[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

cucsat123

Xe tăng
lớp con em cũng thế cụ ạ.chả là lớp 3 cô giáo có tốt hơn cô lớp 2 thật.thế là bph đề xướng là muốn cô theo lên lớp 4 thì lobby 10 tr vị chi mỗi mẹ 250k.thấy ít người hưởng ứng quá nên thôi bỏ.thế là hôm rồi con em lớp 4 học cô khác thật.nghĩ thật là là...

cucsat123

Xe tăng
Năm nay con em vào lớp 1 có BPH hãm quá. Không rõ cô chỉ định hay gì vì chưa vào năm học chưa ai bầu cả. Đầu năm BPH đứng ra kêu gọi đóng góp tiền lắp điều hòa, tập thể đại diện PH cả khối lớp 1 thống nhất 1 chủng loại đh 18.000BTU không inverter tự nhiên ông trưởng ban PH lớp mình tách ra đòi lắp riêng 1 kiểu có inverter. Mà 2 loại này chênh tiền khá nhiều, lắp chỉ được 1 mùa hè sang năm các con chuyển lớp không mang đi theo được. Lão tự nhận là trưởng BPH nói giọng bố đời trịch thượng kiểu áp đặt mình ngứa mắt làm luôn cái bình chọn giữa việc dùng inverter và không inverter cho phụ huynh trong lớp bình chọn. Kết quả là đa số phụ huynh chọn không inverter không theo ý lão ấy. Số tiền dư ra không mua inverter đủ trả tiền điện cho cả mùa hè. Hài ở chỗ là trong bình chọn cả 2 vc lão ấy cùng vào chọn 1 PA lão ấy áp đặt, mà đúng ra thì mỗi con chỉ được 1 bố hoặc mẹ bình chọn.
thối hơn nữa là sau khi con nghỉ hè em đố cụ tìm được cái đh lớp cụ mua năm ngoái đấy và thay vào đó là 1 cái đh nhật bãi chỉ có 1 chiều nóng nhé.e đố cụ biết cái đh của lớp con cụ đi đâu =)))

demax

Xe tăng
thối hơn nữa là sau khi con nghỉ hè em đố cụ tìm được cái đh lớp cụ mua năm ngoái đấy và thay vào đó là 1 cái đh nhật bãi chỉ có 1 chiều nóng nhé.e đố cụ biết cái đh của lớp con cụ đi đâu =)))
Có chuyện đó nữa à cụ?

nowhereland

Xe điện
Khóa nào ra trường cũng tặng lại toàn bộ cơ sở vật chất đã mua lại cho trường (điều hòa, máy chiếu, tủ locker đựng đồ bán trú, rèm cửa.....). Nhưng khóa mới vào bao giờ cũng đóng góp các khoản trên lại từ đầu, mà là mua mới cứng chứ không phải đóng bổ sung hay sửa chữa. Không biết các bộ đầu tư cũ được tặng lại nó đi đâu. Đa số là cùng tuyến thì nhà có 2 anh/chị em học gối nhau vào cùng trường, phụ huynh ngạc nhiên phết đấy nhưng đành chịu.

Koka2015

Xe tăng
Nhiều ông PH " đểu" cứ lái vấn đề đi đâu đâu ý. Đầu năm thì lớp nào cũng đóng tiền cơ sở vc, tiền điều hòa nọ kia. Sang năm lại đóng tiếp ah. Thế điều hòa mỗi năm chạy 3 - 4 tháng là hết khấu hao ah. Thối nhất là lớp phải trích 20 - 30 % tiền quỹ của ớp để đóng cho quỹ phụ huynh của trường. Số tiền đó để làm gì ?? chả bao giờ thấy nói.
Điều hòa, máy chiếu...chỉ đóng vào đầu cấp, sang năm dùng lại, con cụ học trường nào mà năm nào cũng đóng vậy? Cụ nghĩ các phụ huynh khác ngu hết hay sao mà năm nào cũng bỏ tiền ra mua mới.
Quỹ lớp trích ra cho quỹ trường để làm quỹ khen thưởng nhà trường, tặng thưởng cho giáo viên, học sinh đạt giải trong các cuộc thi như: Viết chữ đẹp, vẽ tranh, giáo viên dạy giỏi...

cucsat123

Xe tăng
Khóa nào ra trường cũng tặng lại toàn bộ cơ sở vật chất đã mua lại cho trường (điều hòa, máy chiếu, tủ locker đựng đồ bán trú, rèm cửa.....). Nhưng khóa mới vào bao giờ cũng đóng góp các khoản trên lại từ đầu, mà là mua mới cứng chứ không phải đóng bổ sung hay sửa chữa. Không biết các bộ đầu tư cũ được tặng lại nó đi đâu. Đa số là cùng tuyến thì nhà có 2 anh/chị em học gối nhau vào cùng trường, phụ huynh ngạc nhiên phết đấy nhưng đành chịu.
dạ tủ giả bàn ghế rèm cửa thì có thể cụ hoặc hỏng cụ ạ.chứ con đh mà năm dùng 3 4 tháng bảo dưỡng hàng năm mà 5 năm nó hỏng được thì .....

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Điều hoà " máy tính , bàn ghế ngồi tủ học sinh ... là ngon nhất ! Một năm chạy có 2 tháng là 9 và 4 tiền điện tính kiểu ối giời ơi . Hết năm học lại rình thu mới hoặc vẽ đường dây không chịu nổi tải ... nhẽ đâu thế . Điều hoà nhà mình dùng 10 năm chả sao . Máy tính toàn hàng dự án hàng đểu giá trên trời bằng loại cấu hình mạnh nhất đa số hết bảo hành = Thanh lý để lập dự án mới rút được tiền . Đa số hỏng hóc toàn mua mới có sửa chữa gì đâu .

Thanhvuóng71

Xe điện
Điều hòa, máy chiếu...chỉ đóng vào đầu cấp, sang năm dùng lại, con cụ học trường nào mà năm nào cũng đóng vậy? Cụ nghĩ các phụ huynh khác ngu hết hay sao mà năm nào cũng bỏ tiền ra mua mới.
Quỹ lớp trích ra cho quỹ trường để làm quỹ khen thưởng nhà trường, tặng thưởng cho giáo viên, học sinh đạt giải trong các cuộc thi như: Viết chữ đẹp, vẽ tranh, giáo viên dạy giỏi...
Vụ đóng tiền mua hàng năm chỉ áp dụng với các cháu vào đầu cấp thôi, còn tiền sửa chữa , bảo dưỡng , sửa chữa ....thì vẫn nộp đều cụ nhé. Còn quỹ phụ huynh của trường. Tính tb 1 năm 1 học sinh nộp quỹ khoảng 1tr/ hs. Trường cấp 2 có 4 khối x 500hs/ khối = 2000hs × 1 tr= 2 tỷ x 25% ( trích nộp quỹ trường ). Vậy là 1 năm quỹ của trường có 500 tr để thưởng vở sạch chữ đẹp và gv dạy giỏi hả cụ.

Cuabeo

Xe buýt
nhà em cô út vừa vao đại học. Em đọc rồi quay qua hỏi vợ thì nó bảo với 7 năm tham gia ban phụ huynh đồng hành cùng cô út đều học cấp 2 và 3 trường công thuộc Hoàn kiếm:
- Điều hoà thì đóng tiền mua mới loaij LG từ đầu lớp 6, sau đó lớp 9 thì tặng nhà trường, trong quá trình học có 1 - 2 năm phải đổi lớp thì thương lượng với ban phụ huynh của lớp đổi để dùng của nhau mà ko phải chuyển điều hoà. Hàng năm chỉ mất tiền 1 - 2 lần bảo dưỡng. Lớp 10 -12 cũng vậy, đầu lớp 10 mua mới và lớp 12 tặng lại trường. Cái bảo dưỡng đuều hoà của lớp thì em dính ngay tháng 4, em gọi thợ nạp ga và vệ sinh 2 cái 18k btu hết 1.050k + 50k tip mà gấu nó chỉ thanh toán cho có 700k vì nó bảo 1 bác trong ban phụ huynh bảo bảo dưỡng điều hoà giá chỉ 350k thôi. Em mat me 400k, lại phải đè gấu ra truy thu mệt mệt là!
- Còn về bóng đèn, máy chiếu , may tinh trục trặc thì em bị gọi đến sửa suốt, rồi cô giáo bộ môn đi lop khác hỏng máy tính cũng gọi em. Nguyên nhân là do công chúa út khai bố cháu làm nghề sửa máy tính, hỏi nó sao khai thế nó bảo thấy bố thái lắp may suốt ngày.
- về quỹ lớp thì gấu em nó nói trường công lên không bao giờ thu đủ đc 100% học sinh. Đầu năm trường chuyển cho danh sách cháu có hìan cảnh khó khăn. Ban phụ huynh sẽ không thu quỹ đối với các phụ huynh này. Em hỏi 7 năm làm ban phụ huynh có phải bù không thì nó bảo bù là đương nhiên. Năm ít năm nhiều thôi, thường là trưởng ban bù.
- về việc tiêu cực ăn bớt, nó bảo em ngu thế, phải bù thế kia, với cả năm hơn trăm triệu, chi cho các con khoảng 8 90 tr, lễ tết các cô khoảng 3 40 tr thì bớt cái gì? Em hỏi nó thế lợi dụng để quan hệ thày cô xin điểm không, nó bảo có nhưng điểm không thực chất chả để làm gì. Phụ huynh có nhu cầu điểm cao để cho con du học trường tốt thì mới cần và họ cũng không cần phải vào ban phụ huynh để làm chuyện đó.
- em hỏi tiếp thế có cần ban phụ huynh không? Nó bảo đm anh, sao em lại lấy phải thằng ngu như anh nhỉ? Nó bảo xem cái đơn giản nhất là cái toilet, con gái anh nó có đi ở trường ko hay nó nhịn về nhà. Rồi con gái lớn rồi, đến tháng ở lớp không có cái toilet mà vệ sinh thù anh nghĩ sao. Những cái đấy banphụ huynh đều phải thò mồm vào. Chứ đợi nhà trường à?
Thôi, em đéi hỏi nữa, hỏi nữa nó chửi rồi nó tát.

Cuabeo

Xe buýt
Vợ em nó bẩu bác Nowhere là mặc váy à? He he, nó bảo cho tặng rồi thì trường làm gì thì làm, các phụ huynh lớp khi tổ chức chia tay các cháu cũng chả quan tâm hay nhac đến cái điều hoà đấy.

Mặt trăng

Xe hơi
Em thấy các cụ động đâu chửi đấy, va chỗ nào cũng chửi. Không phải chỉ vấn đề ở đây! Em thật, làm ban phụ huynh khổ bỏ mợ ý, em né cho nhanh. Nhìn ngày lễ tết, hội hề gì cũng phải sắp xếp tham gia mua sắm, tổ chức… rồi tặng quà cô, thầy, rồi mua sắm cuối năm… cảm ơn còn chả kịp ngồi đấy mà chửi. Theo em không làm mà chửi là vô ơn, còn cái gì chưa vừa ý thì trao đổi. Đứng ngoài mà chửi là hèn, vô ơn. Lao vào mà làm, không làm thì đừng lèm bèm.

Laonhaque

Xe tải
Thế thì cũng hơi quá, trường F1 nhà em, nghỉ hè thì chìa khoá chỉ giao cho lớp trưởng và GVCN.

quandaica2001

Xe tải
Đóng tiền để các cháu dc hưởng cơ sở vật chất, môi trường tốt hơn thì có gì là nát? Cụ muốn con cụ học trong điều kiện nóng nực, sập sệ ko?
À cụ hiểu sai rồi,em diễn đạt cũng chưa chuẩn,đại ý lầ các cháu đang học ở phòng í,lên lớp phải thế nọ thế kia để được dùng tiếp phòng đó.Trong khi năm trước bm đã đóng góp mua sắm đầy đủ rồi.

Chỉnh sửa cuối:

nowhereland

Xe điện
Vợ em nó bẩu bác Nowhere là mặc váy à? He he, nó bảo cho tặng rồi thì trường làm gì thì làm, các phụ huynh lớp khi tổ chức chia tay các cháu cũng chả quan tâm hay nhac đến cái điều hoà đấy.
Cụ có dùng đầu để đọc không hay chỉ dùng mồm?
Không đọc thấy thông tin nói rõ là nhà có anh/chị học trước, em học sau tặng lại trường nhưng khi nhập học khóa mới auto đóng tiền mua bộ mới à? Vậy những bộ cũ của các khóa trước tặng lại đi đâu?

puredoll

Xe điện
nhà em cô út vừa vao đại học. Em đọc rồi quay qua hỏi vợ thì nó bảo với 7 năm tham gia ban phụ huynh đồng hành cùng cô út đều học cấp 2 và 3 trường công thuộc Hoàn kiếm:
- Điều hoà thì đóng tiền mua mới loaij LG từ đầu lớp 6, sau đó lớp 9 thì tặng nhà trường, trong quá trình học có 1 - 2 năm phải đổi lớp thì thương lượng với ban phụ huynh của lớp đổi để dùng của nhau mà ko phải chuyển điều hoà. Hàng năm chỉ mất tiền 1 - 2 lần bảo dưỡng. Lớp 10 -12 cũng vậy, đầu lớp 10 mua mới và lớp 12 tặng lại trường. Cái bảo dưỡng đuều hoà của lớp thì em dính ngay tháng 4, em gọi thợ nạp ga và vệ sinh 2 cái 18k btu hết 1.050k + 50k tip mà gấu nó chỉ thanh toán cho có 700k vì nó bảo 1 bác trong ban phụ huynh bảo bảo dưỡng điều hoà giá chỉ 350k thôi. Em mat me 400k, lại phải đè gấu ra truy thu mệt mệt là!
- Còn về bóng đèn, máy chiếu , may tinh trục trặc thì em bị gọi đến sửa suốt, rồi cô giáo bộ môn đi lop khác hỏng máy tính cũng gọi em. Nguyên nhân là do công chúa út khai bố cháu làm nghề sửa máy tính, hỏi nó sao khai thế nó bảo thấy bố thái lắp may suốt ngày.
- về quỹ lớp thì gấu em nó nói trường công lên không bao giờ thu đủ đc 100% học sinh. Đầu năm trường chuyển cho danh sách cháu có hìan cảnh khó khăn. Ban phụ huynh sẽ không thu quỹ đối với các phụ huynh này. Em hỏi 7 năm làm ban phụ huynh có phải bù không thì nó bảo bù là đương nhiên. Năm ít năm nhiều thôi, thường là trưởng ban bù.
- về việc tiêu cực ăn bớt, nó bảo em ngu thế, phải bù thế kia, với cả năm hơn trăm triệu, chi cho các con khoảng 8 90 tr, lễ tết các cô khoảng 3 40 tr thì bớt cái gì? Em hỏi nó thế lợi dụng để quan hệ thày cô xin điểm không, nó bảo có nhưng điểm không thực chất chả để làm gì. Phụ huynh có nhu cầu điểm cao để cho con du học trường tốt thì mới cần và họ cũng không cần phải vào ban phụ huynh để làm chuyện đó.
- em hỏi tiếp thế có cần ban phụ huynh không? Nó bảo đm anh, sao em lại lấy phải thằng ngu như anh nhỉ? Nó bảo xem cái đơn giản nhất là cái toilet, con gái anh nó có đi ở trường ko hay nó nhịn về nhà. Rồi con gái lớn rồi, đến tháng ở lớp không có cái toilet mà vệ sinh thù anh nghĩ sao. Những cái đấy banphụ huynh đều phải thò mồm vào. Chứ đợi nhà trường à?
Thôi, em đéi hỏi nữa, hỏi nữa nó chửi rồi nó tát.
E công nhận những điều gấu nhà Bác nói chuẩn. Sau 1 thời gian E thấy chọn trường chọn lớp còn không khó bằng chọn phụ huynh trong lớp. Nhiều phụ huynh cực chuối luôn đi ngược lại tập thể, các con rất thiệt khi không được tổ chức các hoạt động ngoại khoá vì một số phụ huynh trong lớp :(

cardreamer

Xe điện
Chừng nào cccm bỏ được lệ quà cáp lễ tết cho thầy cô thì tự nhiên ít cần có hph hơn nhiều. Chứ bận rộn chật chội này không lẽ lũ lượt kéo nhau đến cô nhân ngày này ngày nọ, lúc ấy rất cần đại diện
Mà em nói thật, nhiều cụ khó chịu đơn giản là vì luôn khó chịu với mọi thứ, nói gì những cái có đóng góp. Em cả đàn con, lớp đứa nào cũng mỗi kỳ đóng 200 300k thôi, liên hoan ăn chơi thì tính riêng ai theo thì theo, em thỉnh thoảng lại tài trợ cho ca xe tham quan hay bữa trưa dã ngoại, có thấy vấn đề gì đâu, vk em tham gia hph của cu nhớn cũng chả ưu thế gì, nhưng thấy các con vui là được. Gớm chết các cụ làm như ăn vàng bạc gì mà khẩu nghiệp dữ

Cuabeo

Xe buýt
Cụ có dùng đầu để đọc không hay chỉ dùng mồm?
Không đọc thấy thông tin nói rõ là nhà có anh/chị học trước, em học sau tặng lại trường nhưng khi nhập học khóa mới auto đóng tiền mua bộ mới à? Vậy những bộ cũ của các khóa trước tặng lại đi đâu?
Bớt sân si, thành kiến đi chị ạ. Chị sân si thế thì cũng đừng đòi hỏi người khác. Cái điều hoà dùng mấy năm, công tháo ra nữa còn đc nhiêu hả chị? Các phụ huynh còn ko quan tâm thì chị quan tâm gì? Giá trị bán 3 tr đc thì chị cũng chỉ có 1/40.

nowhereland

Xe điện
Bớt sân si, thành kiến đi chị ạ. Chị sân si thế thì cũng đừng đòi hỏi người khác. Cái điều hoà dùng mấy năm, công tháo ra nữa còn đc nhiêu hả chị? Các phụ huynh còn ko quan tâm thì chị quan tâm gì? Giá trị bán 3 tr đc thì chị cũng chỉ có 1/40.
Đã thiếu hiểu biết lại còn nói to, có biết để được lắp ĐH phải thông qua nhà trường và cam kết riêng của BPH với trường thế nào không? Tưởng thích là PH mua ĐH thuê người vác vào trường lắp được đấy à? Và có biết những cái ĐH ấy nó luân chuyển như thế nào không?

Riêng tôi không quan tâm lắm vấn đề đàn ông hay đàn bà, vì xã hội hiện đại là bình đẳng. Chỉ có loại vẫn còn tư tưởng phân biệt nam nữ, vó von kiểu đấy mới là đê tiện nhé.

Chỉnh sửa cuối: