[CCCĐ] Loanh quanh bên rìa sa mạc bắc Úc

Tires

Xe tải
Chào các cụ các mợ. Tình hình covid chưa biết đến khi nào kết thúc, các cụ mợ ở Việt Nam giờ chắc cũng cuồng chân tay vì cách li. Thôi thì mời các cụ lang thang cùng nhà em vài ngày ở xứ bắc Úc ạ. Em định viết tiếp vào bài trước của em về cuộc sống ở Darwin, vì em cũng chỉ đi vài ngày, nhưng thấy chuyến đi này chẳng liên quan gì đến Darwin cả nên em mở thớt mới.
Mấy năm nay em ủ mưu muốn làm một chuyến hoành tráng vượt sa mạc Úc đi từ bắc xuống nam như em đã từng đi xuyên Việt gần 20 năm trước nhưng chưa đủ tự tin để một mình cầm lái đưa cả gia đình lang thang trong sa mạc mấy nghìn km. Rủ mấy ông bạn dưới Sydney nhưng cũng chưa ai thu xếp được thời gian cả tháng trời nên kế hoạch vẫn chưa biết khi nào mới thực hiện được.
Thôi thì loanh quanh bên rìa sa mạc, tận hưởng chút không khí kiểu sa mạc, ngày nóng khô ran nhưng đêm lạnh run người, vả lại gần 2 năm không về được Việt Nam làm cả nhà em nhớ không khí lạnh mùa đông Hà Nội nên vào sa mạc ngủ 2 đêm dưới trời lạnh 10 độ cũng thấy đỡ nhớ nhà.
Các cụ nhìn cái bản đồ Bắc Úc phía dưới, em chỉ đi từ Darwin tới Katherine, vẫn ở trong vùng có cây xanh, chưa tới mức toàn cát sa mạc nên cũng vẫn nhìn thấy nhiều cây cối, em sẽ có vài ảnh về đường đi sau. Trên đường đi em có tới Dundee beach, một bãi biển về phía bên trái Darwin khoảng 150km cho đêm đầu tiên, sau đấy thẳng tiến Catherine, thăm vườn quốc gia nổi tiếng Kakadu của Úc.

Kính mời các cụ mợ lên xe !!!

dexom

Xe ba gác
Em làm căn hóng cho đỡ cuồng cẳng.

Tires

Xe tải
Trước tiên em nói về xe cộ chút ạ. Lần này nhà em không tính ngủ khách sạn vì vào sa mạc thì làm gì có khách sạn, đặc sản của sa mạc Úc là các khu camping cắm trại nên nhà em thuê xe campervan.
Đây là cái Toyota Hiace 16 chỗ độ lại nội thất cho 4 người ngủ, có cả bếp, chậu rửa, lò vi sóng, chỗ cắm điện 220v, bàn ăn đủ cả.
Xe máy dầu, lái khá bốc nhưng hơi bồng bềnh, đi tốc độ 100km thỉnh thoảng gió thổi lạng cả tay lái, mấy lần em bị lượn cả ra ngoài đường đất. Nhưng thôi đổi lại là cả cái nhà rất tiện nghi bên trong là tốt rồi, bọn trẻ nhà em sau đợt này thích mê em campervan này, cứ đòi đi tiếp không chịu trả xe :).
Ngoại thất em nó đây ạ

Tires

Xe tải
Ngày 1: Darwin - Dundee beach (150km).
Bầu trời bắc Úc lúc nào cũng xanh thế này, cái cây này trông như cây gạo nhà mình ạ.

Tires

Xe tải
Vì đoạn này vẫn là đường ven biển nên cây cối vẫn còn thấy màu xanh, nhưng đường thì rất vắng hầu như chẳng gặp ai, thỉnh thoảng có xe chạy ngược chiều thấy tài xế vẫy tay chào như người quen.

Tires

Xe tải
Vì quãnh đường cũng ngắn và lại vắng nên sau gần 2h lái xe thì em đã đến điểm dừng cho ngày đầu.

Chỉnh sửa cuối:

dislike

Xe máy
Em hóng chuyến đi của cụ

Tires

Xe tải
Vào check in và lấy số chuồng, do đã đặt trước nên cũng chỉ khoảng 5 phút là xếp lot xong :). Mỗi ô như này là 68 đô la Úc cho một đêm, gồm một chỗ cắm điện 220v, một vòi nước và một bãi cỏ để cắm lều, đặt bàn ăn.
Nhà em ô số 7.

Mr HNHX

Xe tải
Cảm ơn bác cho anh em tí cảm giác thư thái ngoài 4 bức tường.

Tires

Xe tải
Nhà ông hàng xóm. Chơi cả hai bình ga.

Tires

Xe tải
Loanh quanh trong khu camping này em thấy chủ yếu toàn các ông bà già. Em có nói chuyện với vài người thì thấy họ hầu hết đã về hưu, thường làà hai ông bà già có nhà ở thành phố cho thuê kiểu AirBnB, hoặc sinh viên thuê một hai phòng. Họ thì một năm kéo theo cái caravan lang thang vài tháng khi nào chán thì lại về nhà. Cặp bác già hàng xóm thì ở trong khu camping này đã cả thángg, hôm trước định về lại nhà ở Mel thì chỗ nhà hai bác ấy lại bị lockdown nên bảo tao về thì lại bị nhốt trong nhà nên ở lại đây thêm tháng nữa, khi nào dịch ổn thì về. Cả hai bác đã tiêm 2 mũi Astra.

Tires

Xe tải
Ai không đi caravan thì có thể thuê cabin thế này, giá cũng khoảng 130-150 đồng một đêm. Nhưng ở thế em cảm giác không có khí thế đi chơi kiểu Úc lắm :)

hungtcl

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Trước tiên em nói về xe cộ chút ạ. Lần này nhà em không tính ngủ khách sạn vì vào sa mạc thì làm gì có khách sạn, đặc sản của sa mạc Úc là các khu camping cắm trại nên nhà em thuê xe campervan.
Đây là cái Toyota Hiace 16 chỗ độ lại nội thất cho 4 người ngủ, có cả bếp, chậu rửa, lò vi sóng, chỗ cắm điện 220v, bàn ăn đủ cả.
Xe máy dầu, lái khá bốc nhưng hơi bồng bềnh, đi tốc độ 100km thỉnh thoảng gió thổi lạng cả tay lái, mấy lần em bị lượn cả ra ngoài đường đất. Nhưng thôi đổi lại là cả cái nhà rất tiện nghi bên trong là tốt rồi, bọn trẻ nhà em sau đợt này thích mê em campervan này, cứ đòi đi tiếp không chịu trả xe :).
Ngoại thất em nó đây ạ

Thích con van của cụ quá!
VN mình hình như chưa có dịch vụ này

Tires

Xe tải
Ngoài điện nước thì khu camping cũng có các tiện ích công cộng miễn phí khác, thực gia thì là giá đã được bao gồm trong giá thuê chuồng rồi ạ.

Bể bơi, khu bếp nướng BBQ, rửa, giặt, tắm ...

Bể bơi - Em thấy dân Úc xuống bể chỉ để tráng người rồi lên bờ nằm phơi nắng như cá một nắng của mình nên bể bơi chỗ nào cũng thường bé tý tẹo và nước mặn.

Bếp nướng BBQ. Cứ ra ấn nút bật công tắc là dùng thôi, mỗi lần bật công tắc bếp sẽ chạy trong 28 phút rồi tự tắt. Sáng sớm ra có nhân viên đi cọ rửa lại một lần.

Chậu rửa bát.

Phòng giặt.

Chỗ đổ rác thải.

• Vodka
Reactions: ZHZ

Tires

Xe tải
Thích con van của cụ quá!
VN mình hình như chưa có dịch vụ này
Em thấy con xe này bố trí cực kỳ hợp lý và tiện lợi bên trong, ngủ mấy đêm liền em thấy cũng khá thoải mái. Mà nó có nhiều lựa chọn to nhỏ khác nữa, có loại có cả toilet bên trong. Cá nhân em thích loại này hơn là cái caravan to đùng phải dùng xe keó đi như của cụ hàng xóm nhà em. Chắc chắn em sẽ đi lại nhiều lần nữa :)

Tires

Xe tải
Cây xăng và giá xăng dầu :).
Mua xăng ở đây thì tự bơm, hết bao nhiêu tiền thì vào quầy trả tiền ạ. Kinh nghiệm đi đường xa và vắng thì cứ có cây xăng là đổ đầy bình. Càng vào sâu trong sa mạc thì càng ít cây xăng và giá cũng tăng dần. Giá này là đắt hơn ở thành phố khoảng 15 cent rồi đấy ạ.

Tires

Xe tải
Cụ nào không thích nằm phơi nắng như cá một nắng thì có thể thuê thuyền đi câu. Vùng biển bắc Úc nổi tiếng là vùng câu được nhiều cá to. Em nghe vài bác thổ địa kể trước thời Covid, nhiều cần thủ chuyên nghiệp từ Nhật Bản còn lặn lội đến bắc Úc để câu cá.