[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

Gét chó

Xe hơi
Một XH nhí nhố, một hệ thống giáo dục lôm côm. Hết chạy danh hiệu , chạy lớp ...rồi vẽ ra chạy giáo viên đứng lớp...đúng là hết trò. Cuối cùng là gì ? là phụ huynh đóng thêm tiền góp lại đưa cho ai? ai là người được hưởng? Liệu cái người giáo viên được tổ chức phân công có yên tâm công tác khi biết được sự thật không? Nên giải tán ban phụ huỵnh - Đa số là lũ cơ hội , chân gỗ , lưu manh...
chuẩn chuẩn

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Gấu em tham gia ban phụ huynh của 1 trường công thuộc quận Hoàn kiếm đây, điện thoại thì thào suốt ngày cứ như buôn ma tuý.
em thì suốt ngày bị gấu sai gọi thợ sửa điều hoà, thay bóng đèn với sửa máy uống nước.
Đợt rồi chụp kỷ yếu cho cả lớp hết cả ngày, em còn bị gấu bắt đi mua hơn 50 chục cốc trà sữa, chất đầy cả oto mang đến phục vụ các cháu mà ko đc thanh toán xu teng nào? Hỏi thì nó bảo nó quên ko thanh toán. Ha ha
lớp con e có nhiều phụ huynh giống cụ. cứ thỉnh thỉnh thoảng lại gọi mỳ y, pizza, trà sữa... cho các con. toàn tiền túi cụ ạ.
ngoài ra khi lớp cần j luôn có phụ huynh tài trợ hoặc cho mượn.
Đọc còm trong thớt này mới thấy nhiều cụ thành kiến với BPH thật. Mà ở trường công, thực chất nếu ko có BHP này thì con các cụ chẳng có dc hoạt động gì ngoài việc học.
Em phải làm trưởng ban trong 2 năm (lớp 2 và 3 )nay con chuyển sang trường tư mới thoát dc. Em phải dùng đúng nghĩa từ thoát vì thật sự ko muốn làm tý nào mà ko đẩy cho ai dc.

Có cụ nói tiền chi cho giáo viên chiếm tới 70-80% quỹ lớp là ko có đâu. Giáo viên giờ thu nhập ngoài của họ chủ yếu dậy thêm với bán trú (hs cấp 1) chứ ngày 20/11, 8/3, lễ Tết dc phong bì 500-1tr/ GVCN và 200k/gv bộ môn thì đáng bao nhiêu mà trông vào

Trong khi đó các khoản chi cho các con như photo phiếu bài, thuê vệ sinh lớp học, tiền giấy ăn, tiền ủng hộ người nghèo, tiền tổ chức liên hoan, quà tặng, trang trí lớp.. các ngày hallowen, Noel, tết, 20/11,8/3,20/10, kết thúc học kỳ …. đều nằm trong đó hết.

Rồi điều hoà hỏng, mảng tường vỡ, bàn ghế hỏng …. đều tới tay BPH cả. Nếu tự xử lý dc thì lại bỏ tiền quỹ ra tìm thợ sửa, không thì lại là cầu nối giữa nhu cầu của phụ huynh lớp với cô giáo CN

Để nói con cái dc ưu tiên hơn thì cần gì vào BPH mới được ưu tiên cho mất công mất việc. Giờ Phụ huynh nào muốn cô quan tâm thì cứ trực tiếp với cô luôn.

Vậy nên để duy trì hoạt động của lớp luôn có sự đồng hành của BPH đấy ah. Rất mất thời gian và vất vả vì BHP cũng phải đi cầy kiếm tiền lại còn kiêm thêm cái việc vác tù và này nữa. Tính toán căn cơ từng đồng sao cho đủ quỹ mà nhiều khi vẫn tự phải bỏ thêm vào đấy. Lớp con em thu 700k/kỳ.
1 buổi dạy các cô ít thì 1 tr nhiều vài triệu mà có thành phần hô giáo viên cần mấy cái pbi 8/3, 20/11 dc thì tài thật.
lớp con e hỏng đh, máy chiếu, rèm cửa... toàn các a e phụ huynh gọi thợ or tự lắp đặt. nhớ năm ngoái có phụ huynh ko thích rèm của trường, sau khi hỏi ý kiến trường ok bỏ tiền túi ra mua rồi hô nhau đến lắp. lắp xong các bố rủ nhau uống bia đến 10h ko về làm các mẹ ở nhà loạn lên. 😂.

xedieu

Xe cút kít
Phong bì cô CN những ngày lễ bõ bèn gì đâu. Cả lớp được 2-5tr.

Realty 2021

Xe tăng
Các ông các bà tự nguyện xin vào BPH mục đích chính là để cầu cạnh quyền lợi cho con các ông các bà là chính, chứ ai bắt vào? Mấy cái việc ông nói ấy, nhà trường có đủ đội ngũ từ giáo viên đến lao công phục vụ, kể cả trông coi bán trú (tiểu học), không có mợ chợ vẫn họp nhé, cần gì cái BPH giả cầy.
Úi trời, BPH của f1 nhà mình có tận 7 thành viên vì càng đông tham gia cùng vui, cả lớp chỉ có tổng số 29 phu huynh thôi, mỗi năm lại có trưởng BPH mới vì toàn xin rút với lý do bận công việc ko kham được, nên BPH người ta cũng chẳng xơ mú và quyền lợi hơn người không tham gia gì cả đâu

nowhereland

Xe điện
Úi trời, BPH của f1 nhà mình có tận 7 thành viên vì càng đông tham gia cùng vui, cả lớp chỉ có tổng số 29 phu huynh thôi, mỗi năm lại có trưởng BPH mới vì toàn xin rút với lý do bận công việc ko kham được, nên BPH người ta cũng chẳng xơ mú và quyền lợi hơn người không tham gia gì cả đâu
Không nói chuyện xơ múi nhưng 100% các bạn vào BPH đều có mục đích tạo quan hệ, ưu thế cho con mình được quan tâm, chăm sóc, học tập.....tốt hơn. Điểm tích cực không nói nhưng kéo theo nhiều hệ lụy tiêu cực như: thường muốn tăng quỹ để được quà cáp cho thầy cô nhiều hơn, vận động các học sinh khác tham gia học thêm do cô dạy. Thậm chí còn đòi thuê nhà gần trường để việc dạy thêm của cô thuận tiện hơn, cũng là chiêu trò nịnh cô, kéo theo nhiều ph vào vòng xoáy xin cho, nịnh nọt cô.....từ kế hoạch và mục đích riêng của 1 nhóm nhỏ BPH. Một số phụ huynh còn đấu đá nhau, đâm sau lưng nhau vì chức trưởng ban PH.

Chỉnh sửa cuối:

ngoc_phuong

Xe lăn
Không nói chuyện xơ múi nhưng 100% các bạn vào BPH đều có mục đích tạo quan hệ, ưu thế cho con mình được quan tâm, chăm sóc, học tập.....tốt hơn. Điểm tích cực không nói nhưng kéo theo nhiều hệ lụy tiêu cực như: thường muốn tăng quỹ để được quà cáp cho thầy cô nhiều hơn, vận động các học sinh khác tham gia học thêm do cô dạy. Thậm chí còn đòi thuê nhà gần trường để việc dạy thêm của cô thuận tiện hơn, cũng là chiêu trò nịnh cô. Một số phụ huynh còn đấu đá nhau, đâm sau lưng nhau vì chức trưởng ban PH.
A nói chuẩn ko cần chỉnh.

Mục đích là để tạo quan hệ. Tạo sự quan tâm sự Ưu Ái với con e mình.
Tốt đẹp gì

Voi coi HN

Xe tăng
Chạy trường , chạy lớp, chạy cô giáo đang là chuyện bình thường như cân đường hộp sữa có gì mà lạ.
Ở một cái xã hội mà tính bon chen, khôn lỏi, ghen ăn tức ở càng ngày càng lên ngôi thì có gì mà ngạc nhiên.
Lớp chọn bây h là lớp chọn của những phụ huynh khôn lỏi, bon chen, lắm tiền chứ ko phải lớp chọn của những hs giỏi.
Trưởng ban phụ huynh là tay sai của mấy con mụ giáo viên tham lam, xum xoe nịnh bợ, rồi trợ giúp đắc lực cho gv kiếm chác. Đụng vào cái gì thối cái đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Realty 2021

Xe tăng
Không nói chuyện xơ múi nhưng 100% các bạn vào BPH đều có mục đích tạo quan hệ, ưu thế cho con mình được quan tâm, chăm sóc, học tập.....tốt hơn. Điểm tích cực không nói nhưng kéo theo nhiều hệ lụy tiêu cực như: thường muốn tăng quỹ để được quà cáp cho thầy cô nhiều hơn, vận động các học sinh khác tham gia học thêm do cô dạy. Thậm chí còn đòi thuê nhà gần trường để việc dạy thêm của cô thuận tiện hơn, cũng là chiêu trò nịnh cô, kéo theo nhiều ph vào vòng xoáy xin cho, nịnh nọt cô.....từ kế hoạch và mục đích riêng của 1 nhóm nhỏ BPH. Một số phụ huynh còn đấu đá nhau, đâm sau lưng nhau vì chức trưởng ban PH.
Người ngay trong gia đình sống với nhau còn có mục đích có động cơ thì nói gì ngoài xã hội. Giỗ chạp còn phong bì làm mâm cơm cúng tiến thì đừng nói thêm gì nữa

nowhereland

Xe điện
Người ngay trong gia đình sống với nhau còn có mục đích có động cơ thì nói gì ngoài xã hội. Giỗ chạp còn phong bì làm mâm cơm cúng tiến thì đừng nói thêm gì nữa
Bàn riêng việc BPH, không mở rộng lĩnh vực cụ nhé.

5008

Xe buýt
Em chứng kiến vụ chạy lớp này gần 10 năm nay, ko có gì mới. Cái này chỉ sảy ra ở cấp 1 do chính sách đảo giao viên sau mỗi năm học. Các lớp đua nhau tác động hiệu trưởng để sắp gv tốt vào lớp mình. Cô thì ko kiếm chác đc gì.

Coxetang

Xe tải
Em thấy dạo này con trẻ vào lớp 1 mà học nhiều quá

kvboto

Xe container
Hỏi lạ dứa, chọn lớp đã chính là chọn giáo viên rồi.

Mà cái việc chọn, chạy đua, tiền under table này lại toàn ở các trường mà cha mẹ phụ huynh ở tầm kinh tế trung bình và thấp nên lo lắng, kỳ vọng, nghĩ cố đầu tư cho con để sau này "kg nghèo" như mình,...

Xe nội lước

Xe container
Ngay từ cấp 1 .Chạy gv như ý về dạy 1 lớp abc nào đó đã có từ bao năm . Chuyện như cơm bữa mà giờ cứ loạn cả lên thế cccm .

Bomva

Xe điện
Em tổng kết: đọc thớt em thấy rất nhiều cụ phản đối HPH, một nhóm còn lại đối lập thì than khổ, vác tù và hàng tổng, vất vả khi tham gia hội phụ huynh, mà ko được thông cảm...rồi a,b,c.. nên suy ra => bỏ HPH là hợp lý, một bên hết cái để phản đối, một bên hết kêu khổ, thiệt thòi.

Matxech

Xe container
Làm ban ph bách nhục chứ sung sướng ji
Lớp nào có vài bạn nghịch ngợm mỗi lần đi tham quan đến khổ với các ông nhõi ý.
Phụ nữ qly tiền nong còn tốt chứ nhiều ông con zai mua bán xong méo nhớ nổi toàn -
Em nhớ mãi mấy bạn đi tham quan hôm ý e ko đi về kêu ầm lên. Tại bố mày ko đi nên bọn tao ăn khổ
Quan điểm của e tất cả những ji ngon nhất tốt nhất dành cho các con

Koka2015

Xe tăng
Em tổng kết: đọc thớt em thấy rất nhiều cụ phản đối HPH, một nhóm còn lại đối lập thì than khổ, vác tù và hàng tổng, vất vả khi tham gia hội phụ huynh, mà ko được thông cảm...rồi a,b,c.. nên suy ra => bỏ HPH là hợp lý, một bên hết cái để phản đối, một bên hết kêu khổ, thiệt thòi.
Tôi ko trong BPH nhưng vẫn ủng hộ BPH, quyền lập hội dc quy định trong hiến pháp, ko ai có quyền bỏ HPH cả.

xedieu

Xe cút kít
Các con thiệt thôi. PH nào không quan tâm đến con thì không nói.