Thảo luận Lộ diện Honda CR-V 2020 lắp ráp tại Việt Nam: 4 phiên bản

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, mình cũng tôn trọng sự lựa chọn trong thiết kế sản phẩm của Hãng thôi. Có điều, xe đầy tải mà phải leo dốc thì sẽ thấy sự khác biệt lớn giứa tăng áp và hút khí tự nhiên. Mặt khác, tăng áp là bắt hốc lắm nhiên liệu để đạt đủ công suất cần thiết nên cũng chả tiết kiệm được đồng nào đâu. Luật "bảo toàn và chuyển hóa năng lượng" bẩu thế
Thực ra quy trình test tiêu hao nhiên liệu của EPA nó thể hiện ở dải tốc độ mà động cơ tăng áp lại cho mức tiêu thụ nhiên liệu thấp hơn thật. Em chạy thử Civic 1.5 turbo em thấy ở dải tốc độ để "tiết kiệm" em thấy nó còn tiết kiệm hơn cả 1.5 thường (con City của em) mà em lái theo phong cách tiết kiệm. Thực ra, turbo chỉ mang ý nghĩa gia tăng sức mạnh trong trường hợp "nhồi" thật lực. Chứ tiết kiệm ở tốc độ thấp em nghĩ là do phun xăng trực tiếp thôi. Chứ chả có cái gì "mạnh mẽ mà tiết kiệm" cả. Chỉ có phép "hoặc" (khi cần) chứ không có phép "và". Nếu lái xe nắn nót thì chạy turbo còn đi kiểu phá xe thì không turbo.

kaka1803

Xe đạp
Em cũng là người hâm mộ và thích Honda. Em đang đi con Civic 2008 hồi môn từ ông già, dù 12 năm tuổi, đi thì ồn nhưng vẫn khoái. Cũng đang định đổi lên con gầm cao cho thoải mái, rộng rãi và cho em Civic được nghỉ ngơi. Đang lăn tăn giữa CRV và SantaFe, tim thì nghiêng về Honda nhưng lý trí thì lại nghiêng về Fe (sau đôi lần đi thử). Em đang đợi xem giá cả đến 30/7 xem tn, nếu giá của em mà cao hơn bản CRV cũ (em chắc lấy bản G thôi) thì em sẽ phải cân nhắc lấy ẻm Fe đb xăng (sale báo em khuyến mại đang khá ngon). Hy vọng Honda sẽ định giá ở mức phù hợp, cùng lắm là chỉ bằng bản trước và thêm khuyến mại thì mới cạnh tranh được trong thời buổi Covid này, chứ nếu giá cả cao hơn thì cũng mệt mỏi với nhau lắm.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng là người hâm mộ và thích Honda. Em đang đi con Civic 2008 hồi môn từ ông già, dù 12 năm tuổi, đi thì ồn nhưng vẫn khoái. Cũng đang định đổi lên con gầm cao cho thoải mái, rộng rãi và cho em Civic được nghỉ ngơi. Đang lăn tăn giữa CRV và SantaFe, tim thì nghiêng về Honda nhưng lý trí thì lại nghiêng về Fe (sau đôi lần đi thử). Em đang đợi xem giá cả đến 30/7 xem tn, nếu giá của em mà cao hơn bản CRV cũ (em chắc lấy bản G thôi) thì em sẽ phải cân nhắc lấy ẻm Fe đb xăng (sale báo em khuyến mại đang khá ngon). Hy vọng Honda sẽ định giá ở mức phù hợp, cùng lắm là chỉ bằng bản trước và thêm khuyến mại thì mới cạnh tranh được trong thời buổi Covid này, chứ nếu giá cả cao hơn thì cũng mệt mỏi với nhau lắm.
Vậy thì cụ chọn lí trí thôi. Vì bản mới của CR-V, nguyên cái Honda Sensing đã làm giá thành đội lên rồi!

Trumxehoi

Xe máy
Vậy thì cụ chọn lí trí thôi. Vì bản mới của CR-V, nguyên cái Honda Sensing đã làm giá thành đội lên rồi!
Thật ra mấy cái sensing đó ko mắc đâu cụ... nếu mắc là bên Mỹ tăng giá rồi chứ ko phải giữ nguyên giá. Chẳng qua là chiêu trò đánh lận con đen của hãng mà thôi. Chiến lược kinh doanh của hãng. Này ai cũng biết rõ... ban đầu ăn rất đậm vì nghĩ mình độc tôn ở vn, sau 1 thời gian bán ko dc mới bắt đầu giảm hơn 100 triệu để đẩy hàng. Các bác chơi crv cũng biết quá rồi. Từ thế hệ đầu đến giờ ra mắt phải đến khi giảm hơn 100 tr thì doanh số lại tăng đột biến. Vậy mà năm nào cũng tự hào doanh số bán chạy nhất phân khúc C. Nhưng phải trả nó về giá trị thực mới chạy chứ khi mới mở bán luôn đứng chót trong phân khúc mỗi tháng. Rồi bản mới 2020 này cũng thế thôi. Đợi nó ra 30/7 rồi đến đầu tháng 8 công bố xem có đạt doanh số trên 200 với cái máy cũ 1.5 này ko. Ăn vừa vừa thôi... dân Việt Nam ko phải ngu đâu để lừa hoài....

manhhahn

Đi bộ
Tình cảnh này e dự giá xe chỉ same same hàng nhập, còn bản thấp nhất sẽ rẻ hơn con hàng nhập chút. Chứ đắt hơn thì dễ đi ngược kỳ vọng tâm lý khách hàng, hãng thì sẽ k0 muốn vậy đâu.

Nam Percy

Xe máy
ko biết bản mới còn xệ đích ko/:)

Chỉnh sửa cuối:

moongket

Xe điện
em nói thật cụ có đk chơi luôn san xăng đb đi
crv ko cửa so kém 1 bậc
nhất là crv 1.5 turbo

manhhahn

Đi bộ
Hơi bị không liên quan lắm nhưng mà các cụ thông cảm cho em hỏi thêm nhé: Giữa 2 xe CRV & SF thì xe nào ít mùi da ghế hơn ạ? Vì nhà em người già trẻ nhỏ toàn người hay say xe nên em hỏi thêm nội dung này để tham khảo thêm ạ :)

Soap

Xe máy
Nhà em có cả 2 xe (Civic cũ và CRV mới), em thấy chạy Civic 2.0 tuy ồn nhưng cảm giác vẫn thích hơn, đi CRV nó cứ chòng chành nhất là đi qua mấy cái gờ giảm tốc khó chịu kinh khủng.

manhhahn

Đi bộ
Nhà em có cả 2 xe (Civic cũ và CRV mới), em thấy chạy Civic 2.0 tuy ồn nhưng cảm giác vẫn thích hơn, đi CRV nó cứ chòng chành nhất là đi qua mấy cái gờ giảm tốc khó chịu kinh khủng.
Em nghĩ có thể do đặc tính xe CRV nó gầm cao hơn nên sẽ bị hiện tượng tròng trành, CRV bản mới hệ thống cân bằng điện tử e xem các cụ Review so sánh với đời cũ thấy đã cải thiện hơn.

RAVA

Xe ba gác
Hơi bị không liên quan lắm nhưng mà các cụ thông cảm cho em hỏi thêm nhé: Giữa 2 xe CRV & SF thì xe nào ít mùi da ghế hơn ạ? Vì nhà em người già trẻ nhỏ toàn người hay say xe nên em hỏi thêm nội dung này để tham khảo thêm ạ :)
-Cái này thì bác phải tự đến nơi ngồi thử xem thì mới biết đc, nhưng mà thường thì các xe nhập khẩu nó ít mùi hơn, nhất là các xe nhập từ các tt như Mỹ, Nhật hay EU, còn mấy xe sx và lắp ráp tại VN thì bị mùi da nhựa nhiều hơn, nhất là mấy chú Thành Công hay Trường Hải chuyên sd hàng Tàu thì lại càng nhiều?

Lacet_ti

Xe container
Hồi xưa khi mới ra, dream việt cũng chỉ rẻ hơn hàng 3 cục thái xíu xiu. Nhưng giờ xe thái vẫn chạy ầm ầm mà xe lờ dê hầu như ko thấy. Có thời điểm đầu máy nó vẫn nhập hoặc làm theo tiêu chuẩn cao nhưng mấy cái như nhựa, vành... các loại đều “đông lào hoá” nên có thể máy còn nhưng mọi thứ khác bay lâu rồi.
Giờ nhà e còn con wave máy đen 110 mua từ 2001 ông già đi... đi đâu khoảng 8 vạn gì đấy, nguyên bản, vẫn ngon choét, đi đường thi thoảng lại có thằng gạ mua. Trong khi ông chú đi thì thay 2 đời future vs 1 đời wave liên doanh rồi....
Hồi 2001 em lấy con Dem việt , máy nó ồn kinh. Vào hãng nó bảo thế là bt. Nhớ hồi đó HD nó có câu kinh điển: tiếng ồn ko làm ảnh hưởng đến chất lượng của xe :))
Nhưng đc đi con Wave thái của bà chị thì đúng 1 trời 1 vực,nó êm ru , lướt như tấm thảm vậy.
Đi lên dốc mới biết chất xe ntn. Cùng 1 dốc thì con Dem thái nó vẫn số 3 và nhẹ nhàng, máy trầm, đầy nội lực. Trong khi con Dem v thì phải về số 2 , có khi số 1 và gào ầm lên . Hồi đó ko hiểu về momen xoắn, cứ nghĩ hệ côn nó kém- sau này nghĩ lại mới chắc là máy Thái Mm xoắn, mã lực nó cao hơn :)
Con Dem V của em thì vẫn bền đến 2009 bán lại, vẫn chả hỏng gì. Nhưng đúng là trải nghiệm quá tệ- À, hồi đó bắt đầu có xe Tàu, mấy thằng bạn rủ đua mà toàn bị nó cho hít khói- ko phải trình nhé, vì đường thẳng chạy mà.

Pham Hoang Phong

Xe đạp
Hồi 2001 em lấy con Dem việt , máy nó ồn kinh. Vào hãng nó bảo thế là bt. Nhớ hồi đó HD nó có câu kinh điển: tiếng ồn ko làm ảnh hưởng đến chất lượng của xe :))
Nhưng đc đi con Wave thái của bà chị thì đúng 1 trời 1 vực,nó êm ru , lướt như tấm thảm vậy.
Đi lên dốc mới biết chất xe ntn. Cùng 1 dốc thì con Dem thái nó vẫn số 3 và nhẹ nhàng, máy trầm, đầy nội lực. Trong khi con Dem v thì phải về số 2 , có khi số 1 và gào ầm lên . Hồi đó ko hiểu về momen xoắn, cứ nghĩ hệ côn nó kém- sau này nghĩ lại mới chắc là máy Thái Mm xoắn, mã lực nó cao hơn :)
Con Dem V của em thì vẫn bền đến 2009 bán lại, vẫn chả hỏng gì. Nhưng đúng là trải nghiệm quá tệ- À, hồi đó bắt đầu có xe Tàu, mấy thằng bạn rủ đua mà toàn bị nó cho hít khói- ko phải trình nhé, vì đường thẳng chạy mà.
Hi bác!
Trước đây mình có làm QL CL ở Nhà máy Mercedes ở Quang Trung, HCM nên cũng biết về CL xe oto. Chất lượng xe phụ thuộc nhiều vào CL vật liệu, CL chi tiết máy và chỉ ảnh hưởng một phần do lắp ráp.
1. Xe gắn máy Honda vn được nội địa hoá trên 90% (bác xem catalogue theo xe sẽ biết xuất xứ các chi tiết máy) nên CL (đặc biệt là động cơ) có thể không được như Dream nhập (Thái). Nhưng theo mình biết thì đa số chi tiết để lắp Oto Honda được nhập từ nước ngoài (chưa nội điạ hoá, sx ở VN được) nên có thể CL sẽ OK.
2. Chi tiết máy được sx hay xe nhập ở nước nào là quan trọng vì do quy chuẩn CL của nước đó. Vừa rồi mình định mua xe gắn máy nhập Indo cho con trai nhưng thấy một shop sửa xe cho xem CL chi tiết máy chế tạo không tốt và sử dụng bạc đạn đùm của TQ nên bye bye luôn.
Theo ý kiến cá nhân thì CL CRV 2020 ráp ở Việt Nam sẽ tốt nếu đa số các chi tiết và động cơ nhập từ Thái (mình cũng đã sở hữu CRV 2018)!
Thanks!

Toietmoi

Xe điện
-Cái này thì bác phải tự đến nơi ngồi thử xem thì mới biết đc, nhưng mà thường thì các xe nhập khẩu nó ít mùi hơn, nhất là các xe nhập từ các tt như Mỹ, Nhật hay EU, còn mấy xe sx và lắp ráp tại VN thì bị mùi da nhựa nhiều hơn, nhất là mấy chú Thành Công hay Trường Hải chuyên sd hàng Tàu thì lại càng nhiều?
Tôi thấy cụ đang nói ngược đó, da nặng mùi mới là da thuộc tự nhiên, da ít mùi là da công nghiệp.
Nhiều cụ đi xe sang phải sống chung với mùi da mà không cách gì khử được, không như xe rẻ tiền đi 1 thời gian ngắn là bay hết mùi.

TVA tractor

Xe buýt
Mà e ngó trên trang web của Honda Thailand thấy họ bỏ cái máy xăng 1.5 turbo rồi hay sao mà chỉ thấy mỗi cái máy 2.4 cs 173hp đi kèm hộp số CVT, còn bản máy dầu 1.6 cs 160hp thì chơi hộp số AT 9 cấp nữa kia?~X(
Cụ check lại xem có phải nó bỏ động cơ 2.4 hút khí tự nhiên rồi, chứ động cơ VTEC turbo của Honda được cả các xe bên Mỹ dùng, trong đó có cả bản 1.5T và 2.0T.

Ở Mỹ thì Civic, Accord, TLX đều dùng các động cơ này.

RAVA

Xe ba gác
Tôi thấy cụ đang nói ngược đó, da nặng mùi mới là da thuộc tự nhiên, da ít mùi là da công nghiệp.
Nhiều cụ đi xe sang phải sống chung với mùi da mà không cách gì khử được, không như xe rẻ tiền đi 1 thời gian ngắn là bay hết mùi.
-Đây là đang nói về khía cạnh khác, là tiêu chuẩn về mùi của các nc phát triển nó cao hơn so với t/c của các nc kém phát triển và xe cảng rẻ tiền thì sd nhiều nhựa hơn, chất lượng đồ da hay nhựa cũng kém hơn nên nhiều mùi khó chịu hơn. Chả cần ở đâu xa chỉ cần ngó 2 con xe cùng là Kia Morning nhưng hàng nk và Ld nó cũng đã khác nhau xa rồi? Xe càng rẻ tiền thì mùi càng nhiều, cá biệt ở VN thì có ô Mazda là bị mùi nhiều nhất?

Toietmoi

Xe điện
-Đây là đang nói về khía cạnh khác, là tiêu chuẩn về mùi của các nc phát triển nó cao hơn so với t/c của các nc kém phát triển và xe cảng rẻ tiền thì sd nhiều nhựa hơn, chất lượng đồ da hay nhựa cũng kém hơn nên nhiều mùi khó chịu hơn. Chả cần ở đâu xa chỉ cần ngó 2 con xe cùng là Kia Morning nhưng hàng nk và Ld nó cũng đã khác nhau xa rồi? Xe càng rẻ tiền thì mùi càng nhiều, cá biệt ở VN thì có ô Mazda là bị mùi nhiều nhất?
Không biết có phải em quá nhạy cảm hay là do đi ké nên không quen mùi xe mà em thấy Lexus và Mercedes có mùi da rất khó chịu.

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
Cụ check lại xem có phải nó bỏ động cơ 2.4 hút khí tự nhiên rồi, chứ động cơ VTEC turbo của Honda được cả các xe bên Mỹ dùng, trong đó có cả bản 1.5T và 2.0T.

Ở Mỹ thì Civic, Accord, TLX đều dùng các động cơ này.
-Đây, mời bác:

QUANG ĐẠO

Xe tải
Cụ nào thông thái chỉ dùm cái mầu xanh đen của CRV mới nó thực tế thư thế nào với!