[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

Anhdex

Xe tăng
Em làm vài năm gặp nhiều PH như cụ kể lắm, nhưng mà thôi đó là xã hội, chả tránh dc :)) đợt năm lớp 1 em xây dựng dự toán hoạt động, thu 500k/hs/hk để hoạt động. Có mẹ gáy úi thu nhiều thế, 700k/2 hk còn thừa tiền. Em đưa cmnl đầu việc cho làm, bảo đây mời mẹ, mẹ cầm lái đi tôi nhường luôn. Ngồi nhân nhân nhẩm nhẩm 1 lúc rồi cút mất, những lần đóng tiền sau vẫn k quên khóc với theo đóng tiền quỹ lớp 500k 1 hk là nhiều =))
Con em năm nay lớp 2 thú thật mang tiếng mẹ trong ban PH nhưng bé nhà em em thấy cháu cũng chả được ưu tiên gì như 1 số người nghĩ đâu 😬 chỉ thấy mẹ cháu hay đc nghe 1 số cuộc gọi ko tên của phụ huynh của cô chủ nhiệm thỉnh thoảng lại làm vài việc vác tù và ở trường lớp như mua bánh kẹo hoa tổ chức sinh nhật cho các con .. .Lớp con em cuối năm mấy vị trong ban phụ huynh còn bảo nhau bỏ phong bì riêng ko lấy quĩ lớp cho khỏi phức tạp biếu cô cảm ơn cô dạy dỗ các con vất vả 1 năm .Các cụ dạy rồi ăn quả nhớ kẻ trồng cây muốn con hay chữ thì thương lấy thầy 😬 đấy cụ mợ nào chửi ban phụ huynh thì vào tham gia thử đi rồi hãy chửi tiếp nhé .

thinhtd

Xe container
Chạy trường, chạy lớp, giờ chạy cả giáo viên chủ nhiệm lớp...ngành dục nát thật
"Chuyện nực cười ở lớp 1A con nhà em. Góp mỗi người 300.000 đồng để chọn giáo viên tốt, dạy khi các con lên lớp 2. Như vậy là có giáo viên tốt và giáo viên không tốt à mọi người, hay là hội phụ huynh bày vẽ ra?. Hỏi các lớp khác có làm vậy không thì trả lời họ cũng làm như vậy",
Chắc giống đi viện chọn bs khám thôi mà cụ. :D

Cuaoctom

Xe hơi
Em đồng ý với cụ, giáo viên có tâm tận, tụy với các con và biết khơi gợi tinh thần các con mới quan trọng. Gái út nhà em từ lớp 1-3 học cô giỏi cơ mà cô ép quá nó sợ học, lên lớp 4 gấu nhà em nó đi công tác mà phi thẳng về cô hiệu trưởng xin chuyển sang cô khác không giỏi bằng nhưng rất tận tụy và quý trẻ. Sang lớp này con hoạt bát, nhanh nhẹn và thích đi học, năm đấy lớp con cũng phải có đến 7-8 cháu có được cái giải Quận với cả vàng/bạc gì đấy của mấy cái thi online thế là các cháu thẳng tiến cấp 2 trường điểm bố mẹ cũng nhàn. Đến h lên C3 rồi năm nào Tết cũng cứ đòi xuống cô chơi, được cái nhà cháu ở tập thể các con các cháu thay nhau học cô nên năm nào cũng đi cả tập đoàn
Con bé đó nhà cháu năm này vào lớp 10 rồi. Cấp 1 thì được cô lớp 3 và thầy lớp 5 dậy là có tâm. Sang cấp 2 con học lớp cuối của khối cô môn phụ làm CN cô ko chèn ép con lại tự tin học luôn đứng đầu lớp.

Dogmatix

Xe tăng
Chạy trường, chạy lớp, giờ chạy cả giáo viên chủ nhiệm lớp...ngành dục nát thật
"Chuyện nực cười ở lớp 1A con nhà em. Góp mỗi người 300.000 đồng để chọn giáo viên tốt, dạy khi các con lên lớp 2. Như vậy là có giáo viên tốt và giáo viên không tốt à mọi người, hay là hội phụ huynh bày vẽ ra?. Hỏi các lớp khác có làm vậy không thì trả lời họ cũng làm như vậy",
Cái này diễn ra nhiều năm nay ở nhiều trường cấp 1 ở nội thành rồi. Càng trường điểm, càng phổ biến kiểu nhờ hiệu trưởng thu xếp giáo viên TỐT cho lớp con mình. Bởi vậy hiệu trưởng mấy trường cấp 1 giàu bỏ mẹ.

jazzzzz

Xe lăn
Do phụ huynh sao chửi ngành Dục

santavn

Xe tải
Chuyện này có thật, 2 f1 nhà e đã từng qua tại 1 trường TH quận 2 Bà.

Mít tố nữ

Xe tăng
Các thày cô còn phải chạy học sinh nữa. Cố gắng để được chủ nhiệm lớp chon,toàn học sinh ngoan và giỏi.
Ha ha ... cô chủ nhiệm lớp cũ của con em cũng tha thiết với lớp lắm, không hiểu sao lại có phụ huynh nêu sáng kiến là phụ huynh cả lớp làm đơn kiến nghị nhà trường xin cho cô làm chủ nhiệm năm tới nữa. Em sợ quá... may mà nhiều người không mặn mà lắm với sáng kiến đó không thì mệt. Các phụ huynh cứ tưởng mình khôn, em nói thật phân công ai chủ nhiệm các thầy cô trong ban giám hiệu cũng tính hết rồi. Họ cũng phải chọn mặt gửi vàng để đảm bảo thành tích cho nhà trường. Nhiệm vụ của phụ huynh em nghĩ là phối hợp với thầy cô và nhà trường và để ý nhắc nhở con học hành cho tốt thay vì chạy chọt linh tinh. Tập thể lớp tốt thì tự khắc có giáo viên tốt đứng lớp thôi.

phuongmit

Xe cút kít
Có lẽ đúng là vì cơ chế này nên cần BPH như cụ nói để lo cho các con, vậy nên ai chửi PBH mà con họ vẫn đang được phục vụ thì đúng là tệ. Trường quốc tế các lớp không có BPH, và chẳng sao cả.
trường tư,quốc tế k cần BPH cũng dc, vì sao, vì tất cả dc phản ánh vào giá và cơ chế dc định sẵn rồi. Cơ cở vật chất đầu vào, điều hòa, bàn ghế các thứ đều sẵn sàng, 1 số trường ngày lễ ngày tết 20/11 GV chỉ dc nhận duy nhất 01 bó hoa từ PH, quà khác đều bị từ chối, nó là luật luôn cụ ạ. Trong quá trình học PH làm việc thẳng với nhà trường, mà thông thường những trường này dc set up chuẩn rồi thì gần như chả có phát sinh gì cần giải quyết đâu. Bố mẹ nộp tiền và con đi học thôi, trong quá trình gần như k có việc gì cho BPH cả, nó khác hẳn với trường công từ lúc thò chân vào cổng trường rồi

nowhereland

Xe điện
Vai trò ban phụ huynh chủ yếu phục vụ lợi ích của nhà trường, giáo viên chủ nhiệm. Còn phục vụ quyền lợi của các con rất ít, nhưng rất chăm nghĩ ra các khoản thu quỹ để thụt két phụ huynh học sinh. Nên dẹp bỏ cho môi trương giáo dục trong sạch hơn.
Mặt khác, đề nghị nhà nước xem xét việc lương thưởng, quyền lợi của người giáo viên cho phù hợp. Ví dụ phải ngang bằng quyền lợi của các lực lượng vũ trang chẳng hạn, để giáo viên toàn tâm toàn ý vào việc trồng người. Lúc nào cũng tung hô nghề cao quý mà lương thưởng quá rẻ mạt, bảo sao không tiêu cực.

Nam việt nam

Xe buýt
Mẹ con cháu nhà em đang buồn mà xin chuyển lớp cho con không biết có được ko đây. Cháu đi học lớp 3 về phản ánh, cô chủ nhiệm toàn gọi các cháu: "tao - mày". Chán thật

nowhereland

Xe điện
Ơ ... em vừa làm công tác phụ huynh xong đây .Ngan già ở trong BPH hôm nay vừa sai đi mua cây lau nhà mang đến lớp để cô lau dọn sang tuần đón các con đi học . Xin lỗi em văng phát cái loại chửi ban phụ huynh là loại *** ra gì . Bỏ công bỏ sức ra phục vụ các con trong đó có con các ông bà ban phụ huynh họ đc cái mịe gì mà các ông bà chửi họ . Họ vì con họ nhưng con các ông bà đc sướng lây đấy . Giỏi thì vào ban phụ huynh bỏ thời gian công sức ra xem mình có làm được ko rồi hãy chửi . Cơ chế này nó đủ khốn rồi ko có ban phụ huynh các ông bà ngồi đấy mà chờ nhà nc hay bộ giáo dục nó lo cho các con nhé .Đừng mơ 😬
Các ông các bà tự nguyện xin vào BPH mục đích chính là để cầu cạnh quyền lợi cho con các ông các bà là chính, chứ ai bắt vào? Mấy cái việc ông nói ấy, nhà trường có đủ đội ngũ từ giáo viên đến lao công phục vụ, kể cả trông coi bán trú (tiểu học), không có mợ chợ vẫn họp nhé, cần gì cái BPH giả cầy.

Anhdex

Xe tăng
Vai trò ban phụ huynh chủ yếu phục vụ lợi ích của nhà trường, giáo viên chủ nhiệm. Còn phục vụ quyền lợi của các con rất ít, nhưng rất chăm nghĩ ra các khoản thu quỹ để thụt két phụ huynh học sinh. Nên dẹp bỏ cho môi trương giáo dục trong sạch hơn.
Mặt khác, đề nghị nhà nước xem xét việc lương thưởng, quyền lợi của người giáo viên cho phù hợp. Ví dụ phải ngang bằng quyền lợi của các lực lượng vũ trang chẳng hạn, để giáo viên toàn tâm toàn ý vào việc trồng người. Lúc nào cũng tung hô nghề cao quý mà lương thưởng quá rẻ mạt, bảo sao không tiêu cực.
Con cụ học trường gì nếu tư tôi ko bàn ? Nếu cụ nghĩ BPH nghĩ cách kiếm tiền từ phụ huynh thì loại người như cụ tôi khinh . Thưa với cụ từ chai nước con cụ uống khi đi thăm quan hay tổ chức sinh nhật cho các con và đủ thứ khác cụ nghĩ nhà nước đài thọ cho à với cái cơ chế chính sách này chờ đấy nhé có thì cũng xin duyệt chán đến lúc đó chắc các con cũng học xong rồi . Chi vào việc 8/3 20/11 họ cũng phải xin phép các cụ mợ đàng hoàng chi bao nhiêu như nào đều hỏi trước lấy ý đa số mới dám quyết .Nói thật ngan già nhà tôi đang trong ban phụ huynh tôi cũng ko muốn cho làm tự dưng mua việc vào người rồi gặp loại như cụ lại mang tiếng ra ăn chặn nọ kia . Cụ là đàn ông thì xem lại bản thân đi .Đi hát hò bo gái 500 -1 củ thì ko tiếc đây bỏ ra phục vụ con mình thì tiếc 😬 nếu cụ có con nhỏ đôi khi đi đón về nó cầm gói kẹo khoe nay lớp tổ chức sinh nhật bạn ABC thì cụ thấy sao ? Việc của cụ mới chỉ là đóng tiền mà đã kêu ca thì như tôi nói ở trên ý .Thử vào ban phụ huynh đi rồi biết .Toàn việc không tên mà ko làm thì thương các con làm thì gặp thể loại nghĩ như cụ lại mang tiếng đấy .

Anhdex

Xe tăng
Các ông các bà tự nguyện xin vào BPH mục đích chính là để cầu cạnh quyền lợi cho con các ông các bà là chính, chứ ai bắt vào? Mấy cái việc ông nói ấy, nhà trường có đủ đội ngũ từ giáo viên đến lao công phục vụ, kể cả trông coi bán trú (tiểu học), không có mợ chợ vẫn họp nhé, cần gì cái BPH giả cầy.
Dạ thưa cụ là nhà tôi tự dưng bị rơi vào đầu chứ xin xỏ gì .Cầu cạnh gì quyền lợi gì cho đứa học sinh lớp 1 hay 2 hử cụ ? Con nhà tôi chả được ưu tiên gì hết vẫn ăn vẫn học y các bạn chỉ có mẹ nó mua việc vào người thôi nhé . Mà thôi còm trên tôi nói rồi khỏi tranh cãi với cụ cho mất công mua bực 😬

nowhereland

Xe điện
Con cụ học trường gì nếu tư tôi ko bàn ? Nếu cụ nghĩ BPH nghĩ cách kiếm tiền từ phụ huynh thì loại người như cụ tôi khinh . Thưa với cụ từ chai nước con cụ uống khi đi thăm quan hay tổ chức sinh nhật cho các con và đủ thứ khác cụ nghĩ nhà nước đài thọ cho à với cái cơ chế chính sách này chờ đấy nhé có thì cũng xin duyệt chán đến lúc đó chắc các con cũng học xong rồi . Chi vào việc 8/3 20/11 họ cũng phải xin phép các cụ mợ đàng hoàng chi bao nhiêu như nào đều hỏi trước lấy ý đa số mới dám quyết .Nói thật ngan già nhà tôi đang trong ban phụ huynh tôi cũng ko muốn cho làm tự dưng mua việc vào người rồi gặp loại như cụ lại mang tiếng ra ăn chặn nọ kia . Cụ là đàn ông thì xem lại bản thân đi .Đi hát hò bo gái 500 -1 củ thì ko tiếc đây bỏ ra phục vụ con mình thì tiếc 😬 nếu cụ có con nhỏ đôi khi đi đón về nó cầm gói kẹo khoe nay lớp tổ chức sinh nhật bạn ABC thì cụ thấy sao ? Việc của cụ mới chỉ là đóng tiền mà đã kêu ca thì như tôi nói ở trên ý .Thử vào ban phụ huynh đi rồi biết .Toàn việc không tên mà ko làm thì thương các con làm thì gặp thể loại nghĩ như cụ lại mang tiếng đấy .
Loại mở mồm ra ăn nói thế này vẫn ưỡn ngực vào BPH, thì biết cái BPH đấy nó thế nào rồi đấy.

Có cái đầu để nghĩ đấy, thử tính toán các khoản chi trong năm xem có đến 70% là chi cho trường, thầy/cô lễ lạt các dịp lễ tết hay không?

Tôi có 1 đứa học trường công cấp 1-2 thôi, còn từ cấp 3 và đứa thứ 2 tôi cho học tư lâu rồi. Tiền tất nhiên là thiếu, nhưng không thiếu 1-2tr cho cái quỹ BPH đấy, vấn đề là nó lố bịch.

ruou_nep_40

Xe buýt
Cụ nhầm rồi, BPH trường tư hoạt động mọi thứ vì các cháu là trên hết, còn thường xuyên đấu tranh với trường lên gặp hiệu trưởng về những vấn đề liên quan đến ăn uống ngủ nghỉ học tập bố trí giáo viên này nọ, cũng ko là công cụ của giáo viên chủ nhiệm mà chỉ nắm bắt các chương trình cho các cháu để phối hợp tổ chức cho vui hơn

nowhereland

Xe điện
Cụ nhầm rồi, BPH trường tư hoạt động mọi thứ vì các cháu là trên hết, còn thường xuyên đấu tranh với trường lên gặp hiệu trưởng về những vấn đề liên quan đến ăn uống ngủ nghỉ học tập bố trí giáo viên này nọ, cũng ko là công cụ của giáo viên chủ nhiệm mà chỉ nắm bắt các chương trình cho các cháu để phối hợp tổ chức cho vui hơn
Trường tư cũng tùy trường, trường như cụ nói tôi chưa biết nhưng trường tư con tôi đang học cũng có BPH, nhưng vấn đề kinh phí và hoạt động là chấp nhận được vì lợi ích giữa trường, giáo viên và các cháu là 50/50.

Còn trường công đúng như tôi nói bên trên, đóng góp chia 2 kỳ cao gấp đôi trường tư nhưng chi phí hoạt động cho giáo viên và các cháu là 70/30 hay thậm chí 80/20 luôn.

Koka2015

Xe tăng
Dm.
Giải tán ngay cái hội PHHS càng sớm càng tốt.
Sao phải giải tán, người dân có quyền tự do lập hội, giống như hội Canon, hội đạp xe... cụ ko thích thì cụ ko tham gia hội phụ huynh của lớp con cụ học.

matizvan2009

Xe ba gác
Nếu có cơ chế thì thế cũng tốt.
Hôm họp ph cuối năm rồi hph cũng có ý kiến là kiến nghị chọn gvcn cho năm tới. Em bảo thôi, chọn không được thí chuyện đến tai cô khác (mà được phân công làm gvcn) thì cũng mệt cho các cháu

STElectrics

Xe lăn
Chuyện nực cười ở lớp 1A con nhà em. Góp mỗi người 300.000 đồng để chọn giáo viên tốt, dạy khi các con lên lớp 2. Như vậy là có giáo viên tốt và giáo viên không tốt à mọi người, hay là hội . Hỏi các lớp khác có làm vậy không thì trả lời họ cũng làm như vậy.
Trường có nhõn cô dạy giỏi nhất mà lớp nào cũng chạy, rốt cục tiền vào túi ai ạ?

matizvan2009

Xe ba gác
động tí là chửi. xh nó vận hành thế rồi phải chịu. e trưởng ban phụ huynh 2 f1. năm nào chưa vào học các bố các mẹ đã giục loạn lên phải giành bằng đc cô giáo tốt nhất khối. bao xèng ko quan trọng. có năm đc có năm ko vì đâu phải mỗi lớp con m chạy maraton đâu. e kinh nguyệt chục năm nay rồi ạ
Dèo mẹ. Chức trưởng hph lớp là chức danh déo được từ chức