[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

Koka2015

Xe tăng
Vụ đóng tiền mua hàng năm chỉ áp dụng với các cháu vào đầu cấp thôi, còn tiền sửa chữa , bảo dưỡng , sửa chữa ....thì vẫn nộp đều cụ nhé. Còn quỹ phụ huynh của trường. Tính tb 1 năm 1 học sinh nộp quỹ khoảng 1tr/ hs. Trường cấp 2 có 4 khối x 500hs/ khối = 2000hs × 1 tr= 2 tỷ x 25% ( trích nộp quỹ trường ). Vậy là 1 năm quỹ của trường có 500 tr để thưởng vở sạch chữ đẹp và gv dạy giỏi hả cụ.
Sửa chữa, bảo dưỡng điều hòa, máy chiếu... ko HPH chi thì ai chi hả bác? Hay cụ muốn cô giáo phải trích lương để chi trả?
Về quỹ trường: Quỹ nào cũng có giám sát hết cụ nhé, ở đây là HPH của trường sẽ giám sát, phụ huynh ko ngu để thất thoát tiền & chi tiêu các việc ko chính đáng, các thầy cô cũng ko tham mấy đồng này đâu.
Còn tôi hiểu, có thể quỹ trường con chi các mục khác, ví dụ tổ chức văn nghệ 20-11, 26-3, chi phí thuê loa đài, sân khấu, trang trí...

Anhdex

Xe tăng
Em mời cụ phuongmit vào phím chiến tiếp chứ em chán rồi hề hề 😬

Koka2015

Xe tăng
Đã thiếu hiểu biết lại còn nói to, có biết để được lắp ĐH phải thông qua nhà trường và cam kết riêng của BPH với trường thế nào không? Tưởng thích là PH mua ĐH thuê người vác vào trường lắp được đấy à? Và có biết những cái ĐH ấy nó luân chuyển như thế nào không?

Riêng tôi không quan tâm lắm vấn đề đàn ông hay đàn bà, vì xã hội hiện đại là bình đẳng. Chỉ có loại vẫn còn tư tưởng phân biệt nam nữ, vó von kiểu đấy mới là đê tiện nhé.
Tôi hiểu khi lắp điều hòa thì phải cam kết ko ảnh hưởng, hư hại đến hệ thống điện, kết cấu & kiến trúc của nhà trường, phụ huynh phải chịu chi phí điện... Việc cam kết này là rất bình thường.
Còn trường con chị học có cam kết gì đặc biệt gì thì chị có thể thông tin để mọi người biết.

xedieu

Xe cút kít
Cứ lên đây bốc phét thật thậm tệ để chê bai thì cũng không ai bắt bẻ được gì đâu!

xukthal.

Xe lăn
Hội phụ huynh học sinh là bọn cực ngu dốt. Em không nói tất cả nhưng chắc số em nhọ gặp lần nào cũng vậy.
Bọn ph dưới trướng còn ngu dốt hơn khi bầu ng ta lên :))

nowhereland

Xe điện
Tôi hiểu khi lắp điều hòa thì phải cam kết ko ảnh hưởng, hư hại đến hệ thống điện, kết cấu & kiến trúc của nhà trường, phụ huynh phải chịu chi phí điện... Việc cam kết này là rất bình thường.
Còn trường con chị học có cam kết gì đặc biệt gì thì chị có thể thông tin để mọi người biết.
Nó lại không đơn giản như thế, mà trưởng BPH của lớp phải lấy ý kiến thống nhất trong lớp rồi ký cam kết cùng trưởng BPH trường. Cam kết việc này là BPH tự nguyện, tự lắp và chịu mọi trách nhiệm không liên quan đến nhà trường. Nhưng mọi việc đều do BGH chỉ định bằng miệng BPH đương nhiên chỉ là hình nộm biết gật thôi, và tất nhiên là điều hòa luân chuyển chứ không phải mới. Vì mỗi năm 1 phòng học khác nhau, không ai có thể năm sau tháo dỡ lắp sang phòng khác được.

Thanhvuóng71

Xe điện
Sửa chữa, bảo dưỡng điều hòa, máy chiếu... ko HPH chi thì ai chi hả bác? Hay cụ muốn cô giáo phải trích lương để chi trả?
Về quỹ trường: Quỹ nào cũng có giám sát hết cụ nhé, ở đây là HPH của trường sẽ giám sát, phụ huynh ko ngu để thất thoát tiền & chi tiêu các việc ko chính đáng, các thầy cô cũng ko tham mấy đồng này đâu.
Còn tôi hiểu, có thể quỹ trường con chi các mục khác, ví dụ tổ chức văn nghệ 20-11, 26-3, chi phí thuê loa đài, sân khấu, trang trí...
Tóm lại ý cụ là sao? với chuyện BPH góp tiền để " chạy " gvcn cho lớp. Còn việc dùng thì phải trả phí , hỏng thì phải sửa....việc đó là bình thường, cái đáng nói ở đây là một số BPH đã lạm dụng vai trò của mình vẽ vời , thêm thắt...để lấy lòng gv và nhà trường để mưu cầu lợi ích cá nhân.
Còn việc giám sát thì đúng là các vị trong BPH không " Ngu " như cụ nói , nhưng hay để người ngoài cuộc nhìn vào mà nói vậy .
Đúng là còn có nhiều thầy cô vẫn giữ được tư cách , nhân cách...tuy nhiên cũng không phải không có những " thày , cô" là con sâu làm giầu nồi canh với sự hỗ trợ , giúp đỡ , bao che của BPH.

hungkttt

Xe tăng
Chỉnh sửa cuối:

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy lớp nhóc em đóng 400-500k/năm mà nhiều PH cũng kêu như vạc. BPH việc gì cũng đến; từ tổ chức họp, khai giảng, ngày lễ tết, tổ chức liên hoan, thăm quan.....đúng là vác tù và hàng tổng

Koka2015

Xe tăng
Tóm lại ý cụ là sao? với chuyện BPH góp tiền để " chạy " gvcn cho lớp. Còn việc dùng thì phải trả phí , hỏng thì phải sửa....việc đó là bình thường, cái đáng nói ở đây là một số BPH đã lạm dụng vai trò của mình vẽ vời , thêm thắt...để lấy lòng gv và nhà trường để mưu cầu lợi ích cá nhân.
Còn việc giám sát thì đúng là các vị trong BPH không " Ngu " như cụ nói , nhưng hay để người ngoài cuộc nhìn vào mà nói vậy .
Đúng là còn có nhiều thầy cô vẫn giữ được tư cách , nhân cách...tuy nhiên cũng không phải không có những " thày , cô" là con sâu làm giầu nồi canh với sự hỗ trợ , giúp đỡ , bao che của BPH.
Việc góp tiền chạy cô chỉ là thiểu số, nếu cả lớp đồng thuận tôi thấy cũng ko vấn đề gì cả, cũng như nhiều người đi khám bệnh vẫn chọn bác sỹ thôi, còn các lớp của con tôi chưa phải góp tiền để chạy cô bao giờ cả.
Tôi thấy chỉ vì việc này, dù ko phải phổ biến mà bác đòi giải tán tất cả BPH là rất nhảm nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

Thanhvuóng71

Xe điện
Việc góp tiền chạy cô chỉ là thiểu số, nếu cả lớp đồng thuận tôi thấy cũng ko vấn đề gì cả, còn các lớp của con tôi chưa phải góp tiền để chạy cô bao giờ cả.
Tôi thấy chỉ vì việc này, dù ko phải phổ biến mà bác đòi giải tán tất cả BPH là rất nhảm nhỉ.
Việc bỏ BPH khi nó đã có quá nhiều biến tướng là điều cần thiết. Còn việc các phụ huynh tâm huyết với con , có trách nhiệm với thày cô, nhà trường thì thiếu gì cách để thể hiện, đâu cứ phải có BPH thì nó mới được nhìn nhận.

Bomva

Xe điện
Nói tóm
Việc bỏ BPH khi nó đã có quá nhiều biến tướng là điều cần thiết. Còn việc các phụ huynh tâm huyết với con , có trách nhiệm với thày cô, nhà trường thì thiếu gì cách để thể hiện, đâu cứ phải có BPH thì nó mới được nhìn nhận.
Cụ chuẩn.

Koka2015

Xe tăng
Làm việc tập thể phải có tổ chức mới tốt dc, mua máy chiếu, điều hòa nếu ko có BPH thì làm thế nào, mua xong ai lắp?
Cụ có cách nào ko?

Thanhvuóng71

Xe điện
Làm việc tập thể phải có tổ chức mới tốt dc, mua máy chiếu, điều hòa nếu ko có BPH thì làm thế nào, mua xong ai lắp?
Cụ có cách nào ko?
Mua sgk, may đo đồng phục, tham quan dã ngoại ....vai trò của BPH mang tính cụ thể ở đâu nhỉ?.
Đồng ý với cụ là cần phải có tổ chức , cần phải có tập thể thì mọi việc sẽ tốt hơn....nhưng tuy nhiên nó mà bị biến tướng, là công cụ , là bình phong...thì nó sẽ nguy hại hơn nhiều. Quan trọng và nguy hiểm hơn hết là bọn trẻ con nó đều hiểu và biết những sự việc đó.

Koka2015

Xe tăng
Mua sgk, may đo đồng phục, tham quan dã ngoại ....vai trò của BPH mang tính cụ thể ở đâu nhỉ?.
Đồng ý với cụ là cần phải có tổ chức , cần phải có tập thể thì mọi việc sẽ tốt hơn....nhưng tuy nhiên nó mà bị biến tướng, là công cụ , là bình phong...thì nó sẽ nguy hại hơn nhiều. Quan trọng và nguy hiểm hơn hết là bọn trẻ con nó đều hiểu và biết những sự việc đó.
Mua SGK, may đo đồng phục... phụ huynh mua trực tiếp của nhà trường, liên quan gì đến BPH.

Nói thêm là năm vừa rồi tôi ko mua sách của nhà trường, tôi cũng ko trong BPH nhưng tôi ko thấy cô giáo trù úm gì cả nhé.

Bang lang

Xe điện
Nói tóm

Cụ chuẩn.
Ai bầu? chẳng qua la liếm với gvcn để mọi người phải thông qua thôi.
Theo cụ la liếm cái j? La liếm đi sửa chữa từ cánh tủ hỏng, quét mạng nhện, sửa điều hoà và vệ sinh điều hoà, sửa máy chiếu, đồng hành với các con qua các sự kiện, tính toán chi tiêu làm sao cho đủ số tiền, xử lý vấn đề từ 3 phía cho hợp lòng phụ huynh, thầy cô và nhà trường?. Em nói thật, em mà ko yêu thích trẻ con em ko bao h làm. Lớp em có phụ huynh cũng hay claim và có kỳ/ năm còn chả đóng quỹ lớp nhưng mồm rất to, toàn gọi BPH là bon nó và cũng nói giọng giống cụ là “ la liếm”, Em làm BPH còn phải bỏ thêm tiền và rất nhiều time chứ chả được j. Xã hội có những người như cụ chỉ thêm xấu xí bởi bản thân đã ko đóng góp được j tốt đẹp lại còn đi chửi những người làm điều tốt đẹp.

cucsat123

Xe tăng
Thế thì cũng hơi quá, trường F1 nhà em, nghỉ hè thì chìa khoá chỉ giao cho lớp trưởng và GVCN.
phòng học lớp 1 con cụ lên lớp 2 có học nữa đâu cụ.phòng đó t1 ( theo trường con em) nên con em lên lớp 2 là học tầng 2 dùng điều hòa của anh chị lớp 2 để lại .nên điều hòa t1 cũ nó biến hóa cụ ạ