[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cứ vào cô xinh là em chăm chỉ đi họp phụ huynh và gặp cô trao đổi riêng
Giờ thầy cô cũng nghiên cứu dữ lắm, thằng bạn em chủ siêu thị nên ông con đã tự được vé lớp trưởng rồi:))

AlexHEO

Xe tăng
Cụ biết giờ là muộn :)
Em hai đứa đang cấp 1 nên biết được 5 năm trước rồi. Năm lớp 1 giáo viên đón lớp rất quan trọng, giáo viên giỏi thì các con có hưng thú học hành, ý thức tốt. Thế nên trường nào cũng có top mấy cô giáo viên chuyên đón lớp 1, phụ huynh nghe tiếng muốn xếp con mình vào đúng cái lớp của gv đấy. Thế nên phải chạy lớp.
Các năm sau luân phiên đổi gvcn, mỗi năm một cô. Thế nên sinh ra cái chuyện tổng kết năm học ban phụ huynh muốn giữ luôn cái cô năm vừa rồi dạy con mình vì hợp cô hợp trò. Cô giáo tâm lý với hs,đôn đốc nhắc nhở một ngày cả chục cái thông báo trong nhóm Zalo, phụ huynh thấy cô quan tâm sát sao với con thì lại chả thích quá.. Rồi phụ huynh trưởng đề xuất với lớp lên gặp hịu chưởng... Còn gặp rồi chắc chắn ko có chuyện nói mồm mà người ta giải quyết đâu 😅

Chelski

Xe điện
Tóm lại, vẫn còn hiện tượng : Chạy trường - Chạy lớp -
Con em năm nay nhỡ chân, đành vào Dân lập
Nhận lớp đi học từ 01/7
Chưa thấy có việc này
Chủ yếu ở bậc Tiểu học và THCS thôi cụ, còn cấp 3 ít đi hoặc kg có mà Dân lập lại càng không có chuyện ấy. Dân Lập, tư thục tốt và có tiếng thì còn hơn Công lập làng nhàng nhiều mà cụ, bởi vì nó hạch toán độc lập như doanh nghiệp, không cải tiến việc dạy dỗ học hành, nâng cao chất lượng giáo viên, cơ sở trường lớp, điều kiện vệ sinh ăn ở và các trải nghiệm thực tế cùng kỹ năng sống, ngoại ngữ ....Để bị tai tiếng thì lấy đâu ra học sinh và doanh thu .

Mũi tên bạc

Xe container
Đứng ngoài chửi thì dễ chứ vào làm có khi còn ngu hơn người ta ấy chứ cụ. Ít nhất mấy ng trong ban phụ huynh còn đc cái nhiệt tình, hơn loại đã éo làm gì chỉ nỏ mồm chửi.
Kính cụ 1000 ly. Làm công tác ở hội phụ huynh là vác tù và hàng tổng. Tháng 12/2021 em họp phụ huynh online; khi cô giáo vừa phát biểu xong thì cô giới thiệu ban phụ huynh phát biểu. Đại diện ban phụ huynh vừa phát biểu xong thì một ông xung phong phát biểu góp ý "Ban phụ huynh đừng có đề cập đến vấn đề khác vì đây là buổi họp cô giáo đã thông báo là trao đổi kết quả học tập của các con học kì 1". Em nghe thấy thế cũng e ngại vì ban phụ huynh không nói gì về quỹ lớp cả mà khi các con học online chỉ động viên cô giáo vài câu vì các cô dạy online vất vả!

wunomint

Xe tải
Càng lớp bé càng cần cụ ạ. Giáo viên vớ vẩn là trẻ nó không thích đi học, nhiều đứa nó khôn suốt ngày nó kêu ốm đòi nghỉ bố mẹ khổ sở đấy.
Cấp 1 chỉ cần giáo viên yêu trẻ, không bị bệnh thành tích là được

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Cái xã hội này nó thế mà, có tiền thì muốn tất cả những thứ tốt nhất cho mình. Đi viện chọn bác sĩ, đi học chọn thầy cô giáo, đăng ký xe chọn biển số... Người có tiền chia sẻ bớt cho người khác thôi

phuongmit

Xe cút kít
Đọc thớt này phải vào buôn luôn vì em trải qua và xử lý rồi :)) hiện tượng này vẫn có, vẫn còn, vẫn tiếp diễn từ bao năm nay, còn việc nó k phổ biến thì phụ thuộc và cách xử lý của từng lớp, từng trường thôi. Câu chuyện lớp thằng lớn nhà e, e làm BPH luôn nhé, trưởng luôn ;)) lớp 1 thì xếp lớp random theo nhà trường k biết cô nào hot cô nào kém. Nhưng đến cuối HK2 lớp 1 thì mới phát sinh. một vài PH nhao nhao lên bảo BPH nghiên cứu phương án để PH góp tiền "chạy" cô tốt lớp 2, mỗi bạn cỡ 200k-250k hết tầm trên 10tr :)) ok xin cảm ơn, ghi nhận ý kiến để còn xử lý. Đầu tiên em phản cmn đối luôn việc này, PH la ó vkl ra bảo ơ trưởng ban chạ quan tâm đến GVCN năm sau của các con ;)) lý do phản đối thì em chụp cho PH xem danh sách GV nhà trường, 100% đạt chuẩn, các cô đạt chuẩn đã qua đánh giá, sát hạch rồi, phải đi tìm tốt của chuẩn là việc làm thừa thãi và thiếu tin tưởng nhà trường. Và việc "nghe nói" cô này tốt là kênh truyền miệng, chỉ có giá trị tham khảo chứ chưa dc kiểm chứng, và giờ nếu PH có đưa tiền tôi cũng chả biết chọn cô nào, và cũng k chọn vì chọn sai thì PH chửi chết. Sau đó em làm 1 bình chọn trên nhóm zalo lớp, tỉ lệ phản đối cao bất ngờ, bỏ lại đội đầu têu trò này lại phía sau và kế hoạch cancel. Lên lớp 2 random dc cô vừa dạy giỏi vừa tâm lý, PH vỗ đùi đen đét bảo chạ mất tiền lại còn ưng hết cả người =))

VCHDHN

Xe container
Cấp 1 chỉ cần giáo viên yêu trẻ, không bị bệnh thành tích là được
Muốn giáo viên yêu trẻ thì p/h cũng phải yêu mến giáo viên. Con cái trong nhà còn có đứa hợp đứa k. Nữa là mấy chục đứa trẻ làm sao yêu xuể:)). Ngoài 1 số việc tạm gọi là " nhiệm vụ chính trị ", k làm hài lòng 1 số p/h thì em thấy BPH nên có.

ngoc_phuong

Xe lăn
Dm.
Giải tán ngay cái hội PHHS càng sớm càng tốt.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Tiêu chí của em là con em khi vào học lớp 1 là làm sao cháu nó đc vui và thoải mái nhất có thể nên e chọn tiêu chí cô yêu trẻ con và nhẹ nhàng .
Còn với cấp 1 thì e thấy tiêu chí cô dạy giỏi là tiêu chí sau thôi .

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
động tí là chửi. xh nó vận hành thế rồi phải chịu. e trưởng ban phụ huynh 2 f1. năm nào chưa vào học các bố các mẹ đã giục loạn lên phải giành bằng đc cô giáo tốt nhất khối. bao xèng ko quan trọng. có năm đc có năm ko vì đâu phải mỗi lớp con m chạy maraton đâu. e kinh nguyệt chục năm nay rồi ạ

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Chuyện bình thường ở huyện. Em bảo rồi phải giải tán khẩn trương cái gọi là Ban phụ huynh, nó làm phá vỡ sự trong sáng của nền giáo dục. Cái này chỉ có anh đứng đầu ngành quyết định. Họp phụ huynh nghe chối hết tai mà vẫn phải im re để con yên ổn học hành.
Nhà trường muốn giữ, ngành gd muốn giữ chứ dân ko ai có nhu cầu. Cái hội này là cánh tay nối dài của nhà trường và là bia đỡ đạn cho nhà trường

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Hài thật cái tính bon chen . Có khi đám chạy cô , chạy thầy chính là " quân xanh " bàn tay nối dài của BGH . Thay vì quan tâm con mình học được cái gì học như thế nào thì lại quan tâm đến thầy cô nó là ai dạy cái gì cho nó ?

NNS

Xe ngựa
Chạy trường, chạy lớp, giờ chạy cả giáo viên chủ nhiệm lớp...ngành dục nát thật
"Chuyện nực cười ở lớp 1A con nhà em. Góp mỗi người 300.000 đồng để chọn giáo viên tốt, dạy khi các con lên lớp 2. Như vậy là có giáo viên tốt và giáo viên không tốt à mọi người, hay là hội phụ huynh bày vẽ ra?. Hỏi các lớp khác có làm vậy không thì trả lời họ cũng làm như vậy",
các lớp khác cũng vậy thì chạy chọt làm eoa gì nhỉ? =))

Hieumos

Xe container
Nhà trường muốn giữ, ngành gd muốn giữ chứ dân ko ai có nhu cầu. Cái hội này là cánh tay nối dài của nhà trường và là bia đỡ đạn cho nhà trường
Em vẫn muốn giữ BPH cụ ạ, và em còn cám ơn các cụ trong BPH lớp F1 con em là đằng khác.

Em muốn con em ngoài việc học trên lớp ra có nhiều hoạt động khác, vui vẻ giao lưu với các bạn. Mà em đếch có thời gian, trong khi có người bỏ công bỏ việc ra đồng hành cùng cô giáo để tổ chức cho con em, em nhàn tênh.

Trung bình 1 củ tiền đóng quỹ BPH một HK, em bớt mồm bớt miệng nghỉ 1-2 buổi uống bia là đủ. Nhưng con em nó sướng.

demax

Xe tăng
Năm nay con em vào lớp 1 có BPH hãm quá. Không rõ cô chỉ định hay gì vì chưa vào năm học chưa ai bầu cả. Đầu năm BPH đứng ra kêu gọi đóng góp tiền lắp điều hòa, tập thể đại diện PH cả khối lớp 1 thống nhất 1 chủng loại đh 18.000BTU không inverter tự nhiên ông trưởng ban PH lớp mình tách ra đòi lắp riêng 1 kiểu có inverter. Mà 2 loại này chênh tiền khá nhiều, lắp chỉ được 1 mùa hè sang năm các con chuyển lớp không mang đi theo được. Lão tự nhận là trưởng BPH nói giọng bố đời trịch thượng kiểu áp đặt mình ngứa mắt làm luôn cái bình chọn giữa việc dùng inverter và không inverter cho phụ huynh trong lớp bình chọn. Kết quả là đa số phụ huynh chọn không inverter không theo ý lão ấy. Số tiền dư ra không mua inverter đủ trả tiền điện cho cả mùa hè. Hài ở chỗ là trong bình chọn cả 2 vc lão ấy cùng vào chọn 1 PA lão ấy áp đặt, mà đúng ra thì mỗi con chỉ được 1 bố hoặc mẹ bình chọn.

hd-vt

Xe container
Hội phụ huynh học sinh là bọn cực ngu dốt. Em không nói tất cả nhưng chắc số em nhọ gặp lần nào cũng vậy.
Thú thực, em chả đi họp hội phụ huynh và tổ dân phố. Tuyền con ngan đi.
Em thấy vớ vẩn, tuy nhiên không phủ nhận là nhiều cá nhân phụ huynh và vài tổ dân phố quá đỉnh. Vd hò nhau mở rộng hẻm, rộng hơn thẳng ngăn nắp đã con mắt. Nhưng hiếm như trúng...3 càng hiccc. :D
Trước em đọc báo thấy vợ chồng thủ tướng Anh là Tô li bờne đi họp phụ huynh cho con mà em sốc thực sự, hay nại phếch lòi nhỉ hehe

vykieu2011

Xe buýt
Chạy trường, chạy lớp, giờ chạy cả giáo viên chủ nhiệm lớp...ngành dục nát thật
"Chuyện nực cười ở lớp 1A con nhà em. Góp mỗi người 300.000 đồng để chọn giáo viên tốt, dạy khi các con lên lớp 2. Như vậy là có giáo viên tốt và giáo viên không tốt à mọi người, hay là hội phụ huynh bày vẽ ra?. Hỏi các lớp khác có làm vậy không thì trả lời họ cũng làm như vậy",
Năm F1 nhà em từ lớp 3 lên 4 cũng thấy các mẹ hò nhau góp tiền mỗi cháo 200k để chon GV. Em vào nhóm làm câu các lớp khác đều góp 200k, các vị phải làm khác biệt tý mới đc chứ lớp nào cũng thế thì hoà cả làng. Thế là em chả phải đóng nữa. Kkkk

vykieu2011

Xe buýt
Năm nay con em vào lớp 1 có BPH hãm quá. Không rõ cô chỉ định hay gì vì chưa vào năm học chưa ai bầu cả. Đầu năm BPH đứng ra kêu gọi đóng góp tiền lắp điều hòa, tập thể đại diện PH cả khối lớp 1 thống nhất 1 chủng loại đh 18.000BTU không inverter tự nhiên ông trưởng ban PH lớp mình tách ra đòi lắp riêng 1 kiểu có inverter. Mà 2 loại này chênh tiền khá nhiều, lắp chỉ được 1 mùa hè sang năm các con chuyển lớp không mang đi theo được. Lão tự nhận là trưởng BPH nói giọng bố đời trịch thượng kiểu áp đặt mình ngứa mắt làm luôn cái bình chọn giữa việc dùng inverter và không inverter cho phụ huynh trong lớp bình chọn. Kết quả là đa số phụ huynh chọn không inverter không theo ý lão ấy. Số tiền dư ra không mua inverter đủ trả tiền điện cho cả mùa hè. Hài ở chỗ là trong bình chọn cả 2 vc lão ấy cùng vào chọn 1 PA lão ấy áp đặt, mà đúng ra thì mỗi con chỉ được 1 bố hoặc mẹ bình chọn.
ko biết cụ ở đâu mà lớp chưa có điều hoà. Năm F1 nhà em vào lớp 1 thì thấy lớp có sẵn Đh rồi, cô chủ nhiệm nói nhà trường thu mỗi cháu 500k gọi là hỗ trợ tiền điện cho 5 năm học cấp 1, ko ai phản đối ji nhưng cũng phải cuối năm trường mới dám thu khoản ấy.

demax

Xe tăng
ko biết cụ ở đâu mà lớp chưa có điều hoà. Năm F1 nhà em vào lớp 1 thì thấy lớp có sẵn Đh rồi, cô chủ nhiệm nói nhà trường thu mỗi cháu 500k gọi là hỗ trợ tiền điện cho 5 năm học cấp 1, ko ai phản đối ji nhưng cũng phải cuối năm trường mới dám thu khoản ấy.
Trường tiểu học mới xây cụ ạ. Năm ngoái mới học được 2 tháng sau Covid là kết thúc năm học nên chưa lắp điều hòa. Năm này mới chính thức học từ đầu năm nên mới lắp.