[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

Koka2015

Xe tăng
Ơ thế việc của phụ huynh đâu phải đi lắp mạng , quét mạng nhện....mà nhiều vị vẫn lao vào đấy. Việc nào quan trọng hơn nhỉ? HPH là một nhóm các vị PH đại diện cho đa số PH , là người kết nối giữa nhà trường và các phụ huynh....Chẳng nhẽ một viedcj bất cập hiednr nhiên như vậy mà các vị không biết ? hay lại nói là không phải nghĩa vụ.Vạy nghĩa vụ của các vị là gì nhỉ ?
Nghĩa vụ là làm các việc chung, còn việc học thêm là việc cá nhân của gia đình học sinh và nhà trường, ai thích thì học, ko thích thì thôi, phụ huynh phản đối mà ko dám nói, nhờ BPH nói là loại hèn nhát.

Thanhvuóng71

Xe điện
Nghĩa vụ là làm các việc chung, còn việc học thêm là việc cá nhân của gia đình học sinh và nhà trường, ai thích thì học, ko thích thì thôi, phụ huynh phản đối mà ko dám nói, nhờ BPH nói là loại hèn nhát.
Cụ lại quá lời .Mọi người đang trao đổi một sự việc chung , một hiện tượng chung là vai trò , trách nhiệm của BPH trước các phụ huynh và học sinh.
Theo cụ nghĩa vụ làm các việc chung của BPH là gì nhỉ ? Thấy sự bất cập với các học sinh thì vẫn phải mặc kệ vì không phân biệt được đấy là việc chung hay việc cá nhán ah

poiuy

Xe cút kít
Thật may là em chưa bao giờ gặp phải BPH nào như các cụ đang chửi bên trên cả.

khoainuongchip

Xe buýt
Cụ nghĩ được bầu à? Cụ đi họp phụ huynh bao giờ chưa, cụ chửi gvcn khéo thế 🤣🤣🤣
Ơ thế cụ có đi họp PH bao h ko? Đã bao giờ cụ tự ứng cử vào BPh chưa? Hay khi cô hỏi thì cứ ngồi im thin thít rồi lên mạng chửi đổng chúng nó không cho tôi bầu.

hungkttt

Xe tăng
Thế này thì em ko đồng ý đâu. Em trước khi mua điều hoà hay máy chiếu đều phải nói với nha trường ko được đổi lớp. Chứ như thế thì năm nào cũng trang bị lại thì chết tiền à. Cái này là do lỗi Ban phụ huynh của toàn trường cụ rồi, ko biết đoàn kết mà thoả thuận với trường.
Cánh tay nối dài đấy cụ ơi.

hungkttt

Xe tăng
Ơ thế cụ có đi họp PH bao h ko? Đã bao giờ cụ tự ứng cử vào BPh chưa? Hay khi cô hỏi thì cứ ngồi im thin thít rồi lên mạng chửi đổng chúng nó không cho tôi bầu.
🤣🤣🤣, dạ em chưa cụ ạ, thế nên em mới biết chứ em mà được đi bầu thì em sao dám chửi.

hungkttt

Xe tăng
Tôi hiểu khi lắp điều hòa thì phải cam kết ko ảnh hưởng, hư hại đến hệ thống điện, kết cấu & kiến trúc của nhà trường, phụ huynh phải chịu chi phí điện... Việc cam kết này là rất bình thường.
Còn trường con chị học có cam kết gì đặc biệt gì thì chị có thể thông tin để mọi người biết.
Cụ hoàn toàn đúng về vấn đề này, chi phí điện, xhi phí bảo dưỡng máy điều hòa, chi phí lắp đặt PHHS chịu là đúng.

Laonhaque

Xe tải
em đi họp phụ huynh cho cháu tai ngôi trường mà chính tất cả anh chị em đã cùng trường cả tuổi thơ, trường điểm của TP, và cũng có hiện tượng đóng tiền để chọn cô giáo như cụ chủ thớt nêu lên. Tất cả phụ huynh im thít hết, họ sợ con họ bị đì thôi và em có thể hiểu được. Nhưng em không và 1 phụ huynh bên cạnh không chịu. Cụ kia cùng phố phát biểu rất hay: "tôi 9 năm tuổi thơ dưới mái trường này, giờ là con tôi. Chắc chắn mỗi thời mỗi khác, tôi học thì trường này vẫn là cấp 1 và 2 giờ chỉ còn dạy cấp 2, nhưng tôi không hiểu GVCN nghĩ gì khi gợi ý cho BPH đóng tiền để xin chuyển cô giáo bộ môn? liệu GVBM mới có phù hợp với các cháu không? GVCN nghĩ gì khi chính mình cũng là GV mà lại gợi ý cho HPH loại bỏ đồng nghiệp của mình?"
Các cụ thấy thế nào?
Em không phủ nhận có nhiều PH rất tốt rất nhiệt tình họ làm vì tấm lòng với các cháu và chính con họ. Những người đó luôn được các cháu ngưỡng mộ và rất quý con của PH đó. Cũng có những cô CN cực tốt, họ hạn chế tối đa các khoản chi phí. Nhưng cô đó cơ phải cứng.
Em và rất nhiều PH ở trường F1 nhà em đồng quan điểm với 2 cụ. Chuyện cụ thớt nêu ko phải là hiếm trong thời buổi này, nhưng trường em ko nêu trong buổi họp PH mà chỉ là các lớp rỉ rai nhau, nhưng em để ý thấy thì gần như đều phản đối. Việc này tự các cô hay HPH cũng chả dám quyết nếu ai cũng lên tiếng phản đối cả, cụ nhỉ.

charged_pt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em đánh giá có 4 kiểu người ở trong BPH:
- Đầu tiên là những người bị chỉ định vì vài lý do đặc biệt, thường nhanh chán và xin nghỉ (vd chính là e nhưng e đã từ chối).
- Thứ 2 là những người tham gia để dễ xin xỏ, tạo ưu tiên hơn cho con cái của họ về điểm số, thành tích, danh hiệu (em đã gặp hồi đi học).
- T3 là Những người muốn nắm tay con cả ngày ( họ muốn con mình luôn ở trong tầm mắt )
- Những người thích vác tù và hàng Tổng (họ là người có nhiều thời gian, không nề hà mấy việc lặt vặt, chịu nhiều thiệt về kinh tế hơn so với những ph khác)

Bang lang

Xe điện
Thêm một ý nhỏ để các vị trong BPH cùng suy ngẫm nhé.
Thực trạng dạy thêm , học thêm của các gv bộ môn chính là đang phổ biến ( tạo nguồn thu cho các cô ) . Nhưng biến tướng của nó là nếu em nào đi học thêm thì thường sẽ được điểm cao ( do được học trước , luyện trước , được làm bài trước - chỉ khác số ). Vậy các vị trong BPH có biết không ? suy nghĩ , hành động của các vị ra sao trước hiện tượng này? Các vị có phải là đại diện cho tiếng nói chung để bảo vệ quyền lợi cho các học sinh không đi học thêm không? hay là các vị coi đó là chuyện bình thường, việc đáng được nói là đi lắp điều hòa , quét mạng nhện , canh các con đi dã ngoại...
Cái này ko có đâu cụ. Cấp 1 con em thì đè là do tổ hợp bộ môn ra đề chứ cô day có ra đề đâu. Còn cấp 2 thì quận ra đề chứ trường ko ra đề,vậy thì liên quan j đến chuyện học thêm của các cô với đề thi. À mà cấp 1 con em ko học thêm cô giáo và cuối ngày do nhà trường tổ chức, hè cũng ko nốt. Em là TB còn thế thì các phụ huynh cứ vô tư, lớp em phụ huynh cho con học là vì ko về sớm đón con được nên phải chịu, bạn nào nhà gần thì chả học. Còn lên cấp 2, em cho đi học thêm để bớt time chơi điện tử và em thấy các cô dạy cũng ok. Nếu các cô dạy dở thì em cũng cho nghỉ luôn. Em nghĩ việc này là do sự tin tưởng của phụ huynh đối với con mình.
Còn cụ bảo những bạn đi học thêm được điểm cao thì là do các bẠn ấy được luyện thôi chứ có phải lỗi của BPH đâu, chả nhẽ họ bảo cô ko được luyện dạng này dạng nọ? Cụ cho con đi học thêm đâu chả thế chứ đừng nói các cô. Các cô cũng phải đảm bảo đầu ra thì mới dạy được chứ. Chả nhẽ dạy con của các vị mà điểm vẫn kém thì các vị có nói j ko?
BPH sẽ can thiệp vào những vấn đè sau:
1. Có tình trạng gây áp lực về tinh thần cho các con hay đối xử ko công bằng hoặc có thái độ ko chuẩn mực.
2. Những khoản thu bất hợp lý
3. Chăm sóc, đồng hành các con tham gia các sự kiện
4. Gợi ý, góp ý vào chương trình gíang dạy nếu thấy hay. Vd lớp con em có hiện tượng ăn cắp, em yêu cầu cô trong h đạo Đức hay sinh hoạt nói liên tục về vấn đề này, thậm chí cả cách đi vệ sinh cho văn minh. Em có trích quỹ khen thưởng những bạn có sự thay đổi ( tốt lên) hàng tháng luôn như bớt nghịch ngợm, chịu khó dọn dẹp chỗ ngồi, tưới cây...
5. Chuyển lời một số mong muốn của phụ huynh tới cô ( ví dụ như hồi cấp 1, các phụ huynh vẫn hay lo lắng cho con kiểu trời lạnh mong cô đẻ ý chăn cho con, xem bọn nó có ăn được ko? Cô sao ít nghe điện thoại của ph trong giờ ....)
6. BPH sẽ phải 24/7 để trả lời kiểu : “ Anh/ chi có thể cho xin đề cương ôn tâp ko? Có bài chữa ko? Có biết nhà cô ở đâu ko? Tại sao con tôi toàn phải ngồi cuối mà ko được ngồi đầu, hôm nay con em ăn ở trường bị đau bụng, dạo này con em đến lớp toàn kêu nóng lắm, cô này có vẻ không ổn vì abcd...

tridaulau

Xe tăng
Thêm một ý nhỏ để các vị trong BPH cùng suy ngẫm nhé.
Thực trạng dạy thêm , học thêm của các gv bộ môn chính là đang phổ biến ( tạo nguồn thu cho các cô ) . Nhưng biến tướng của nó là nếu em nào đi học thêm thì thường sẽ được điểm cao ( do được học trước , luyện trước , được làm bài trước - chỉ khác số ). Vậy các vị trong BPH có biết không ? suy nghĩ , hành động của các vị ra sao trước hiện tượng này? Các vị có phải là đại diện cho tiếng nói chung để bảo vệ quyền lợi cho các học sinh không đi học thêm không? hay là các vị coi đó là chuyện bình thường, việc đáng được nói là đi lắp điều hòa , quét mạng nhện , canh các con đi dã ngoại...
Em hỏi nhỏ cụ nhé. Đất nước mình có tham nhũng không. Cá nhân cụ có làm gì chưa để hạn chế hay cảnh báo chưa cụ???

Voi coi HN

Xe tăng
Thực sự thì HPH vẫn cần phải tồn tại là cầu nối giữa nhà trường, giáo viên với gia đình các học sinh tạo điều kiện cho các cháu có môi trường học tập tốt nhất. Em nghĩ đa số các HPH đều hoạt động tốt nhưng không tránh khỏi ở đâu đó có những cá nhân trưởng HPH lạm dụng, cùng với sự đồng lõa của giáo viên.
Mấy chuyện đóng góp thì các cụ nói nhiều rồi. Em còn chứng kiến họ biến cuộc họp phụ huynh thành chỗ phông bạt, ca ngợi nhau. Bàn về học tập của các cháu thì qua loa, xong bố trí mấy chim mồi lên phát biểu ca ngợi cô giáo, khóc lóc khi phải chia tay một cô giáo tốt, rồi hô hào phải cùng nhau cử đại diện gặp HT để giữ cô dạy lớp tiếp theo. Mọi ng thì hiểu thừa, nhìn thành tích học tập của các cháu, rồi thông tin về cô giáo cũng chả có gì nổi trội nên lờ đi hết, kệ cho ekip giáo viên bà trưởng ban PH diễn tuồng. Sang năm cô giáo khác, một người nghiêm nghị, đi họp phụ huynh thì việc đầu tiên là bầu lại ban PH hạ bệ con mụ trưởng BPH cũ. Bầu công khai ai có lòng nhiệt tình đều ứng có thể xung phong, ko chỉ định ai cả. Mọi thứ cũng ổn hơn nhiều, đóng góp ít hẳn đi, lớp dạy thêm của cô giáo cũng ko còn. Đáng tiếc, chỉ sau vài tháng cô giáo đó lại bị nhà trường điều chuyển đi lớp khác...mọi chuyện lại đâu vào đấy. Ở XH này muốn làm một con người tốt thật là khó sống.
Mà có cụ nào đi họp phụ huynh mà trưởng ban PH là một single mom cứ họp xong là gạ bố các cháu đi uống bia chưa :)):)):))

Bomva

Xe điện
Thưa các anh, các chị và các bạn. Chồng em cho em đọc chủ đề này. Em thì mấy năm tham gia ban phụ huynh của lớp con gái em thuộc trường công ở Hà Nội. Em không phủ nhận mặt tiêu cực, đôi khi không tốt của cá biệt một số phụ huynh khi tham gia ban phụ huynh. Tuy nhiên, không thể vì đó mà đánh giá ban phụ huynh là xấu; không cần tồn tại. Cái cần là bảo vệ quyền lợi của các con, các phụ huynh hoàn toàn có thể nêu ý kiến của mình trong ban phụ huynh. Như 1 anh chị nào đã nói trong chủ đề này, quyết định của ban phụ huynh mà em tham gia hoàn toàn theo nguyên tắc đa số, chi vào đâu, để làm gì đều phải thoing qua đa số phụ huynh tán thành. Các anh chị thấy ban phu huynh không hợp lý, không phù hợp hoàn toàn có thể khiếu nại lên hiệu trưởng hoặc phòng giáo dục. Cái chính của các anh chị phụ huynh là hoàn toàn không dám có ý kiến, không trao đổi nhưng lại để bụng và không phục tùng số đông. Quỹ lớp, chi nhiều ít, mua đắt thường xuyên là một vấn đề với một số rất nhỏ phụ huynh. Nói chung, qua thời gian em tham gia ban phụ huynh thì em thấy ban phụ huynh là cần thiết. Không thể vì 1 ít cái xấu cá biệt mà giải tán ban phụ huynh. Không thể bỏ được quyền đóng góp 1-200k 1 tháng để cho các con được học trong phòng có điều hoà, đc sử dụng nhà vệ sinh sạch sẽ hơn, các con được tổ chức sinh nhật vui vẻ, được tặng quà khi đạt kết quả học tập tốt....
còn muốn ko phải suy nghĩ gì và nhiều tiền, em cũng cho con sang trường tư hay trường quốc tế. Rất nhiều việc chỉ có ban phụ huynh mà ko một cá nhân đơn lẻ giải quyết được. Em chỉ nhắn rằng các anh chị và các bạn hãy mạnh dạn bảo vệ quyền lợi của các con, góp ý với cách chi tiêu quỹ của ban phụ huynh vì đấy chính là 1 phần tiền của các anh chị. Không một ban phụ huynh nào có thể chi tiêu vừa ý 100% các phụ huỵnh lớp, nhưng khi đa số đã đồng ý, các anh chị đành phải theo thôi. Chuyển lớp, chuyển trường, khiếu nại, không đóng quỹ những phần chi tiêu mà anh chị thấy không hợp lý là quyền của các anh chị. Phản ứng này em đã gặp phải, chị nhà báo không đồng ý với 1 số khoản chi và chị không đóng quỹ cho phần này. Đấy mới là văn minh và có hiểu biết ạ.
Trường mợ có phải trích quỹ HPH lớp cho quỹ hội phụ huynh trường không ạ?

hungkttt

Xe tăng
Em và rất nhiều PH ở trường F1 nhà em đồng quan điểm với 2 cụ. Chuyện cụ thớt nêu ko phải là hiếm trong thời buổi này, nhưng trường em ko nêu trong buổi họp PH mà chỉ là các lớp rỉ rai nhau, nhưng em để ý thấy thì gần như đều phản đối. Việc này tự các cô hay HPH cũng chả dám quyết nếu ai cũng lên tiếng phản đối cả, cụ nhỉ.
Đúng thế cụ,
Cụ mà làm chắc là loại cực dốt và cực ngu luôn. Số cụ chắc là số mứt
Chắc chắn là ngon hơn cụ rồi, em biết đến số nhọ chứ cụ biết cả mứt cơ mà.

Mountain Men

Xe buýt
Thì cũng như các cụ đi vào viện khám Gs. Không vậy thì đẻ ra giáo viên dạy giỏi các cấp để làm gì!:D

Thanhvuóng71

Xe điện
Em hỏi nhỏ cụ nhé. Đất nước mình có tham nhũng không. Cá nhân cụ có làm gì chưa để hạn chế hay cảnh báo chưa cụ???
Chưa cụ ah, nhưng nhà em cũng không tô vẽ , nâng cao hội nọ ban kia khi nó có quá nhiều biến tướng.

Dở người

Xe điện
hiện nay, điều hòa gần như là vật dụng có ở mỗi gia đình VN, em hỏi các cụ là mấy năm các cụ phải thay điều hòa 1 lần? cụ nào làm công ty có máy chiếu, các cụ có thể cho em biết mấy năm thay 1 cái? máy tính xách tay, bao lâu các cụ thay 1 lần.
từ những điều này các cụ, đi họp phụ huynh đóng tiền sẽ biết, nhưng có ai dám nói ko?
em đi họp cho cháu lớp phường thôi, phương em trung tâm TP nhưng có nhiều nhà rất khó khăn, chạy ăn từng bữa nhưng HPH gợi ý các khoàn tiền đóng cực kỳ trời ơi. và GVCN ngồi trên bục ngậm hột thị. Các cụ có nghe lời cay đắng xung quanh không? " không cho con đi học thì mang tội, cho con đi học thì đi vay vòng quanh đóng quỹ lớp, tiền điều hòa, tiền máy tính cho cô giáo, tiền máy chiếu".
Em chưa nói đến chuyện cấp 1 các cháu dùng máy chiếu làm gì trong khi nét chữ còn chưa tròn.
Không hiểu nổi các cụ phụ huynh Hà Nội, thật sự.
Nhiềuu lúc em nghe các cụ thắc mắc trên này mà em cảm giác các cụ giống bù nhìn ấy. Cô nói gì cũng gật, ban phụ huynh nói gì cũng gật. Ý kiến không, ý cò không. Xong ra ngoài chửi đổng.
Tài tài là.
Cô giáo trường công nói thẳng đét ra là sợ phụ huynh 1 phép. Các cụ bức xúc gì, chỉ cần 1 cú điện thoại lên phòng giáo dục là các cô bết xê lết, cả trường đi giải trình từ cái to đến cái nhỏ. Sao các cụ không sử dụng quyền hợp pháp của mình mà toàn lên đây gõ phím chửi đổng hả trời.
Cách đây lâu lâu rồi, hồi con em còn học mầm non. Vì lớp chót thu thêm 100k tiền liên hoan với mua quà cho các cháu cuối năm mà phu huynh nào đó gọi lên tận phòng giáo dục thắc mắc. Vậy là Ban đại diện cha mẹ trẻ của trường đi giải trình gần chết.
À quên, con em học trường công. Tiền Hội trường 100k/năm, tiền hội lớp 100k/ kì, cả năm tính ra là 300. Tất nhiên là thấm béo vào đâu. Nên cha mẹ nào rộng lòng thì tự nguyện thêm thắt cho các con thoải mái. Như em không làm hội nhưng con đi tập văn nghệ thì cũng mua cho nguyên bầy 15-20 ly trà sữa.
Gớm, tiền của các ông bà to hơn bánh xe bò, hội phụ huynh họ lại thèm vào.

xedieu

Xe cút kít
Không hiểu nổi các cụ phụ huynh Hà Nội, thật sự.
Nhiềuu lúc em nghe các cụ thắc mắc trên này mà em cảm giác các cụ giống bù nhìn ấy. Cô nói gì cũng gật, ban phụ huynh nói gì cũng gật. Ý kiến không, ý cò không. Xong ra ngoài chửi đổng.
Tài tài là.
Cô giáo trường công nói thẳng đét ra là sợ phụ huynh 1 phép. Các cụ bức xúc gì, chỉ cần 1 cú điện thoại lên phòng giáo dục là các cô bết xê lết, cả trường đi giải trình từ cái to đến cái nhỏ. Sao các cụ không sử dụng quyền hợp pháp của mình mà toàn lên đây gõ phím chửi đổng hả trời.
Cách đây lâu lâu rồi, hồi con em còn học mầm non. Vì lớp chót thu thêm 100k tiền liên hoan với mua quà cho các cháu cuối năm mà phu huynh nào đó gọi lên tận phòng giáo dục thắc mắc. Vậy là Ban đại diện cha mẹ trẻ của trường đi giải trình gần chết.
À quên, con em học trường công. Tiền Hội trường 100k/năm, tiền hội lớp 100k/ kì, cả năm tính ra là 300. Tất nhiên là thấm béo vào đâu. Nên cha mẹ nào rộng lòng thì tự nguyện thêm thắt cho các con thoải mái. Như em không làm hội nhưng con đi tập văn nghệ thì cũng mua cho nguyên bầy 15-20 ly trà sữa.
Gớm, tiền của các ông bà to hơn bánh xe bò, hội phụ huynh họ lại thèm vào.
Mấy người đó chả nắm được đầy đủ thông tin đâu.

haivanphe

Xe container
Có mấy người sẵn sàng vào BPH để làm giúp cô và các học sinh gắn kết không ạ? Em thấy mấy bác trong BPH khổ bỏ xừ đi được ấy, cứ có việc gì thì hầu hết chỉ có mấy bác ấy xắn tay. Em không trong BPH mà khi rảnh cũng tham gia làm cùng. Con mình có lợi ích thì mình cũng phải bỏ công, chứ ngồi chê bai và đòi hỏi thì dễ lắm.