[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

ntpine

Xe tải
E viết sơ qua công việc của trưởng Ban PH cấp 1-2-3 e đang làm, nhờ các bác đã từng làm bổ sung
Họp với lớp và trường: Năm ít nhất 3 lần x2 (vì trước mỗi cuộc họp PH lớp là họp trường và khối đả thông tư tưởng) = 6 cuộc
Gặp Ban GH: Tặng quà hoa (tự nguyện, chả ai bắt) ít nhất 3 lần/năm: 20/10, 20/11, 8/3, chưa kể Khai và bế giảng
Đi: Ít nhất 1 cuộc/năm dã ngoại của các cháu
Tham gia giám sát ăn uống bếp trường 2 năm/lần, dậy sớm vãi ra thường 6Am đã phải có mặt.
Sự kiện: Tết Trung thu, Giáng sinh, bánh trôi bánh chay, ăn chia tay lớp, đau đầu phần thưởng
Ký: Đồng thuận các loại văn bản liên quan đến đại diện PH, phần lớn không thể thay đổi gì dù có ký hay không
Khuân vác Sửa chữa: kê bàn mang ghế, thay đồ bán trú, chuyển lớp, sơn sửa, xin phép trường được vào thay vật tư, sửa chữa
Tiền: Cầm quỹ, ứng tiền, tính toán báo cáo
Điện thoại: Không giới hạn 9 tháng 10 ngày của năm (cô cần, con cần, học sinh cào nhau, mất đồ, yêu nhau chả thiết học, bố mẹ quên đóng quỹ, hỏng quạt, mất điều khiển, đồng thuận thay điều hoà...)
Chuyện ABCD...xin đổi cô đổi lớp đổi giáo viên bộ môn...

Vậy mà đến cuối năm, rất rất hiếm lời cảm ơn nào đến từ các bác PH đi họp gửi đến BPH, 90% PH đến chỉ để có mặt hoặc xếp hàng nói riêng với cô về con mình rồi nhanh nhanh chóng chóng về).
So với Phụ huynh thông thường: Họp tối đa 3 cuộc/năm, đóng quỹ rồi về. Các bác tự hiểu nhé.
Được cái làm ban PH hiểu con mình trong lòng bàn tay, thấy cả sự hay ho dở hơi của lớp, trưởng thành cùng con, đó không chỉ là trách nhiệm mà còn là sự kết nối.
Các bác có con tuổi cấp 2-3 chắc hiểu điều này nhất, để rồi khối vị PH con ngấp nghé vào ĐH lại đôn đáo than thở: "Sao bọn trẻ con ương bướng, chả có đam mê hay được cái tích sự gì".
Chúng nó nói điều nó thích làm với người hay chơi với nó, bố mẹ tuổi j.

Chỉnh sửa cuối:

uoat_LX

Xe điện
Chạy trường, chạy lớp, giờ chạy cả giáo viên chủ nhiệm lớp...ngành dục nát thật
"Chuyện nực cười ở lớp 1A con nhà em. Góp mỗi người 300.000 đồng để chọn giáo viên tốt, dạy khi các con lên lớp 2. Như vậy là có giáo viên tốt và giáo viên không tốt à mọi người, hay là hội phụ huynh bày vẽ ra?. Hỏi các lớp khác có làm vậy không thì trả lời họ cũng làm như vậy",
Đây là nét đẹp của truyền thống học từ cha ông 🤭🤭🤭 ông bà xưa chẳng có câu " tầm thầy học đạo " ," muốn con hay chữ phải yêu lấy thầy" ai đó còn mơ hồ,rằng thầy cô nào cũng như nhau, thì không cùng quan điểm với em ,con cái sẽ thiệt thòi. Sau vài năm làm hội trưởng ph lớp,em là người âm thầm chạy trường,chạy lớp cho con ,bởi trong nhiều thầy cô có ít người đẹp người đẹp nết và dạy giỏi .Do cả 2 vc bận bịu với công việc,nên bàn nhau tìm cho con một người mẹ ở trường,mong cho con lớn lên hồn nhiên.
Chọn lọc tự nhiên, đó là quy luật.Đây là ý kiến của cá nhân em , không luận đúng sai, các cụ đọc cho biết, nếu cụ nào không vừa ý cũng xin không phản biện.

conghuyDA

Xe máy
F1 là cháu lớp 1 học cô giáo dậy giỏi con nhà cháu thì nhát cô thì chèn ép đếm mức con bé sợ muốn đi vs cũng ko dán xin ra bĩnh luôn ra quần. E thấy nên tìm cô giáo có tâm thì tốt hơn là cô dậy giỏi. Cô dậy giỏi có cách ép học sinh phải học sẽ làm cho bé sợ quá giống như con nhà cháu
Em đồng ý với cụ, giáo viên có tâm tận, tụy với các con và biết khơi gợi tinh thần các con mới quan trọng. Gái út nhà em từ lớp 1-3 học cô giỏi cơ mà cô ép quá nó sợ học, lên lớp 4 gấu nhà em nó đi công tác mà phi thẳng về cô hiệu trưởng xin chuyển sang cô khác không giỏi bằng nhưng rất tận tụy và quý trẻ. Sang lớp này con hoạt bát, nhanh nhẹn và thích đi học, năm đấy lớp con cũng phải có đến 7-8 cháu có được cái giải Quận với cả vàng/bạc gì đấy của mấy cái thi online thế là các cháu thẳng tiến cấp 2 trường điểm bố mẹ cũng nhàn. Đến h lên C3 rồi năm nào Tết cũng cứ đòi xuống cô chơi, được cái nhà cháu ở tập thể các con các cháu thay nhau học cô nên năm nào cũng đi cả tập đoàn

moly

Xe tăng
E viết sơ qua công việc của trưởng Ban PH cấp 1-2-3 e đang làm, nhờ các bác đã từng làm bổ sung
Họp với lớp và trường: Năm ít nhất 3 lần x2 (vì trước mỗi cuộc họp PH lớp là họp trường và khối đả thông tư tưởng) = 6 cuộc
Gặp Ban GH: ít nhất 3 lần/năm: 20/10, 20/11, 8/3, chưa kể Khai và bế giảng
Tham gia giám sát ăn uống bếp trường 2 năm/lần, dậy sớm vãi ra thường 6Am đã phải có mặt.
Sự kiện: Tết Trung thu, Giáng sinh, bánh trôi bánh chay, ăn chia tay lớp...
Ký: Đồng thuận các loại văn bản liên quan đến đại diện PH, phần lớn không thể thay đổi gì dù có ký hay không
Điện thoại: Không giới hạn 9 tháng 10 ngày của năm (cô cần, con cần, học sinh cào nhau, bố mẹ quên đóng quỹ, hỏng quạt, mất điều khiển, đồng thuận thay điều hoà...)
Chuyện ABCD...đổi cô đổi lớp đổi giáo viên bộ môn...

Vậy mà đến cuối năm, rất rất hiếm lời cảm ơn nào đến từ các bác PH đi họp gửi đến BPH, 90% PH đến chỉ để có mặt hoặc xếp hàng nói riêng với cô về con mình).
So với Phụ huynh thông thường: Họp tối đa 3 cuộc/năm, đóng quỹ rồi về. Các bác tự hiểu nhé.
Được cái làm ban PH hiểu con mình trong lòng bàn tay, đó không chỉ là trách nhiệm mà còn là sự kết nối. Các bác có con tuổi cấp 2-3 chắc hiểu điều này nhất
lớp con em cúoi năm gần như tất cả gửi lời cảm ơn ban phu huynh. Nhờ có nguườ bỏ thời gian và công sức ra con mơí có các hđ: trng thu, snh nhật...

butchikim

Xe ba gác
Loạn gì, một hình thức của xã hội hoá (hơi tiêu cực xíu là biến tướng) 🤣

moly

Xe tăng
Nếu nhnf theo hướng tích cực thf gv tốt đc phụu huynh chọn thì cũng là động lực và sự công nhận đố với gv gioỉ chứ ko phải cào bằng

Hanamlut

Xe buýt
Chạy trường, chạy lớp, giờ chạy cả giáo viên chủ nhiệm lớp...ngành dục nát thật
"Chuyện nực cười ở lớp 1A con nhà em. Góp mỗi người 300.000 đồng để chọn giáo viên tốt, dạy khi các con lên lớp 2. Như vậy là có giáo viên tốt và giáo viên không tốt à mọi người, hay là hội phụ huynh bày vẽ ra?. Hỏi các lớp khác có làm vậy không thì trả lời họ cũng làm như vậy",
Có thật hay không thì em không biết, nhưng chỉ thấy sự vô lí trong lời dẫn của cụ: các lớp khác cũng làm như vậy. Lớp nào cũng như vậy thì chọn gì. Thế cả trường giỏi rồi còn gì.

hakubyo

Xe máy
Các cụ ở đây chỉ giỏi kêu. Ban phụ huynh các lớp là dựa trên tinh thần tự nguyện hoặc được bầu chọn. Nếu các cụ thấy người ta làm không tốt thì góp ý hoặc có ngon thì nhảy vào mà làm. Xem có làm nổi bằng người ta không hay còn ngu hơn.

Vợ ck em đi làm rất bận,nên các hoạt động của lớp con đều không tham gia được. Ban phụ huynh cực kỳ nhiều việc. Mua sách vở, mua quà cho các con, lễ tết, sinh nhật tháng... đều là ban phụ huynh đứng ra tổ chức. Trường với lớp làm gì có kinh phí cho mấy vụ này, không phải quỹ phụ huynh thì đào đâu ra.

Đầu năm học, ban phụ huynh còn đến lớp kiểm tra cơ sở vật chất, dọn dẹp, kê kê ghế cho các con. Em bận không tham gia được nên bảo luôn: các anh chị xem cần mua gì bổ sung gì em đóng tiền, không phàn nàn nửa câu. Ban phụ huỵnh họ vẫn phải nộp tiền đầy đủ như con các cụ, chả được bớt xu nào và vẫn phải è cổ ra vác tù và hàng tổng. Không động viên nhau được thì thôi còn đâm ngang.

Như vụ này kể chuyện thật 100% trong lớp con em (tiểu học). Ngày 8/3 chị trg ban phụ huynh bào mua hoa hồng có giấy bóng kính và thắt nơ cho các bé gái, giá 15k/bông, lớp 30 bạn nữ thêm 1 bó hoa tặng cô chủ nhiệm là hết 750k đồng. Thế là 1 mẹ xồn xồn nhảy ngược lên. Sao hoa gì mà đắt thế, chợ nhà em hoa hồng bán theo bó 100k cả ôm... bla bla. Mấy chị kia im không nói gì nhưng em thấy chối tỉ quá. Phải lên tiếng. Vậy chị đứng ra mua cho các con đi. Mua hoa, mua giấy bọc, mua nơ về gói xong mang đến lớp cho các con, bảo thủ quỹ chi cho chị hằn 500k cho nó xông xênh. Xong xuôi thừa thì trả lại quỹ lớp. Thế là mẹ kia kêu ầm lên, em làm gì có thời gian, em phải đi làm, đấy là em nói thế thôi. Rồi lặn mấy hút con mẹ hàng lươn. Em chốt phát cuối luôn. Vâng, ban phụ huynh ai cùng bận đi làm cả, mua luôn ở hàng hoa là hợp lý rồi, ai mua được giá tốt hơn thì nhận. Không thì cứ thế mà làm. End đẹp.

Nói thật không phải vì con cháu mình, chả ai thích làm ban phụ huynh đâu. Nhiều việc không tên, dễ mang tiếng. Thời này rồi, làm như ăn đc tiền của các bố các mẹ dễ lắm ý. Nếu thấy làm được tốt hơn thì nhảy vào mà làm. Thấy người ta làm không tốt thì lúc họp đứng lên góp ý. Còn làm không làm, nói không nói nhưng lại âm thầm để bụng xong nói xấu sau lưng. Chả ra cái gì cả. Em nói thật

Anhdex

Xe tăng
Ơ ... em vừa làm công tác phụ huynh xong đây .Ngan già ở trong BPH hôm nay vừa sai đi mua cây lau nhà mang đến lớp để cô lau dọn sang tuần đón các con đi học . Xin lỗi em văng phát cái loại chửi ban phụ huynh là loại *** ra gì . Bỏ công bỏ sức ra phục vụ các con trong đó có con các ông bà ban phụ huynh họ đc cái mịe gì mà các ông bà chửi họ . Họ vì con họ nhưng con các ông bà đc sướng lây đấy . Giỏi thì vào ban phụ huynh bỏ thời gian công sức ra xem mình có làm được ko rồi hãy chửi . Cơ chế này nó đủ khốn rồi ko có ban phụ huynh các ông bà ngồi đấy mà chờ nhà nc hay bộ giáo dục nó lo cho các con nhé .Đừng mơ 😬

HUMMER H2 SUV

Xe container
Trường có giáo viên tốt, kém tốt, cứ theo thứ tự 1-2-3..., ai muốn con mình học tốt thì chạy vào cái lớp cô giáo giậy tốt làm chủ nhiệm, chứ sao lại có chuyện chạy xin chuyển giáo viên???
Giả sử có 3 lớp đều muốn chạy xin cô A nào đó làm chủ nhiệm thì thành đấu giá à?

Nếu nhnf theo hướng tích cực thf gv tốt đc phụu huynh chọn thì cũng là động lực và sự công nhận đố với gv gioỉ chứ ko phải cào bằng
Nói chung nó cũng như vào viện có khám thường, khám bác sĩ, khám giáo sư thôi, cũng ko có gì to tát cả :D

phuongmit

Xe cút kít
Gặp Ban GH: ít nhất 3 lần/năm: 20/10, 20/11, 8/3, chưa kể Khai và bế giảng
Sự kiện: Tết Trung thu, Giáng sinh, bánh trôi bánh chay, ăn chia tay lớp...
Điện thoại: Không giới hạn 9 tháng 10 ngày của năm (cô cần, con cần, học sinh cào nhau, bố mẹ quên đóng quỹ, hỏng quạt, mất điều khiển, đồng thuận thay điều hoà...)
Chuyện ABCD...đổi cô đổi lớp đổi giáo viên bộ môn...

Vậy mà đến cuối năm, rất rất hiếm lời cảm ơn nào đến từ các bác PH đi họp gửi đến BPH, 90% PH đến chỉ để có mặt hoặc xếp hàng nói riêng với cô về con mình).
Được cái làm ban PH hiểu con mình trong lòng bàn tay, đó không chỉ là trách nhiệm mà còn là sự kết nối. Các bác có con tuổi cấp 2-3 chắc hiểu điều này nhất
Để e tổng hợp cho cụ nhé :))
- Tháng 8: nhận lớp mới cô mới, set up, vệ sinh, kê dọn lớp cùng GVCN mới. BPH tham gia, kêu gọi dc vài PH nhiệt tình gần trường tham gia cùng. Cố lái vào ngày cuối tuần để k phải sắp xếp xin nghỉ. Kiểm tra ĐH, quạt, đèn, cần xử lý báo nhà trường hoặc bỏ quỹ lớp ra xử lý
- Tháng 9: khai giảng, BPH sắp xếp 1 người đến dự ở trường. Sau đó sẽ chuẩn bị cho lễ trung thu, tặng quà, ăn uống, mâm ngũ quả tuỳ quy mô và quy định của nhà trường. Cbi họp ph đầu năm
- Tháng 10: 20/10, đi cùng bph khối đến chúc mừng bgh thì đi k thì thôi, sang lớp tặng quà chúc mừng gvcn
- Tháng 11: 20/11, khá nhiều hoạt động chào mừng, múa hát văn nghệ, tập tành, mua bán đạo cụ, sắp xếp thời gian qua cổ vũ các con tập tành biểu diễn và chúc mừng bgh, gvcn. Thời gian chả tính dc tuỳ quy mô hàng năm
- Tháng 12: 1 buổi tổ chức noel, tặng quà hoặc ăn bánh kẹo nhẹ nhàng bên lớp tuỳ quy mô
- Tháng 1: tổng kết hk1, mua quà tặng các con, tặng vào ngày tổng kết, chuẩn bị họp ph hk1. Chúc tết dương lịch
- Tháng 2: chúc tết âm lịch nhà trường và gvcn
- Tháng 3: chúc mừng 8/3
- Tháng 4: nghỉ ngơi chưa có hoạt động gì
- Tháng 5: tổng kết hk2, mua phần thưởng, chụp ảnh lưu niệm, liên hoan. Chia và phát sách giáo khoa cùng gvcn cho hs đăng kí mua. Cbi họp ph cuối năm. Tạm thời kết thúc hoạt động
- Tháng 6 và 7: giải quyết tồn đọng giữa nhà trường với lớp nếu có. K nhiều việc, coi như nghỉ dc đoạn này để sang tháng 8 tiếp tục hành trình.
- Trong quá trình làm còn tỉ việc chưa gọi dc tên, kết nối giải quyết bức xúc của PH với gv và nhà trường. Phải thành thạo kĩ năng cầm ít tiền nhưng phải mua dc đồ chuẩn, chiết khấu cao để đủ thu chi. Còn về PH thì thôi e chả kể, nhiều pha ghi dc vào sách đỏ cần bảo tồn cmnl ;))

toyennha

Xe lăn
Chuyện bt.
Cái không tốt là người ta không công khai dẫn đến thất thu ngân sách và tăng tiêu cực.
Nên đấu thầu giáo viên công khai, để tất cả giáo viên xây dựng thương hiệu cho mình thật tốt cả chất lượng lẫn hình thức và qua đó tăng thu nhập.
Tại sao cứ chê bai +s trong khi các cụ cứ giữ tư duy bao cấp đổ đồng?
Những gì cụ nói gv sư phạm dạy cùng má em làm đầy! Luyện thi đại học. Thầy ko tiếng lớp đông ko cụ?

brick

Xe buýt
Ngày xưa thời phong kiến, học trò đi tìm thầy tốt là chuyện thường mà cụ.

phuongmit

Xe cút kít
Ơ ... em vừa làm công tác phụ huynh xong đây .Ngan già ở trong BPH hôm nay vừa sai đi mua cây lau nhà mang đến lớp để cô lau dọn sang tuần đón các con đi học . Xin lỗi em văng phát cái loại chửi ban phụ huynh là loại *** ra gì . Bỏ công bỏ sức ra phục vụ các con trong đó có con các ông bà ban phụ huynh họ đc cái mịe gì mà các ông bà chửi họ . Họ vì con họ nhưng con các ông bà đc sướng lây đấy . Giỏi thì vào ban phụ huynh bỏ thời gian công sức ra xem mình có làm được ko rồi hãy chửi . Cơ chế này nó đủ khốn rồi ko có ban phụ huynh các ông bà ngồi đấy mà chờ nhà nc hay bộ giáo dục nó lo cho các con nhé .Đừng mơ 😬
Em làm vài năm gặp nhiều PH như cụ kể lắm, nhưng mà thôi đó là xã hội, chả tránh dc :)) đợt năm lớp 1 em xây dựng dự toán hoạt động, thu 500k/hs/hk để hoạt động. Có mẹ gáy úi thu nhiều thế, 700k/2 hk còn thừa tiền. Em đưa cmnl đầu việc cho làm, bảo đây mời mẹ, mẹ cầm lái đi tôi nhường luôn. Ngồi nhân nhân nhẩm nhẩm 1 lúc rồi cút mất, những lần đóng tiền sau vẫn k quên khóc với theo đóng tiền quỹ lớp 500k 1 hk là nhiều =))

Rivers

Xe container
Đúng là ngành công nghiệp không khói.

dzoro

Xe điện
Giáo viên cũng là một nghề và do đó có giáo viên giỏi và giáo viên không giỏi. Nếu được chọn giáo viên cho con thì em cũng chọn.

thanh.long

Xe tăng
Các cụ ở đây chỉ giỏi kêu. Ban phụ huynh các lớp là dựa trên tinh thần tự nguyện hoặc được bầu chọn. Nếu các cụ thấy người ta làm không tốt thì góp ý hoặc có ngon thì nhảy vào mà làm. Xem có làm nổi bằng người ta không hay còn ngu hơn.

Vợ ck em đi làm rất bận,nên các hoạt động của lớp con đều không tham gia được. Ban phụ huynh cực kỳ nhiều việc. Mua sách vở, mua quà cho các con, lễ tết, sinh nhật tháng... đều là ban phụ huynh đứng ra tổ chức. Trường với lớp làm gì có kinh phí cho mấy vụ này, không phải quỹ phụ huynh thì đào đâu ra.

Đầu năm học, ban phụ huynh còn đến lớp kiểm tra cơ sở vật chất, dọn dẹp, kê kê ghế cho các con. Em bận không tham gia được nên bảo luôn: các anh chị xem cần mua gì bổ sung gì em đóng tiền, không phàn nàn nửa câu. Ban phụ huỵnh họ vẫn phải nộp tiền đầy đủ như con các cụ, chả được bớt xu nào và vẫn phải è cổ ra vác tù và hàng tổng. Không động viên nhau được thì thôi còn đâm ngang.

Như vụ này kể chuyện thật 100% trong lớp con em (tiểu học). Ngày 8/3 chị trg ban phụ huynh bào mua hoa hồng có giấy bóng kính và thắt nơ cho các bé gái, giá 15k/bông, lớp 30 bạn nữ thêm 1 bó hoa tặng cô chủ nhiệm là hết 750k đồng. Thế là 1 mẹ xồn xồn nhảy ngược lên. Sao hoa gì mà đắt thế, chợ nhà em hoa hồng bán theo bó 100k cả ôm... bla bla. Mấy chị kia im không nói gì nhưng em thấy chối tỉ quá. Phải lên tiếng. Vậy chị đứng ra mua cho các con đi. Mua hoa, mua giấy bọc, mua nơ về gói xong mang đến lớp cho các con, bảo thủ quỹ chi cho chị hằn 500k cho nó xông xênh. Xong xuôi thừa thì trả lại quỹ lớp. Thế là mẹ kia kêu ầm lên, em làm gì có thời gian, em phải đi làm, đấy là em nói thế thôi. Rồi lặn mấy hút con mẹ hàng lươn. Em chốt phát cuối luôn. Vâng, ban phụ huynh ai cùng bận đi làm cả, mua luôn ở hàng hoa là hợp lý rồi, ai mua được giá tốt hơn thì nhận. Không thì cứ thế mà làm. End đẹp.

Nói thật không phải vì con cháu mình, chả ai thích làm ban phụ huynh đâu. Nhiều việc không tên, dễ mang tiếng. Thời này rồi, làm như ăn đc tiền của các bố các mẹ dễ lắm ý. Nếu thấy làm được tốt hơn thì nhảy vào mà làm. Thấy người ta làm không tốt thì lúc họp đứng lên góp ý. Còn làm không làm, nói không nói nhưng lại âm thầm để bụng xong nói xấu sau lưng. Chả ra cái gì cả. Em nói thật
Làm trong BPH rất mất thời gian và thấy trưởng BPH họ muốn làm gì cho các cháu cho lớp ý tưởng thế nào chi phí ra sao cũng toàn phải viết tin nhắn rồi tao poll bình chọn, mà toàn việc chung của lớp của các cháu nên thấy đúng là BPH họ làm những việc quá mất thời gian chẳng sung sướng và được ích lợi gì cho cá nhân đâu