Thảo luận Lọc gió tăng mã lực cho Ỉn

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Các bác cho hỏi, muốn tăng mã lực cho Innova đời 2009 bằng cách thay lọc gió kiểu K&N thì có được không, giá thế nào, mua ở đâu ạ
thay lọc gió để tăng mã lực em e là ko thể đâu ạ

tienbamboo

Xe container
thay lọc gió để tăng mã lực em e là ko thể đâu ạ
Chạy thoát máy hơn đó cụ ạ, không được nhiều nhưng cũng được 1 vài mã.
Riêng cụ chạy lọc bẩn cũ với lọc mới đã khác rồi.

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Chạy thoát máy hơn đó cụ ạ, không được nhiều nhưng cũng được 1 vài mã.
Riêng cụ chạy lọc bẩn cũ với lọc mới đã khác rồi.
cụ hài quá, tăng được vài mã thì nsx nó lắp luôn rồi vì họ đang cạnh tranh lẫn nhau cùng mức động cơ có mã lực cao hơn 1 vài mã là ghê rồi. cụ thay vào nó chỉ giúp cụ tiết kiệm nhiên liệu hơn thì có vẻ hợp lý chứ làm sao tăng mã lực được

tienbamboo

Xe container
cụ hài quá, tăng được vài mã thì nsx nó lắp luôn rồi vì họ đang cạnh tranh lẫn nhau cùng mức động cơ có mã lực cao hơn 1 vài mã là ghê rồi. cụ thay vào nó chỉ giúp cụ tiết kiệm nhiên liệu hơn thì có vẻ hợp lý chứ làm sao tăng mã lực được
Cái buồn cười nhất lúc nào cũng là câu "nếu vậy thì NSX đã làm rồi" :)
Bao nhiu cụ cố bảo thủ với cái tư duy cái gì tốt vốn nhà SX đã lắp hết lên xe :P, đây là 1 quan niệm sai lầm ạ.
Đã giải thích với rất nhiều cụ, mặc dù món lọc gió này không phải của nhà em, nhưng nhân đây em xin chia sẻ luôn.

1. Cái lọc gió hiệu năng cao nó đắt hơn rất nhiều so với lọc giấy thông thường (Có khi lên đến gần 10 lầnhé), vậy nên nó là vấn đề chi phí trong khi các NSX đặc biệt lắp ráp trong nước, cắt giảm, tiết kiệm, hạ giá thành tốt đa được cái gì hay cái đó, đang cạnh tranh rất khốc liệt nhé.
2. Liên quan đến chi phí dịch vụ và khả năng bán phụ tùng về sau của dịch vụ các hãng nhé, lọc gió thường thì có lịch thay định kỳ.
3. Lọc gió chỉ là 1 cái nhỏ trong mỗi cái nâng cấp xe, nếu cái nhỏ nào cụ cũng bảo hãng lắp lên thì sẽ thành những cái lớn, và khi đó giá trị tăng lên không nhỏ đâu cụ nhé!
4. Thực tế rất nhiều nhà sản xuất trên các dòng xe hiệu năng cao của họ, họ đã trang bị sẵn các thiết bị hiệu năng cao khác với thông thường, điều này để phân cấp sản phẩm nhé, chứ không phải NSX họ ngốc đến mức không biết cái nào tốt đâu.
5. Nó liên quan đến vấn đề thị trường và bên cung cấp thứ 3, các hãng không ôm hết mọi bộ phận, phụ kiện xe nhé. 1 hãng xe không bao giờ sản xuất ra thiết bị gì dùng chung cho tất cả các hãng khác, và cũng không thằng nào dở hơi làm như thế. Nhưng 1 hãng chuyên sản xuất lọc gió chẳng hạn, có thể sản xuất ra cái lọc gió và bán được cho mọi hãng xe có nhu cầu. Đơn giản như cái iphone hay samsung cụ dùng đó, ko lẽ thằng apple không viết nổi mấy cái app hay ho, mặc dù với nó là quá dễ và quá hữu ích, mà nó chỉ để mấy app cơ bản khi bán cho người dùng. Nhưng 1 nhà phát triển riêng lại viết ra và bán cho apple. Không lẽ lúc đó cụ bảo, nếu ngon thế apple đã trang bị sẵn trên iphone của nó rồi :)
6. Cuối cùng, không một cái gì làm ra mà không có tác dụng của nó và cái gì làm chuyên biệt và phát triển riêng cũng sẽ chỉ làm xe tốt và mạnh hơn lên. Không thì các hãng độ nó không sống được đâu cụ ạ.

Đó, ý thì nhiều, nhưng em chỉ tâm sự với cụ vài ý chính đó, cũng là tâm tư của nhiều người, mong cụ hiểu :)

Hoàng Anh NĐ

Đi bộ
3 yếu tố cháy để sinh công gồm: nhiên liệu + nhiệt độ + Oxi.
Oxi được cấp bởi khí nạp, khí nạp càng giàu oxi, càng lọc được bụi, hiệu suất cháy càng cao, dẫn đến đốt cháy tối ưu, sinh công lớn.
Lọc tốt, xin khác lọc thông thường và lọc đểu ở đó cụ ạ!
Bác thông não hộ em với ạ :cái nhiệt độ thì nó có liên quan gì ở vấn đề sinh công ở đây ạ. Ý kiến của e là : thay lọc xin vào xe ko thể khiến xe tăng công suất lên được mà chỉ giúp hệ thống hoạt động hoàn hảo hơn. Giúp tiết kiệm nhiêu liệu tối ưu thôi ạ

tienbamboo

Xe container
Bác thông não hộ em với ạ :cái nhiệt độ thì nó có liên quan gì ở vấn đề sinh công ở đây ạ. Ý kiến của e là : thay lọc xin vào xe ko thể khiến xe tăng công suất lên được mà chỉ giúp hệ thống hoạt động hoàn hảo hơn. Giúp tiết kiệm nhiêu liệu tối ưu thôi ạ
1. Cụ đọc kỹ những gì em viết và đặt lại câu hỏi về cái ý nhiệt độ dùm em, vì em chưa hiểu ý câu hỏi của cụ nhé!
2. Xăng cháy triệt để trong cùng 1 thể tích đốt, tất nhiên đã sử dụng nhiên liệu hiệu quả, hiệu suất cháy cao hơn thì sinh công nhiều hơn là đúng rồi còn gì nữa cụ? Cụ tìm hiểu thêm về chu trình nhiệt và Carnot nhé. Theo cụ 1 kg thuốc nổ với 1,1kg thuốc nổ cái nào tạo ra vụ nổ lớn hơn?

leminh139

Xe hơi
cái này hay giwof em mới biết đấy

hanoibags

Xe đạp
E ko biết oto như thế nào nhưng vs xe máy fi các cụ thay lọc gió KN vào là ko nên. Vì lọc kn nó lấy lượng gió lớn hơn lọc zin mà xăng phun vào buồng đốt quyết định bởi ECU (Nó có 1 con cảm biến TPS kiểu xem các cụ đạp ga sâu hay ko).suy ra gió nhiều hơn bt mà xăng phun vẫn như bt tỉ lệ xăng gió bị sai . ECU truyền tín hiệu đến mobin và đánh lửa vẫn như bình thường. Vậy nên trường hợp này xe sẽ bị dư gió thiếu xăng. Muốn thay kn vào đi kèm là hệ thống ECU độ , kim phun , mobin + độ pô thì mới phát huy hêta tác dụng của KN. Còn 2 xe zin 1 xe lắp KN 1 xe lọc zin chạy drag cùng nhau thì xe lắp KN chỉ có thua :)

tienbamboo

Xe container
E ko biết oto như thế nào nhưng vs xe máy fi các cụ thay lọc gió KN vào là ko nên. Vì lọc kn nó lấy lượng gió lớn hơn lọc zin mà xăng phun vào buồng đốt quyết định bởi ECU (Nó có 1 con cảm biến TPS kiểu xem các cụ đạp ga sâu hay ko).suy ra gió nhiều hơn bt mà xăng phun vẫn như bt tỉ lệ xăng gió bị sai . ECU truyền tín hiệu đến mobin và đánh lửa vẫn như bình thường. Vậy nên trường hợp này xe sẽ bị dư gió thiếu xăng. Muốn thay kn vào đi kèm là hệ thống ECU độ , kim phun , mobin + độ pô thì mới phát huy hêta tác dụng của KN. Còn 2 xe zin 1 xe lắp KN 1 xe lọc zin chạy drag cùng nhau thì xe lắp KN chỉ có thua :)
1. Hiển nhiên với mấy con xe moto có trang bị cảm biến lưu lượng khi nạp MAF sensor thì mấy con xe FI lắp lọc thường ăn sao được :D
Trên oto luôn có cảm biến MAF nên dùng K&N là chuẩn và không lo dư gió thiếu xăng nhé!
2. Dư gió thiếu xăng không đáng lo bằng dư xăng thiếu gió cụ nhé, nên chạy drag chưa chắc K&N thua lọc thường đâu :D

loveisblue

Xe hơi
em thấy bạn em nó lắp thêm cái gì điện tử 9 củ thấy bảo ăn ít xăng với máy êm hơn

Các cụ cho em hỏi, camry 2.4g có thay và nên thay lọc gió K&N ko? Và nếu thay đi có bốc hay tốt hơn ko thay ở chỗ nào?

tienbamboo

Xe container
Các cụ cho em hỏi, camry 2.4g có thay và nên thay lọc gió K&N ko? Và nếu thay đi có bốc hay tốt hơn ko thay ở chỗ nào?
Thay vào chạy sẽ thoát máy hơn, ngoài ra kết hợp với racechip cảm biến chân ga, đảm bảo cụ không hài lòng em xin biếu không cụ :)
Cụ ở HN hoặc lân cận có thể inbox em hoặc ới em: 0933286000

Thay vào chạy sẽ thoát máy hơn, ngoài ra kết hợp với racechip cảm biến chân ga, đảm bảo cụ không hài lòng em xin biếu không cụ :)
Cụ ở HN hoặc lân cận có thể inbox em hoặc ới em: 0933286000
Có cụ nào bán lọc gió K&N ko ah?

etran

Xe buýt
Vậy lắp lọc gió KN thì đi cùng racechip mới ăn thua hả cụ

tienbamboo

Xe container
Vậy lắp lọc gió KN thì đi cùng racechip mới ăn thua hả cụ
Không hẳn cụ ạ, nó giống như thuốc bổ ý, mỗi cái nó hỗ trợ động cơ khác nhau, kết hợp cả lọc K&N và Racechip thì nó hoàn hảo hơn, còn ko thì tách riêng tuỳ nhu cầu mỗi người nhưng nói chung đều tạo cảm giác khác biệt với nguyên bản ạ

bongxu.

Xe tăng
Lọc K&N sẽ tăng thêm khoảng 15 - 20% lượng gió so với lọc zin.Hơn nữa sẽ tái sử dụng bằng kit giặt & tẩm dầu xài lâu dài chứ không phải thay mới như lọc zin.Hiệu suất gió sạch cũng sẽ được nâng cao hơn.
Hà Nội có đại lý K&N chính hãng ở Trần Khát Chân hoặc các gara ô tô cũng cung cấp cả lọc gió lẫn bộ vệ sinh cho nó

poiuy

Xe cút kít
lọc K&N chắc là tốt nhưng cái giá gấp chục lần lọc thường cũng khiến mình ngần ngại.

edc

Xe lăn
Nguyên lý rất đơn giản. Cụ nào đi xe máy hay sửa, đều biết :D

E muốn vệ sinh lọc gió k&n, có gara nào ở hà nội làm vệ sinh lọc gió mày ko các cụ, em cảm ơn