[Funland] Lối đi nào cho người lao động trên 50 tuổi đang tìm việc làm

phuongmit

Xe cút kít
giờ thì đăng ký xanh mà chạy thôi. cụ nào thích 2 bánh chọn 2 bánh, không thì 4 bánh cho đỡ nắng mưa. em đồ là sẽ giống ng già Nhật bản, chạy taxi với làm bồi bàn.
grab thì còn chân chứ bồi bàn ở VN e chưa thấy ai thuê người già làm cả

formen

Xe lăn
grab thì còn chân chứ bồi bàn ở VN e chưa thấy ai thuê người già làm cả
giờ vẫn tuyển đc thanh niên ở tỉnh lên làm bồi, chứ dần các tiệm ăn sẽ nhiều ng già phục vụ, giờ bung ra 1 tiệm toàn dady bê phở có khi lại hay rồi đấy.
ps: em thấy nhiều tiệm bún phở nhỏ giờ toàn các chị già tạp vụ, phục vụ luôn rồi.

enghoang

Xe buýt
Sao đã gần 50 rồi mà cc lại dũng cảm chủ động thất nghiệp thế. Nhà em từng bị sếp nó đì, thậm chí nó chơi bài gọi điện từ nước ngoài sang báo nó buộc phải cut nhà em, board of management quyết thế, nó không biết làm sao, friendly speaking là mày nên đi tìm việc khác. Em cứ kệ xem sao, 1 tháng sau nó gọi hỏi tình hình new job của mày thế nào rồi, em bảo chưa kiếm được, nó bảo time không còn nhiều mày nên chủ động xin nghỉ đi, em bảo cty có good package tao nghỉ ngay, nó hỏi good pavkage là bn, em bảo tầm 3-5 năm lương là ok. Việc đấy chìm trong khoảng 2 tháng thì bất thình lình nó mới là người bị cho nghỉ, và chả có board of management nào cut nhà em cả. Vượt qua áp lực thì hết mưa trời lại sáng.
Thời điểm này thì auto 45 days nhận thông báo nghỉ mời cụ nhận lương thất nghiệp của bảo hiểm. Trước 2010 thì còn có đền bù.

Nhimtiu

Xe container
Em 46, 3 tuần nữa join cty mới, từ 41 tới giờ lượn đc 4 cty và trong đó có nghỉ 7 tháng ở nhà chơi.
Cty sau lương cao hơn cty trc.
Vẫn đang ôm hi vọng và đặt mục tiêu sau 50 thì tự do tài chính để làm thì làm ko thì nghỉ ạ. Kiểu sau 50 là bonus làm cho vui lấy tiền đi chơi thôi.
Mục tiêu này đc đặt từ sau 40, hi vọng có thể +- 2 năm nếu dòng đời xô đẩy.
Bên cty mới mà cho mợ xuất tài xế riêng thì mợ cho em cơ hội nhé, em sẽ đưa mợ đi làm và đi cafe mí shopping cuối tuần. Em dán băng keo vào miệng rồi nên mợ yên tâm về vụ bảo mật thông tin nhé.

phuongmit

Xe cút kít
giờ vẫn tuyển đc thanh niên ở tỉnh lên làm bồi, chứ dần các tiệm ăn sẽ nhiều ng già, giờ bung ra 1 tiệm toàn dady bê phở có khi lại hay rồi đấy.
Ngoài thanh niên thì còn lượng svien đông đảo. Người già vừa chậm vừa tự ái cao nên e dự tầm 10-15 năm nữa việc thuê người già làm bồi bàn vẫn chưa diễn ra. Có tiệm cafe ở Hanoi có mấy thằng đực rựa cởi trần mặc tạp dề và đã bị chửi sml đó cụ :))

Smile1102

Xe container
Bên cty mới mà cho mợ xuất tài xế riêng thì mợ cho em cơ hội nhé, em sẽ đưa mợ đi làm và đi cafe mí shopping cuối tuần. Em dán băng keo vào miệng rồi nên mợ yên tâm về vụ bảo mật thông tin nhé.
Em đi làm công nhân lương cao cụ ạ, lấy đâu ra xe đưa đón.
Em mỗi ngày đều đi làm bằng grab đc 15 năm nay rùi, lần này chuyển cty thế nào lại cùng tòa nhà với chồng nên hi vọng mỗi tháng đỡ một ít tiền grab ạ :)

Nhimtiu

Xe container
Em đi làm công nhân lương cao cụ ạ, lấy đâu ra xe đưa đón.
Em mỗi ngày đều đi làm bằng grab đc 15 năm nay rùi, lần này chuyển cty thế nào lại cùng tòa nhà với chồng nên hi vọng mỗi tháng đỡ một ít tiền grab ạ :)
Thôi thế thì em lại thất nghiệp tạm thời tiếp roài. Căng quá mợ ơi. :((

kokhodau

Xe buýt
Em 46, 3 tuần nữa join cty mới, từ 41 tới giờ lượn đc 4 cty và trong đó có nghỉ 7 tháng ở nhà chơi.
Cty sau lương cao hơn cty trc.
Vẫn đang ôm hi vọng và đặt mục tiêu sau 50 thì tự do tài chính để làm thì làm ko thì nghỉ ạ. Kiểu sau 50 là bonus làm cho vui lấy tiền đi chơi thôi.
Mục tiêu này đc đặt từ sau 40, hi vọng có thể +- 2 năm nếu dòng đời xô đẩy.
sau 50 cụ gặp em đi làm bất động sản nhé.
thi thoảng chốt 1,2 căn đi chơi nhòe.

• Vodka
Reactions: wiv

Leanh65

Xe container
Cụ năm nay 62 tuổi thì chắc đã về hưu được mấy năm rồi ý nhỉ. Tầm này còn nhiệm vụ gì ngoài nhiệm vụ câu cá, chơi chim, cây cảnh. =))
Ủa, mà cụconf F1 nhỏ thế á ? Phải đưa đón đi học á ? Em tưởng 62 tuổi thì con cụ phải 30 tuổi rồi chứ. Hay cụ lại cơi nới thêm phòng nhì ! :))
Em hưu sang năm thứ 10 rồi đây. F1 bé nhất mới lớp nhị🤣😅 62 là tuổi hồ sơ mý cả đông tây y kết hợp. Dưng về họp lớp 43 năm c3 thì em vẫn là thằng trẻ nhất đứa nào cũng nhận ra còn em chả nhận ra đứa nào.🤣

Leanh65

Xe container
E thua cụ 5 tuổi, ơ, nhưng nếu cụ s.n 65 thì chỉ hơn e 2 tủi thôi chứ nhẩy? E mới lên chức ngoại đc 1 năm đây, sáng vưỡn cắp ô đi làm, chiều ăn trộm thời gian về thay bỉm đẩy xe cho … cháu. Tiền kiếm đc mà đek đc tiêu, nhét đc chỗ nào 1 chút lại dấm dúi cho con.

Cơ mà f1 của cụ vẫn đi học?
Vưỡn cụ ạ. Sang năm là 3 đứa 3 cấp lận. Em thì không phải làm giờ hành chính hay chấm công chấm kẹo gì. Tự sắp xếp tg theo yc công việc đến công ty hay làm tại nhà. Thế nên vẫn đưa đón được f1 và trà lá suốt😅

TNLak

Xe điện
Câu hỏi của cụ cần hội đủ các yếu tố:

- Sức khỏe
- Chuyên môn
- Bối cảnh gia đình, họ hàng ...
- Tài sản đang có

Nói chung giai đoạn này là khó

zaiwaz123

Xe điện
Thực tế đúng là như vậy, em nghĩ ngoài 50 vẫn có khả năng làm việc tốt nhưng định kiến này khó vượt qua nhưng em vẫn thắc mắc có mấy vị trí như người đứng đầu ở Mỹ hay Vn đều trên 80 vẫn hoạt động tốt, có bất hợp lý không nhỉ?
Những người đó có "Chân mệnh thiên tử" không đại diện cho số đông.
Ngoài 50 ở thành phố còn đỡ chứ ở quê thì già lắm rồi.

• Vodka
Reactions: EPL

Garrard_1967

Xe tải
sau này e = tuổi bác mà thằng lớn vợ sớm như e thì e lên ông nội khi vẫn còn trẻ...trâu :))
GS thì nói làm gì, GS lại đi theo con đường của ... mọi GS khác, chuyển làm tư vấn độc lập, tiền lại nhiều như lá rơi mùa thu. Sáng có thèng ku oánh xe đón, chiều lại có cô thư ký đưa về, giữa trưa ... mất tín hiệu. E biết mà ;))

Garrard_1967

Xe tải
Dạ, em cũng chưa biết nữa, vì phải 19 năm nữa em mới đến tuổi hưu. Nếu xong sớm nghỉ sớm thì em cần 10 năm để hoàn thành mọi kế hoạch. :))
Ôi, thật là a Bát, ai đồ của e, siêu năng lực của a là gì? "Ai am rích" ;))

Batman

Xe điện
Người OF
Ôi, thật là a Bát, ai đồ của e, siêu năng lực của a là gì? "Ai am rích" ;))
Siêu năng lực của em là xui người khác đi làm giàu. :D và kiếm tiền từ việc họ nghĩ mình sẽ là người giàu.

phuongmit

Xe cút kít
GS thì nói làm gì, GS lại đi theo con đường của ... mọi GS khác, chuyển làm tư vấn độc lập, tiền lại nhiều như lá rơi mùa thu. Sáng có thèng ku oánh xe đón, chiều lại có cô thư ký đưa về, giữa trưa ... mất tín hiệu. E biết mà ;))
E tay làm hàm nhai thôi nên k có cảnh đó dc bác ạ :)) phải chăm, chịu khó chứ biết sao bây giờ

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Chỉ những vị trí cấp cao hay chuyên môn rất cao nhẩy việc thôi, còn đang ở nhà rồi khó lắm. Chính người LĐ cũng tự tạo cho họ cái tư duy mình già rồi, làm lấy lệ, "thợ cưa phải rửa cưa". Các bác chớm già đã ngại học hỏi, không có lửa trong cung cách làm việc thì tội gì người ta tuyển.

Vomoicuoi

Xe tăng
Nói chung dân mình ngại việc vì nghĩ là nhiều tuổi. Ở chỗ em có ông 72 tuổi mới lên hà giang học nấu rượi ngô, sau khi cũng chinh chiến các nghề, con cháu ai cũng gàn, mà bây giờ có thể coi là thành công vì làm rất chuẩn, toàn bán cho đình đám ở quê cũng được nhiều

AcidS

Xe điện