giờ có 2 luồng ý kiến về chuyện này mà cụ, mua luôn và chờ :D tranh luận thì có mà vô cùng :D

em là em cứ mua đi luôn cho sướng cái thằng người, chứ chờ đến sang năm 2018 nếu có giảm thì giảm vài trăm triệu là không thể, giảm 10 - 20 triệu thì liệu có đáng để chờ đợi trong khi hiện tại vẫn khổ sở vì không có xe đi? Em thực tế lắm, cần là chén thôi ợ.
e giống cụ này, có bằng là e quất con bán tải rồi đấy

Cruze2021.BN

Xe tải
Theo ý kiến cá nhân e thực trạng bây giờ dân ta đều bị tâm lý đợi đến 2018 nên các hãng ế ẩm & đang xuống giá rất đẹp.sang 2018 e ko dám nói là ko giảm nhưng nếu có thì chắc chắn giảm ko nhiều vì lượng ng để dành 2018 quá đông.nên e nghĩ nếu ai có ý định mua thì cứ xúc để phục vụ đời sống thôi

Manh VT

Xe hơi
Cụ nào máu và cần cứ mua thôi. Còn 6 tháng nữa là hết 2017 các cụ sale vẫn nói sẽ tăng cái này cái kia... Bla bla... Tuy nhiên bác nào chỉ hẳn ra và cụ thể thuế gì để bù vào 30% thuế nk và 5% ttđb xe dưới 2.0. Em xin nhắc lại là giảm 35% nhé. Nhà nước đưa ra chính sách - > phê duyệt - > thực thi... Trong vòng 6 tháng để bù vào 35% thuế đâu phải đơn giản như họp phụ huynh nộp tiền quỹ lớp.
Chưa kể cam kết phá bỏ hàng rào thuế quan WTO, mình trầy trợt xin vào đâu phải vì cái xe mà làm bừa với bọn tư bản, bọn nó ko ngu, nếu vì thuế ô tô và bị áp thuế trả đũa vào hàng xuất khẩu vn thì... nát.
Nếu chơi bài phí vận hành xe cao thì cả xe đang sử dụng cũng bị tăng theo, - > phí vận tải tăng - > tất cả mặt hàng tăng theo - > lạm phát... Nát
Phí trước bạ thì cao nhất là 15% nhé ( tăng ko đáng kể)
Bác nào bảo sẽ tăng thuế này, bù thuế kia mà đắp đc 35% này và ko gây ảnh hưởng gì thì chỉ giúp e nhé
E xin nhắc lại: BÁC NÀO CẦN THÌ CỨ MUA XE NGAY
Ai có niềm tin thì đợi...

Manh VT

Xe hơi
Thực tế đang thấy trc mắt là giá xe giảm hàng tháng và chưa nghe phong thanh gì co thuế mới nào áp dụng vào ô tô, còn 6 tháng thôi là hết năm, các bác ở trên nghĩ nhanh lên ko muộn.

Cruze2021.BN

Xe tải
e giống cụ này, có bằng là e quất con bán tải rồi đấy
Em đồng ý vs ý kiến của cụ.xe để phục vụ đời sống cơ mà.hơn nữa năm nay các hãng giảm khá nhiều,sang năm ko thể có chuyển giảm như năm nay nữa.còn giảm 20-50tr so vs việc phải chịu nắng nóng như này liệu có đáng????

Mesh

Xe buýt
Xe phổ thông năm nay giảm với năm ngoái vài % rồi.
Cháu nghĩ sang năm sau xe lắp ráp giảm với bây giờ tầm gần 10% nữa. Xe nhập Asean giảm tầm hơn 10% nữa.

Con_Đầm_Pích

Xe buýt
Xe giảm cứ giảm, người cần cứ mua. Các cụ có nhu cầu thì cứ mua thôi, giờ ra đường lắm hiểm hoạ lắm :)

PhiHung88

Xe hơi
Cụ nói phải ! nhưng vì cái khoản 30% thuê về 0% kia sẽ làm cho rất nhiều cụ đợi 2018. dự là từ giờ đến cuối năm xe sẽ bán chậm !
ý kiến nhỏ nhỏ của em là vậy !

Manh Nam SHBC

Xe buýt
Giá xe có thể giảm nhưng tổng số tiền để lăn bánh một chiếc xe thì chắc chắn cao hơn năm nay => suy ra cần nhiều tiền hơn để mua xe.

hongminhphat

Xe điện
Thực tế đang thấy trc mắt là giá xe giảm hàng tháng và chưa nghe phong thanh gì co thuế mới nào áp dụng vào ô tô, còn 6 tháng thôi là hết năm, các bác ở trên nghĩ nhanh lên ko muộn.
sao lại muộn hả cụ em ko hiểu

Phuloc1086

Xe máy
Thuế giảm 30% đối với xe nhập khẩu thì tất yếu xe lắp ráp phải giảm để cạnh tranh, còn nhà nước sẽ tăng thuế nhưng ko thể tăng quá cao. vì vậy giá xe 2018 ra xe chắc chắn giảm nhưng ko giảm sâu thôi

minghoanh

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Sale viết bài này e nói thật là e chả đọc
Quan trọng là cái thực tế đang sờ sờ ra trước mặt
Xe đang giảm tí 1 theo tuần chứ chả phải theo tháng
Tâm lý ng mua tầm này 1 là nghe ngóng chờ đợi
2 là sợ,sợ mua cái xe đen thì 1 tháng,bt thì vài tháng mất ít thì vài triệu,nhiều thì vài chục,có khi cả trăm.
Dẫn đến điều tất yếu xe phải giảm,ko thì nhà máy,nhân viên,mặt bằng và tỉ thứ khác kéo theo cũng chết,ối ng mất việc,xe tồn bạt ngàn,sản xuất ì ạch
Bán 1 cái xe lãi cực nhiều nhưng tồn hàng nghìn cái xe thì cũng vỡ nợ
Còn sang 2018 chắc chắn nn ko thể để anh hải,anh công,anh toy..,. Chết,các anh ý chết thì nn cũng ko có cái mà hốc,thuế sẽ tăng nhưng chỉ tăng trong giới hạn nhất định ko có chuyện 30,50%,nhưng sẽ đẻ ra tỉ thứ phí :))
Nên ae nào định mua xe,nên nghe ngóng chốt giá đẹp nhất trong năm nay chứ đừng quá hi vọng ở 2018
Tầm này thì ý kiến cá nhân e là chưa mua được,sẽ còn giảm nữa,sale nào bảo kí ngay với chốt ngay ko tăng thời gian này thì e cũng chịu.

trinhhunghb

Xe lăn
Chắc chắn là giảm nhưng ko biết là bao nhiêu ?

Manh VT

Xe hơi
sao lại muộn hả cụ em ko hiểu
À e nói mát ấy mà, ý em là 6 tháng nữa hết năm mà nhiều cụ bảo giá lăn bánh chỉ tăng chứ ko giảm, chỉ nói chứ chưa đưa ra đc dẫn chứng cụ thể. Vd: nhà nước điều chỉnh thuế nào tăng thêm, thuế nào bù vào... Trong khi giá xe giảm là thứ mọi người nhìn thấy trc mắt.

tntnb

Xe điện