Lỗi đè vạch liền màu vàng đường Hồ Chí Minh

bighorsevn

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi, lỗi đè vạch liền màu vàng trên đường mòn Hồ Chí Minh thì XXX sẽ lập biên bản với lỗi:
+ Đi sai làn đường? Hay
+ Không tuân thủ biển báo vạch kẻ đường? hay
+ Chuyển làn ở nơi không được phép?
Xin các cụ chỉ giáo.

Tolai_SH2012

Xe hơi
Theo Em đọc trên vạch kẻ đường thì vạch vàng liền 1-4 Vạch 10cm ko cấm đè chỉ xác định trên đoạn đường đấy các xe cấm dừng đỗ cụ à!

Ngotau62

Xe hơi
hóng các cao thủ vụ này , mình thì nghĩ cứ vạch rời thì ko sao nhưng vạch liền thì chắc dính lỗi không tuân thủ biển báo vạch kẻ đường và lỗi này hình như là 400k

Hercules TM

Xe tải

pnew

Xe điện
Các cụ cho em hỏi, lỗi đè vạch liền màu vàng trên đường mòn Hồ Chí Minh thì XXX sẽ lập biên bản với lỗi:
+ Đi sai làn đường? Hay
Xin các cụ chỉ giáo.
Cả ba lỗi trên đều đúng.

thanh.hats

Xe tải
theo em biết thì vạch liền này nếu ở trên đường thì phân chia làn đường chạy ngược chiều?còn nếu ở vỉa hè thì cấm dừng đỗ!nếu cụ đè lên vạch là cụ dính lỗi không tuân thủ biển báo vạch kẻ đường!hoặc là chuyển làn ở nơi không được phép!

anhtho

Xe ngựa
+ Đi sai làn đường? Hay
Xin các cụ chỉ giáo.
lỗi đè vạch liền cụ ạ. Vàng hay trắng mà vạch đứt thì được đè, còn vạch liền là chén.

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Đè vạch vàng liền là mất 400k, lỗi đè vạch chứ ko phải sai làn. Lỗi sai làn chỉ khi đi ko đúng làn mà trước đó có biển 412

luckyme

Xe buýt
Theo Em đọc trên vạch kẻ đường thì vạch vàng liền 1-4 Vạch 10cm ko cấm đè chỉ xác định trên đoạn đường đấy các xe cấm dừng đỗ cụ à!
Nó còn tùy loại đường nữa. Vạch 1.4 như cụ nói là vạch dành cho đường được chạy =< 60km/h. Còn vạch dành cho đường được chạy > 60km/h thì: " - Vạch liền vàng: Khi theo chiều dọc đường có tác dụng phân cách làn xe chạy ngược chiều và không được lấn làn (đè lên vạch). Nếu vạch trên vỉa hè hoặc ở lề đường có tác dụng ngăn cấm xe dừng hoặc đỗ;"
"
Vấn đề của cụ chủ thớt hỏi thì không thể là lỗi chuyển làn ở nơi không được phép rồi vì lỗi này thường áp dụng với 1 chiều có nhiều làn xe.
Nếu cụ chủ chỉ đè vạch đó để vượt xe đang đỗ (kiểu chim mồi nổi tiếng trên đường HCM) thì chỉ bị lỗi
Không tuân thủ biển báo vạch kẻ đường.
Trường hợp cụ chủ đi hẳn sang làn của chiều đối diện thì theo em là lỗi không đi bên phải theo chiều đi của mình. Lỗi này thì có 1 số cụ cho là phải khép vào lỗi đi vào đường 1 chiều nhưng cá nhân em thấy không đủ căn cứ. Nhưng 2 lỗi này nặng ngang nhau.

CamryVN

Xe đạp
Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường -->> 100.000 - 200.000 theo nghị định 171 nhé cụ. Vậy là mức phạt trung bình là 150.000

phamson123

Xe tăng
Em thấy vạch kẻ trên đường HCM rất khó chịu - nhiều lúc định vượt xe trước, chờ tới đoạn vạch đứt để vượt thì lại thấy cái đoạn đứt đấy nó ngắn quá, không đủ để vượt xe trước. Nếu họ không nhường đường thì rất khó để vượt.

Theo tìm hiểu của em thì vạch màu vàng trên đường HCM như sau:

1. Vạch kẻ đường màu vàng trải dài trên toàn tuyến đường HCM. Ngoài quy định như vạch trắng là không được đè vạch để vượt tại nơi có vạch liền... thì còn dùng vạch màu vàng này để chỉ thị việc cấm đừng đỗ xe hai bên đường (lòng đường HCM cũng hẹp). Trên những tuyến đường như thế này, nếu cắm biển báo cấm dừng đỗ thì sẽ không hiệu quả do phải cắm nhiều, cắm nhắc lại tại các điểm nhánh, giao nhau... nên việc dùng vạch vàng sẽ hiệu quả hơn.

2. Vạch vàng còn có tác dụng dễ nhìn đường, dễ nhận biết đúng làn đường hơn cho lái xe trong những lúc tối trời hoặc sương mù...

(mời các cụ cho thêm ý kiến)

bighorsevn

Xe đạp
Mặc dù em đi rất cố gắng đúng luật. Nhưng đường HCM quá nhỏ lại nhiều xe máy, công nông, trâu bò đi nghênh ngang giữa đường nên việc đè vạch liền để vượt là không tránh khỏi. Em tin là cụ nào đã chạy đường này rồi cũng giống em thôi. Chốt lại là lỗi đè vạch như vậy chỉ mất 150k thôi nhỉ

Xe tăng

Xe tăng
Em hóng để cập nhật thông tin sau còn có cái để cãi :))

laccoiTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Vẫn có thể được phép đè trong tình huống khẩn cấp như xe hỏng đỗ bên đường, trâu bò, chim mồi xxx v.v... nhưng phải bật đèn xi nhan báo hiệu. e nghĩ thế...

pnew

Xe điện
Em thấy vạch kẻ trên đường HCM rất khó chịu - nhiều lúc định vượt xe trước, chờ tới đoạn vạch đứt để vượt thì lại thấy cái đoạn đứt đấy nó ngắn quá, không đủ để vượt xe trước. Nếu họ không nhường đường thì rất khó để vượt.

Theo tìm hiểu của em thì vạch màu vàng trên đường HCM như sau:

1. Vạch kẻ đường màu vàng trải dài trên toàn tuyến đường HCM. Ngoài quy định như vạch trắng là không được đè vạch để vượt tại nơi có vạch liền... thì còn dùng vạch màu vàng này để chỉ thị việc cấm đừng đỗ xe hai bên đường (lòng đường HCM cũng hẹp). Trên những tuyến đường như thế này, nếu cắm biển báo cấm dừng đỗ thì sẽ không hiệu quả do phải cắm nhiều, cắm nhắc lại tại các điểm nhánh, giao nhau... nên việc dùng vạch vàng sẽ hiệu quả hơn.

2. Vạch vàng còn có tác dụng dễ nhìn đường, dễ nhận biết đúng làn đường hơn cho lái xe trong những lúc tối trời hoặc sương mù...

(mời các cụ cho thêm ý kiến)
1. Phân biệt theo màu của vạch.
"Vạch liền vàng: Khi theo chiều dọc đường có tác dụng phân cách làn xe chạy ngược chiều và không được lấn làn (đè lên vạch). Nếu vạch trên vỉa hè hoặc ở lề đường có tác dụng ngăn cấm xe dừng hoặc đỗ;"
2. Phân biệt theo chức năng: thì Vạch liền màu vàng kẻ ở tim đường là một trong 3 loại "vạch cấm vượt xe".
"Vạch liền màu vàng ở trung tâm mặt đường biểu thị không cho phép xe vượt sang bên kia vạch để vượt xe hoặc chạy đè lên vạch:"

KL: Khi gặp vạch liền màu vàng kẻ ở tim đường thì:
- Bên trái vạch là làn đường của xe ngược chiều
- Không được lấn làn (đè lên vạch),
- Không được vượt xe

Hành vi lấn làn (đè lên vạch) rõ ràng là phạm luật và quy về hai lỗi sau:
1. Lỗi "không chấp hành vạch kẻ đường". Lỗi này thì đã rõ vì đã không chấp hành quy định không được đè vạch. Tất nhiên các cụ ai cũng thích quy về một lỗi này vì đây là lỗi có mức phạt nhỏ nhất.
2. Lỗi "không đi đúng phần đường, làn đường quy định" (hay gọi tắt là lỗi "sai làn"). Lỗi này thì trên offer còn có ý kiến khác nhau.
Căn cứ để quy vào lỗi này là đã đi vào phần đường, làn đường của xe đi ngược chiều trong trường hợp không được phép.
Cụ nào chứng minh được trong trường hợp này được đi vào phần đường, làn đường của xe ngược chiều thì không bị xử phạt lỗi này.

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
cứ vạch liền là ko đc chèn lên
vạch vàng thì ngoài cái ko đc chèn thì nó còn biểu thị là ở đoạn đó cấm dừng cấm đỗ nữa cụ ạ.
lỗi của cụ chủ thread sẽ bị lập bb với lỗi ko tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường

pnew

Xe điện
cứ vạch liền là ko đc chèn lên
vạch vàng thì ngoài cái ko đc chèn thì nó còn biểu thị là ở đoạn đó cấm dừng cấm đỗ nữa cụ ạ.
lỗi của cụ chủ thread sẽ bị lập bb với lỗi ko tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường
Cái vạch liền vàng ở giữa đường thì không cấm dừng đỗ cụ nhé. Vach liền vàng trên vỉa hè hoặc ở lề đường mới có tác dụng ngăn cấm xe dừng hoặc đỗ.