Live show: Hành trình xuyên Việt

xedieu

Xe cút kít
Cửa Đại nắng đẹp dã man, nhà em đang uống bia ngắm bikini, chắc 2h xuống tắm! (b)

trannui

Đi bộ
chúc thành công và có nhiều điều thú vị. trên hành trình có ghé qua gia lai không? nhớ điện thoại cho mình nhé 0914171499

xedieu

Xe cút kít
Cảm ơn thịnh tình của các cụ. Em có mấy cái hot clip quay ở biển Cửa Đại mà mạng ở đây lởm quá không up chuẩn HD được, error mấy lần rồi nản quá!

Happydrive

Xe tải
CỤ đi du xuân vui thiệt, chuc mừng cụ!
Em nhớ ở Bà Nà buổi tối lạnh lắm, gió thổi vào cửa sổ vun vút, ngoài trời thì thỉnh thoảng người ta tổ chức nhảy múa quay lửa trại, cũng vui.

xedieu

Xe cút kít
Ngày thứ 5, mùng 3 Tết:

Hôm qua như vậy là chỉ chạy có 166km nhưng ngủ thì li bì. Sáng gấu “đò” mãi mới he hé mắt vào lúc 7h sáng được. Ngay trong đầu nghĩ đến việc đi rửa xe vì quá kinh khủng rồi. Search Google ra mấy địa điểm trên bản đồ, em xuống ăn sáng hỏi thêm taxi thấy bảo đường Lê Hồng Phong và Yên Bái (gần nhau) có mấy tiệm rửa xe rất lớn nên em yên tâm xuống Tầng 1 nhâm nhi ăn sáng. Đồ ăn chấp nhận được, phục vụ chấp nhận được.

Khách sạn Danang Riverside nơi em ở

Nhà hàng chỗ ăn sáng - trông hơi buồn tẻ

Ăn xong em đưa cả nhà ra chỗ đường hoa xuân Bạch Đằng, trước cửa UBND TP Đà Nẵng chơi, còn em chạy đi rửa xe. Tiếc là hôm nay mùng 3 nên chả hàng nào mở hàng cả. Em chạy lòng vòng tìm 1 hồi cũng chán nên thôi kệ, bẩn thỉu cũng okie!

Đường hoa này mà ở HN thì "chúng mày chết với ông"
Em nghĩ sau 3 ngày là hết sạch hoa với hoét

Gặp người quen cũng từ HN vào ĐN, hai nhà rủ nhau lên luôn chùa Linh Ứng, bán đảo Sơn Trà – Điện Ngọc. Cái này là do 1 cụ Ofer bổ sung lịch trình cho em chứ ban đầu em không nghĩ ra. Em cảm ơn cụ nhiều! Đà Nẵng hôm nay nắng và khá nóng so với HN, tầm trên 25 độ và đỗ xe sau 1h thì nhiệt độ outside xe báo là 35 độ. Đi chơi hơi mệt!

Các cụ đi 4b nhớ là đi lên tận bãi đậu xe phía sau chùa nhé

Biển Đà Nẵng nhìn từ bãi đậu xe sau chùa

Phía sau chùa vẫn chưa xây dựng xong hoàn chỉnh

Toàn cảnh TP Đà Nẵng nhìn từ chùa Linh Ứng

Tượng rất cao và hoành tráng, từ TP đã nhìn thấy

Long Phụng sum vầy

Quay về khách sạn check out lúc 10h30, nhà em tiếp tục Nam tiến trực chỉ Ngũ Hành Sơn. Điểm thăm quan này thì em vào 2-3 lần rồi nhưng trách nhiệm tour-guide đè nặng vai, nên dù trời nắng nôi nóng nực vẫn phải đeo máy ảnh leo lên leo xuống phục vụ nhị vị nhạc gia. Khoảng 11h em xuống đến Ngũ Hành Sơn, ngồi trên núi gió cực mát nhưng có nắng gắt nên leo rất mệt. Đưa các cụ xuống động Âm Phủ, xem mấy cái cảnh demo xử tội ngoại tình dưới địa ngục, tự nhiên em lại thấy... lo lo (mặc dù vẫn trong “xáng” như gương)!

Welcome to Ngũ Hành Sơn

Ngồi trong động mát như trong tủ lạnh

Hình phạt dưới âm ty

Xử tội ngoại tình - em lo cho các mợ OF nhà mình lắm

Một kiến trúc mới - lạ dưới chân Ngũ Hành Sơn

xedieu

Xe cút kít
Khoảng hơn 1h30 em tiếp tục hành trình đi Cửa Đại. Trước đó search mạng thấy bảo quán Tấn Lộc ăn vừa rẻ vừa ngon nên xác định tìm quán đấy để vào. Đi từ trên ĐN xuống đến ngã 3 Cửa Đại không thấy nên gấu bảo thôi vào ngay hàng đầu tiên, lô No1, là nhà hàng năm trước nhà em đã vào (hôm nay thấy nhiều 4b đỗ nên yên tâm).

Cửa Đại lúc nào cũng hấp dẫn du khách nước ngoài

[youtube]N7EQeGmuSdA[/youtube]
Các cụ xem clip này xong mà đòi đi Cửa Đại là em không chịu trách nhiệm đâu

Gọi món xong quay sang ngắm cảnh thì ôi thôi, quán Tấn Lộc ngay bên cạnh, lô số 2. Tuy nhiên ăn trưa nay thấy rất ngon, ngon hơn ở Đà Nẵng, có lẽ 1 phần do leo núi quá đói và mệt. Nắng đẹp, gió mát, ngồi uống bia và ngắm bikini, lúc sau em cho F1 xuống tắm để bố thảnh thơi ngắm ...ái. Thôi thì làm cái clip thay ngàn lời có thể nói.

Du khách nước ngoài lúc nào cũng hấp dẫn du khách... nước trong!

[youtube]AtOJZGJqcwM[/youtube]
Hội An - Cửa Đại tuyệt vời

Nắng rất đẹp, zoom rất dài và rất xa - thấy rất chi là... chèm chẹp

Ngủ 1 lát ở bãi biển rồi lên xe về Glory Hội An. F1 nhà em mắm muối cát đất đầy mình nên gọi cho nó 1 cái taxi cho nó nhẹ nợ. Đến khách sạn thấy cũng được, giá phòng khá chát so với mặt bằng chung cả hành trình nhưng chắc Hội An nó thế.

Khách sạn em ở tại Hội An

Bên trong Glory Hotel khá hấp dẫn

Tuy nhiên thiết kế có vấn đề: Dội âm kinh khủng

Được cái bể bơi đẹp
Nhưng gần tối thì lạnh ngắt rồi - bố bảo chả dám xuống bơi

Và về đêm, khu uống cafe ngoài trời rất lung linh

Nhận phòng và tắm táp xong, em tranh thủ upload video để post bài tiếp tục hành trình nhưng mạng chậm quá nên file mãi không load xong. Cái clip này em thấy khá hấp dẫn và đáng tiền nên để nguyên chuẩn HD các cụ xem cho mãn nhãn mãn nhĩ! Mãi chả upload lên Youtube được nên em đành để đấy, đi bộ vào thăm phố cổ Hội An, mua sắm, uống cafe, ăn cao lầu và cơm gà.

Hội An và hình ảnh đèn lồng quen thuộc

Lúc em qua hàng Trung Bắc 87 Trần Phú thì hết cao lầu, chỉ còn Hoành thánh nên em chả ăn. Gọi xích lô đi dạo 1 vòng và cũng hỏi luôn chỗ nào ăn cái gì thì ngon. Cũng chỉ cho mấy chỗ Dũng ở Phan Chu Trinh, Vườn xưa, Bông hồng trắng ở Hai Bà Trưng, hến xào Cẩm Nam bên bờ sông Hoài... nhưng em ăn thấy chán chán sao ấy. Hay tại mệt mỏi và không thoải mái nên không thấy ngon.

Cảnh vật Hội An thì vẫn thế. Em cũng chả biết tả thế nào, mặc dù ảnh chụp linh tinh cũng nhiều nhưng thôi em up 1 cái video cho nó “thực tại” 1 chút! Hôm nay em dừng hành trình tại đây, không kịp đi Mỹ Sơn vì không muốn đi cho lắm!

[youtube]Nj9J98tQw1E[/youtube]
Phố cổ Hội An về đêm rực rỡ ánh đèn

Bonus: Phương tiện tác nghiệp của em

Chỉnh sửa cuối:

Tắckè_Tucson

Xe buýt
Hóng thớt Cụ xe điếu hay quá ! Văn võ song toàn. Chúc Cụ chuyến đi thành công mỹ mãn.

Tây Độc

Xe điện
Bác năm sau mua cái gá điện thoại loại khớp cứng mà lắp iPhone để quay phim nhé. Chứ dùng cái loại thân vặn linh hoạt kia thì hình ảnh rung quá thể.

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Cửa Đại nắng đẹp dã man, nhà em đang uống bia ngắm bikini, chắc 2h xuống tắm! (b)
Cửa Đại thì tuyệt xờ lờ vời roài. Bãi biển đẹp, bikini cũng đẹp đồ ăn thì đúng là ngon bổ rẻ :D. Chúc Cụ vui vẻ bikini nội ngoại :))

xedieu

Xe cút kít
Để cả đêm vẫn không up được cái video thứ nhất. Chán thật!

Aids

Xe điện
Chúc bác xedieu chuyến đi vui vẻ . Tôi cũng dự tính từ khoảng tháng 10.2011 - 12.2011 cũng mạnh dạn xuyên Việt chút . Tôi hỏi các bác cái này " đổi điện 12V->220V" cái này cắm qua cổng thuốc lá đến máy tính xách tay hả các bác , mua cái này ở đâu và giá bao nhiêu hả các ?
Merci bien a` tous
Aids

buffalo car

Xe điện
Chúc cụ Xe Diêu có chuyến đi an toàn và bổ ích. Năm ngoái cụ Xe điêu làm một kí sự rất hấp dẫn với vợ 2 mới của mình rồi :-bd. Em ngóng chuyến đi của cụ ạ.
Vod cụ nhá!

Kho

Xe điện
chúc cụ có chuyến đi an toàn

Bobby Car

Xe buýt
Cụ này đi chơi toàn ở khách sạn 4-5 sao:-bd . Nếu cụ cho em đi cùng thì em cũng từ chối khéo ^:)^. Chúc cụ vui vẻ.

xedieu

Xe cút kít
Cảm ơn toàn thể các cụ đã quan tâm và động viên em. Lát em xin update tình hình ngày hôm nay và khi về HN sẽ xin vodka hậu tạ các cụ sau ạ!
Hiện tại cụ đang ở chỗ nào ạ?
Em vừa nhận phòng ở Sunspa Resort Quảng Bình. Cả ngày hôm nay em toàn rẽ ngang rẽ dọc và đi vào những chỗ không có GPRS hay 3G.
Tôi hỏi các bác cái này " đổi điện 12V->220V" cái này cắm qua cổng thuốc lá đến máy tính xách tay hả các bác , mua cái này ở đâu và giá bao nhiêu hả các ?
Đúng bác ạ. Cái này hơi khó tìm, em tìm mãi được loại của Black and Decker hàng 2nd có 300K thôi, cụ search mạng hình như có rao bán. Nếu để 110V thì được 100W còn 220V thì chỉ còn 50W, đủ cho laptop.

Chú ý: Cụ nào có ý định đi đường tránh Huế thì stop ngay nhé, hôm nay em vừa bị đày ở đó!

archtstyle

Xe hơi
Chúc cụ chủ thớt cùng gia đình có 1 chuyến đi an toàn và vui vẻ!

xedieu

Xe cút kít
Ngoài lề tý.
...ra đến T.W lại hụt hơi. Em chỉ mong nước ta có nhiều ông chủ tịch/bí thư tỉnh như bác NBT là OK rồi.
Hôm nay đi đến Huế, nhìn bộ mặt đường xá của Huế nhà cháu lại nhớ bác Thanh ghê gớm! :((

xedieu

Xe cút kít
Ngày thứ 6, mùng 4 Tết:

Vậy là đúng như dự kiến ban đầu: Nhạc mẫu thích mua sắm và dạo phố cổ hơn là đi Mỹ Sơn nên hôm qua không đi quá Hội An được. Sáng hơn 7h ngóc đầu dậy và đi ăn sáng. Buffee ở Glory Hotel chán kinh khủng, hoa quả lởm, đồ ăn lởm, cái gì cũng lởm. Toàn đồ khô cho bọn khoai tây kiểu như bánh mì với xúc xích. Mà xúc xích cũng lởm. Nhà em thề sau này sẽ ngủ Đà Nẵng xuống Hội An chơi rồi về, không bao giờ ngủ Hội An nữa!

Vải vóc ở Hội An luôn hấp dẫn các bà các cô (ảnh siêu tầm)

Không một chút vương vấn, chỉ là uể oải do mệt nên nhà em 8h10 mới rời khỏi Hội An. Hơn 9h30 đến chân đèo Hải Vân thì em quyết định lên đèo cho nó khác mọi lần khác, cả F1 và nhạc mẫu đều hoan nghênh, nhạc phụ thì cứ can gián! Từ chân đèo leo lên chừng 3km thì dừng lại nghỉ 1 tý ngắm mây nước. Lên đỉnh đèo lại nghỉ 1 lần nữa, và xuống chân đèo bên kia thì dừng lại rửa xe và cafe. Rửa xe rẻ dã man – 20K; còn cafe thì “đắt” ngạc nhiên – 5.000đ/ly!

Đường lên đèo rất dễ đi, lan can đủ cả an toàn lắm

Rất hiếm xe 4b, chủ yếu là xe du lịch, em chỉ gặp 2 cái xe bồn chở xăng thôi

Đường lên đèo đẹp và vắng hơn em tưởng nhiều, đi rất “lành” và dễ đi. Thậm chí lên đến đỉnh nhìn thấy cái cột mốc phân chia Huế - Đà Nẵng em giật mình vì... nhanh quá! Lúc xuống cũng chỉ có vài cua tay áo thực sự ấn tượng. Em bật hỗ trợ đổ đèo của xe và lần này mới thực sự thấy nó hoạt động nuột nà và hiệu quả! Các cụ đi xe nhà thì em nghĩ nên đi đường đèo ít nhất 1 chiều cho nó thi vị.

Đường cứu nạn nếu xe mất phanh

Đỉnh đèo xa xa (chụp bằng iPhone gắn trên kính lái nên rung quá)

Rất ít cua tay áo dư lày để cho hệ thống hỗ trợ đổ đèo làm việc

Đường tránh Huế thực sự là ác mộng! Em không biết chính xác nó gần hơn bao nhiêu nhưng chất lượng mặt đường cả vài chục km thật khủng khiếp. Em khẳng định ê-kip làm con đường này chắc chắn phải giàu nứt đố đổ vách! Cả nhà em ngao ngán lê từng phút trên con đường đau khổ ấy. Thi thoảng mới gặp 1 xe du lịch biển ngoại tỉnh – chắc cũng ngu như em. Các cụ tránh xa con đường tránh Huế nhé!

[youtube]LYqfPCHWLyQ[/youtube]
(Đoạn này tiếc quá iPhone hết pin mà nhà cháu không biết
nên chả có cái ảnh nào, chỉ có cái video từ Xdriven upload lên)

Vì con đường khốn nạn ấy mà nhà em đến Hương Thủy đã hơn 1h30, quyết định ăn qua loa ở quán cơm ven đường. Quán ăn có cách tính tiền rất lạ, muốn ăn 1 món với giá mấy trăm ngàn đồng họ nhất định không bán – mà kiểu gì cũng chỉ lấy 80.000đ/ng còn ăn nhiều món thì khối lượng ít, ăn ít món thì khối lượng mỗi món nhiều. Bó tay, em hỏi đi hỏi lại, cứ tưởng nó định lừa!