[Funland] Lối đi nào cho người lao động trên 50 tuổi đang tìm việc làm

Min Autumn

Xe tải
Sáng nay em đọc ít thông tin về việc người lao động tuổi trên 50 hiện tại rất khó khăn để tìm được việc làm. Em nhận thấy số người trên 50 đang muốn tìm việc là khá nhiều, kể cả người có trình độ cao, dường như nhiều hơn hẳn những thời kỳ trước. Có thể do sau đợt dịch, nhiều Công ty đã phải thu hẹp giảm bớt nhân sự dẫn đến tình trạng này.

Em hơi băn khoăn vậy công việc nào sẽ dành cho những người lao động trên 50 tuổi? Họ có thể tìm kiếm cơ hội việc làm ở lĩnh vực nào, hoặc làm cách nào để kiếm thêm nguồn thu nhập duy trì cuộc sống.

Cụ mợ of "cái gì cũng biết" từng trải qua hoặc biết về những trường hợp này cho em xin ít ý kiến để tham khảo với ạ.

Nếu tự kinh doanh thì bán sản phẩm gì sẽ phù hợp với mức độ sức khỏe, tinh thần tuổi này và số vốn nhỏ ạ?

Em muốn tìm hiểu để giúp người nhà em chuẩn bị tinh thần cho những vấn đề thay đổi khi bước vào lứa tuổi này.

Chỉnh sửa cuối:

TungThoc

Xe điện
Tầm trên 40t là phải chấp nhận đi làm thời vụ, ngắn hạn, chân tay, việc lặt vặt....
Tuổi cao thì phải đật yêu cầu thấp mới có việc làm.

Min Autumn

Xe tải
Em cảm ơn các cụ đã cho ý kiến. Những ý kiến này của các cụ rất đáng để suy ngẫm ạ.
thì làm bảo vệ, gác đêm, hay phổ thông nhất là xe ôm thôi chứ còn làm gì nữa
Tầm trên 40t là phải chấp nhận đi làm thời vụ, ngắn hạn, chân tay, việc lặt vặt....
Việc sẽ phải chấp nhận những công việc thấp hơn kì vọng hẳn sẽ khó khăn với nhiều người tầm này ạ. Nhưng chắc cũng đến lúc phải chấp nhận thôi đúng không ạ?!

Lứa tuổi dở dang...sắp cầm sổ, sức khỏe có hạn....VN đang vào thời kì già hóa dân số!!!!!
Vâng. Nhìn quanh thì em thấy có tình trạng thế này, không biết có phải là đáng lo ngại không cụ? Hay chỉ là xu hướng phát triển chung ạ?

Tôi cũng đang nghĩ đến sau này 5x sẽ làm những việc như là mở lớp dạy học, có thể online hoặc offline, dựa vào những kinh nghiệm đã có.
Hướng đi của cụ hay quá ạ, là một hướng đi sáng và lạc quan nhưng có vẻ rất hợp lý khả thi với người có chuyên môn tốt ạ.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Tầm ngoài 5 chục, nếu không có đích đến được nơi mới trọng dụng trước khi chuyển công tác khỏi nơi cũ thì chỉ còn nước kiếm chân bảo vệ hay chạy grap thôi ~o)

vanhai493

Tháo bánh
giờ 40 đi xin việc là đã khó ròi chứ đừng nói 50 cụ chủ ơi
40 em nghĩ nếu ko có quna hệ, kiểu ng này, ng kia gt mà tự nhiên gửi hồ sơ vào thì có vẻ hơi khó á

BMW R60

Xe tăng
4x còn loay hoay mãi chưa ai thuê đây 😅
Em 45. Vừa chủ động thất nghiệp đây. Đang rất chênh vênh và tâm trạng. Một quyết định rất khó khăn và dũng cảm như nhiều cụ nói. Chưa có định hướng như nào cho thời gian tiếp theo. Em nghỉ ngơi một vài tháng rồi tính tiếp. ..

Min Autumn

Xe tải
Các cụ nói cũng đúng. Số lao động tầm 4x cũng đang gặp khó khăn khi tuyển dụng. Em có nên đổi tuổi của topic thành 4x không nhỉ các cụ.

Tuy nhiên 4x vẫn hơn 5x ở chỗ, nhân sự có trình độ cao, chuyên môn tốt, làm việc chuyên nghiệp, có thêm ngoại ngữ tốt nữa thì vẫn đang được trọng dụng ạ.
giờ 40 đi xin việc là đã khó ròi chứ đừng nói 50 cụ chủ ơi
40 em nghĩ nếu ko có quna hệ, kiểu ng này, ng kia gt mà tự nhiên gửi hồ sơ vào thì có vẻ hơi khó á
4x còn loay hoay mãi chưa ai thuê đây 😅
Em tròn 40 giờ đi xin việc còn chả ma nào thèm gọi PV.

5x thì... Khê thật sự.

bigman95

Xe điện
Trình độ quyết định công việc , em nghĩ vậy.

. Có kiến thức thì tuổi không thành vấn đề vì bản thân người có kiến thức cũng đẫ tự quyết định mình phải làm gì. ( Người biết mình là ai và đang ở đâu) Đối với đối tượng này không mất việc bao giờ và sẽ tự lựa chọn việc cho mình

. Trường hợp khác :
.. Có sức khỏe thì tìm việc chân tay phù hợp . ( bảo vệ nhà máy , trường học ...)
.. Không có sức khỏe kiến thức không đủ (đông) với yêu cầu thì tim việc thấp hơn 1 đến 2 bậc với mình nghĩ.

Quan điểm cá nhân em: tích trữ một khoản hoặc có nguồn thu hàng tháng để đến 5X sống theo nhu cầu mình có.

tung5917

Xe điện
Nhiều tuổi quá không ai phỏng vấn đâu các cụ, ngay trên thông báo tuyển dụng đã để lứa tuổi dưới 35 rồi.
Hay làm hợp tác xã nhỉ các cụ. Vài cụ tầm tuổi cùng hùn vốn ( tài chính, kinh nghiệm, sức lực, mặt bằng ...) rồi cùng khởi nghiệp.

hanoi1971

Xe tải
Bên headhunter vẫn thỉnh thoảng gửi email hoặc gọi điện hỏi tôi có quan tâm vị trí này vị trí kia không. Mình ngoài năm chục rồi nên toàn từ chối nói là nhường các bạn trẻ hơn:D.

kienvinh

Tháo bánh
Bên headhunter vẫn thỉnh thoảng gửi email hoặc gọi điện hỏi tôi có quan tâm vị trí này vị trí kia không. Mình ngoài năm chục rồi nên toàn từ chối nói là nhường các bạn trẻ hơn:D.
Head hunter gọi không có nghĩa là cụ được nhà tuyển dụng gọi phỏng vấn và khả năng phỏng vấn thành công đâu.