Thảo luận Lỗi báo trên màn hình lái xe CRV-2019

Lỗi nay mọi người lx phải cẩn thận tốt nhất là ko đi cru nưa vì khi nó báo lỗi ko đạp đcj phanh là quá nguy hiểm, vì lúc này xe ko có trợ lực phanh, mà trợ lực phanh chỉ làm việc khi có tác động chân người lái đạp vào chân phanh và phải có một khoang nún nhật định nào đó thì lúc này trợ lực phanh mới làm việc, nếu xẩy ra lỗi trên mọi người lên dùng phanh tay để lãm lại cho an toàn nhá, phải bình tĩnh xử lý về chính tính mạng và tài sản của minh, mình nghi vụ nay HĐ mà ko công bố lôi và triệu hồi sơm để khắc phục nếu có tai nạn xẩy ra thì coi như crv chắc sẽ bị cấm nhập về VN luôn vì sự chậm chê và bảo thủ của mình

dung_cao

Xe đạp
Xe e tương tự, còn bị cả kêu cót két khi đánh lái nữa các cụ ạ

Sao Cụ biết là sắp bị lỗi mà quay đúng thời điểm thế nhỉ. E cũng đã thử, bấm huỷ CC là mất nháy luôn, nhưng lúc đó chả kịp nghĩ là thử xem phanh có sao không.

nguyenquoctu

Xe hơi
Sao Cụ biết là sắp bị lỗi mà quay đúng thời điểm thế nhỉ. E cũng đã thử, bấm huỷ CC là mất nháy luôn, nhưng lúc đó chả kịp nghĩ là thử xem phanh có sao không.
Lỗi này e gặp từ cuối năm ngoái, phản ánh lên đại lý Honda từ tháng 1/2019 mà họ chưa gặp tình trạng này nên chỉ xoá lỗi phần mềm (xoá xong em đi vẫn bị lỗi lại).
Lỗi cứng phanh chân gặp lúc màn hình xuất hiện chữ BB trong vòng tròn đỏ ấy, lỗi này em gặp liên tục nên mình biết, chỉ đi đường cực thoáng e mới chộp thôi cho angt
Đầu tháng 6 e đưa xe qua Honda để báo lại lỗi 1 lần nữa rồi, tiếp tục chờ phản hồincuar hãng

Mon men

Xe tăng
Lỗi này e gặp từ cuối năm ngoái, phản ánh lên đại lý Honda từ tháng 1/2019 mà họ chưa gặp tình trạng này nên chỉ xoá lỗi phần mềm (xoá xong em đi vẫn bị lỗi lại).
Lỗi cứng phanh chân gặp lúc màn hình xuất hiện chữ BB trong vòng tròn đỏ ấy, lỗi này em gặp liên tục nên mình biết, chỉ đi đường cực thoáng e mới chộp thôi cho angt
Đầu tháng 6 e đưa xe qua Honda để báo lại lỗi 1 lần nữa rồi, tiếp tục chờ phản hồincuar hãng
Nếu dư lày thì chắc là lỗi hệ thống rồi chứ ko phải là đơn lẻ trên xe của cụ nữa.

Ginsky

Xe máy
Làm cách nào để xuất hiện lỗi này vậy cụ? Cụ hướng dẫn từng bước để e thử xem xe có bị như vậy ko

formen

Xe lăn
cái này của cụ mới là đầu mối quan trọng để lần ra vấn đề này.

cụ nêu từng bước tạo ra được lỗi đi ợ.

nguyenquoctu

Xe hơi

E k khuyến khích các cụ tự test xe mình nếu k thực sự cảm thấy đủ an toàn:
Tìm đường đủ dài và thoáng để cài ga

Em nghĩ giữa hệ thống ga tự động(cruise control) và hệ thống trợ lực phanh khẩn cấp của xe em có vấn đề không tương thích với nhau nên khi cùng kích hoạt mới báo lỗi như vậy

Em đi như mọi xe vẫn chạy cruise thôi: đạt tốc độ, setup, thả chân ga ra là xe bon bon thôi, lên xuống tốc độ dùng + -, chân để hờ lên bàn phanh đề phòng tình huống cần xử lý

BigFanHonda

Xe đạp
Hôm nay em đi về quê test lại trên cao tốc HN-HP sau khi đã ra hãng nạp ngưỡng lực phanh. Thực ra em ko để chân lên bàn đạp phanh như trước mà nghỉ ở chân ga. Em thấy để vậy thoải mái hơn và ko bị lỗi tinh tinh nữa. Yeah, xe vẫn ổn.

formen

Xe lăn
Thực ra em ko để chân lên bàn đạp phanh như trước mà nghỉ ở chân ga.
chân phanh của con crv đặt rất cao, nếu thủ ở phanh rất mỏi cổ chân, bi giờ cụ mới thấy lựa chọn đặt ở chân ga khi dùng cc là hợp lý phải không ợ.

hilux2012

Xe tải
chân phanh của con crv đặt rất cao, nếu thủ ở phanh rất mỏi cổ chân, bi giờ cụ mới thấy lựa chọn đặt ở chân ga khi dùng cc là hợp lý phải không ợ.
Cái này thì mình ko có ( để chân trên phanh), để chân ở ga thì ko bị phải ko cụ??? Hay tuỳ hứng vậy?

formen

Xe lăn
Cái này thì mình ko có ( để chân trên phanh), để chân ở ga thì ko bị phải ko cụ??? Hay tuỳ hứng vậy?
à không vấn đề gì cụ ợ. có cái thớt cũng như thế này em khởi động thống kê xem bao cụ khi chạy cc thì đặt chân ở đâu chân ga, hay chân phanh thôi ợ.

đầu tiên khi mới chạy cc e hơi hớp thường đặt chân hờ hờ lên phanh. và cứ giữ thế mãi và nhận ra là cc chả có tác dụng (giảm bớt thao tác chân) gì nếu mình cứ phải thủ phanh như vậy=> e quyết định đặt sang chân ga (khi dùng cc) và nhận ra cc đã đỡ chân ga cho mình rất nhiều.

và nó không hề làm mất phản xạ chuyển chân sang phanh (hay nhầm chân ga) khi có sự cố

(khổ cái là trong HDSD cc nó không có hướng dẫn đặt chân ở đâu hay sao đó, nên mỗi người 1 í, dùng ntn cũng được)

formen

Xe lăn
bàn thêm chút là chân phanh của con CRV rất cao và rất cứng. em k hỉu tại sao nó lại sx như vậy nữa. nếu đi trong phố mà thủ ở chân phanh nhiều hôm nào về em cũng bị tê hết cổ chân dù quen xe. nên e không thích đi crv cũng một phần từ cái không hài lòng này của xe.

trong khi đó e tưởng tượng cccm chạy crv trên cao tốc cả nửa tiếng đồng hồ cccm thủ chân trên phanh này mà không làm ngắt cc thì quả thật là bậc kỳ tài về độ kiên nhẫn.

BigFanHonda

Xe đạp
Dạ đúng. Để ở phanh lâu mỏi sẽ run run cổ chân dẫn đến kích hoạt hệ thống phanh là tất yếu khi đi cruise control. Em nghĩ Honda ko có lỗi gì, do hành vi của người dùng. Các bác sale nên hướng dẫn kĩ khi bàn giao xe.

BigFanHonda

Xe đạp
Chiều nay em mới làm tiếp vòng cao tốc HP-HN thì vẫn ko báo lỗi nữa. Giờ nếu chân có để ở chân phanh thì mình cũng để ý hơn và chuyển lại chân ga. Nói chung là đi mãi cruise control cũng chán. Đoạn nào đông muốn tách tốp em huỷ đi đạp ga lẫy số vượt cho phê. Xe ổn.

Mon men

Xe tăng
Dạ đúng. Để ở phanh lâu mỏi sẽ run run cổ chân dẫn đến kích hoạt hệ thống phanh là tất yếu khi đi cruise control. Em nghĩ Honda ko có lỗi gì, do hành vi của người dùng. Các bác sale nên hướng dẫn kĩ khi bàn giao xe.
Bác mang ý kiến của bác lên cục đăng kiểm bẩu hộ em cái, anh Honda đỡ phải trả lời bằng văn bản về lỗi chân phanh trước ngày 12/6. Hệ thống phanh nó có hoạt động đâu mà bác dám phán kích hoạt hệ thống phanh rồi là do lỗi người sử dụng, e đến ạ bác.

BigFanHonda

Xe đạp
Khi để chân lên phanh mà cảm biến chân phanh nhạy quá thì xe hiểu là đang rà phanh, sau thời gian 60s thì nó hiểu phải tự bảo vệ hệ thống phanh tránh bị mòn, sôi dầu phanh nên nó mới khoá cứng phanh thôi. Tóm lại đừng để ở chân phanh khi cruise control là xong mà. Cứ cố tình chọc vào đó làm gì khi biết là đang phá xe của mình.

RAVA

Xe ba gác
Khi để chân lên phanh mà cảm biến chân phanh nhạy quá thì xe hiểu là đang rà phanh, sau thời gian 60s thì nó hiểu phải tự bảo vệ hệ thống phanh tránh bị mòn, sôi dầu phanh nên nó mới khoá cứng phanh thôi. Tóm lại đừng để ở chân phanh khi cruise control là xong mà. Cứ cố tình chọc vào đó làm gì khi biết là đang phá xe của mình.
-Bác giải thích làm e...phì cười? Thế tại sao cảm biến nó khoá cứng phanh khi sd cc, còn ko sd thì ko sao? Và các xe của các hãng khác hay ngay cả các mẫu xe khác cũng của Honda thì lại ko bị lỗi này?~X(

ltbinhgl

Xe đạp
Nếu dư lày thì chắc là lỗi hệ thống rồi chứ ko phải là đơn lẻ trên xe của cụ nữa.
Giờ vô đây mới thấy CRV 2018 bị vậy. Xe nhà tôi vừa bị lỗi vậy, đã báo Honda VN mà chưa thấy có ý kiến gì. Chắc thế nào cũng sớm triệu hồi toàn bộ đây.
Nhưbg mà giờ đi cảm giác không yên tâm tý nào cả!

Grandtouring

Xe điện
à không vấn đề gì cụ ợ. có cái thớt cũng như thế này em khởi động thống kê xem bao cụ khi chạy cc thì đặt chân ở đâu chân ga, hay chân phanh thôi ợ.

đầu tiên khi mới chạy cc e hơi hớp thường đặt chân hờ hờ lên phanh. và cứ giữ thế mãi và nhận ra là cc chả có tác dụng (giảm bớt thao tác chân) gì nếu mình cứ phải thủ phanh như vậy=> e quyết định đặt sang chân ga (khi dùng cc) và nhận ra cc đã đỡ chân ga cho mình rất nhiều.

và nó không hề làm mất phản xạ chuyển chân sang phanh (hay nhầm chân ga) khi có sự cố

(khổ cái là trong HDSD cc nó không có hướng dẫn đặt chân ở đâu hay sao đó, nên mỗi người 1 í, dùng ntn cũng được)
Đúng như em, khi chạy cao tốc để CC thì chân để hờ lên bàn đạp ga mới thoải mái, chứ để lên bàn đạp phanh thì nghẹo cổ chân, cực mỏi.

Grandtouring

Xe điện
-Bác giải thích làm e...phì cười? Thế tại sao cảm biến nó khoá cứng phanh khi sd cc, còn ko sd thì ko sao? Và các xe của các hãng khác hay ngay cả các mẫu xe khác cũng của Honda thì lại ko bị lỗi này?~X(
Chắc chắn là lỗi rồi, mà chưa thấy nhà sản xuất lên tiếng triệu hồi và đưa ra biện pháp khắc phục. Xe em Kia K3 đời cuối 2013, khi kích hoạt CC, chỉ cần nhấp nhẹ chân phanh là nó huỷ CC ngay.