[Thảo luận] Lỗi dừng đỗ sai quy định, em đã nộp đơn lên Thanh tra CATP Hà Nội nhưng chưa có hồi âm

Henrypham

Xe tải
Gom thì cũng là đường của nhà nước và chịu sự quản lý của xxx cụ nhé. Thôi nộp phạt cho xong đi cụ ạ, cái này cụ sai rồi. Đỗ ở vị trí đấy đã sai rồi nhưng kiểu đỗ của cụ cũng sai
sai, cụ là xxx cụ lập lỗi gì, em nói thật nếu cụ đỗ xe sát lề đường < 25cm thì ko lỗi, đỗ xe rạng háng song song với đường 2 bánh trên đường 2 bánh trên đất không lỗi, thế em đỗ thế kia cụ quy em vào lỗi j ạ

Henrypham

Xe tải
Giờ cao điểm mật độ xe ở đây rất cao cụ ạ, cả cái tòa nhà ngân hàng Agribank bao nhiêu xe và nhân viên, rồi mọi người đi tắt từ Trường Chinh ra GP, đi tắt vào mấy khu nhà bên trong
biển cắm ngu cụ ơi, cắm song song với hướng đi bố ai nhìn thấy, cầm tầu hỏa đỗ ah cụ

pnew

Xe điện
Nơi có biển 130, 131(abc) là cấm đỗ xe
Nơi không có biển 130, 131(abc) là không cấm đỗ và "được" đỗ xe nhưng phải thực hiện các quy định khi đỗ xe tại nơi không có quy định được phép đỗ xe
Nơi có biển 408 là "được phép" đỗ xe và chỉ cần thực hiện các quy định khi đỗ xe tại nơi có quy định được phép đỗ xe

Câu hỏi của cụ lúc đầu là :
Chỗ nào luật không cấm đỗ thì có phải là "vị trí quy định được phép đỗ xe" không?
Bây giờ cụ lại vòng vo thành : "không cấm đỗkhông được phép đỗ." ;))

P/s: Nếu "chỗ nào luật không cấm đỗ là vị trí quy định được phép đỗ xe" thì cái biển 408 vứt cmn đi !
Câu này "Nơi không có biển 130, 131(abc) là không cấm đỗ và "được" đỗ xe nhưng phải thực hiện các quy định khi đỗ xe tại nơi không có quy định được phép đỗ xe" là cụ đã tự thêm chữ PHÉP vào. Câu này viết đúng là "Nơi không có biển 130, 131(abc) là không cấm đỗ và "được" đỗ xe nhưng phải thực hiện các quy định về dừng, đỗ xe (theo Điều 18,19 Luật GTĐB)".

Có thể cụ nâng tầm chữ phép trong ý nghĩa của biển 408:
"Biển số 408 "Nơi đỗ xe"
a) Để chỉ dẫn những nơi được phép đỗ xe, những bãi đỗ xe, bến xe v.v... phải đặt biển số 408 "Nơi đỗ xe".

- Chữ phép không có trong tên biển nên không thể lấy chứ phép để phân biệt "Nơi đỗ xe" và "Nơi được phép đỗ xe". Hoặc có thể hiểu "những nơi được phép đỗ xe" là "Nơi đỗ xe" và ngược lại.
- Mặt khác trong ND171 có xử lý vi phạm "đỗ xe không đúng vị trí quy định ở những đoạn có bố trí nơi dừng xe, đỗ xe", không có chữ phép. Để "bố trí nơi dừng xe, đỗ xe" chắc phải dùng biển 408 rồi.

Tóm lại theo Luật thì không có sự phân biệt "được phép đỗ" và "được đỗ"

Cristian

Xe tải
Gom thì cũng là đường của nhà nước và chịu sự quản lý của xxx cụ nhé. Thôi nộp phạt cho xong đi cụ ạ, cái này cụ sai rồi. Đỗ ở vị trí đấy đã sai rồi nhưng kiểu đỗ của cụ cũng sai
Cụ nói sai thì sai chỗ nào. Cái gì cũng phải có luận điểm và căn cứ. Bám sát lỗi và đưa ra được luận điểm về luật để chứng minh điều mình nói nhé cụ.

gunner_hp

Xe tăng
Cụ nghiêm túc đấy phỏng ? Lỗi gì ạ ? Lỗi là xe bỉm HP mà đỗ như xe bỉm HN phỏng cụ ?

Grandis29Z

Xe máy
Ủn cho cụ chủ để nhanh có kết quả!!!

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

phongtt

Xe máy
Chờ kết quả của cụ chủ. Thêm chút kinh nghiệm

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Em nghiêm túc đề nghị cụ xem lại cái biển cấm đỗ đó nó cắm có đúng ko ?
Em đang trả lời ông kia 1 cách nghiêm túc đấy ạ :D

Về câu của cụ thì em có ý kiến là cái biển cắm chưa được sai cho lắm ;))

Duytung

Xe buýt
Em hóng, chúc cụ chủ thắng lợi.

rebels

Xe điện
Em lại thấy đỗ chéo các xe vào ra rất dễ dàng, quy định dừng đỗ thì em không bóng bàn:

gunner_hp

Xe tăng
Em đang trả lời ông kia 1 cách nghiêm túc đấy ạ :D

Về câu của cụ thì em có ý kiến là cái biển cắm chưa được sai cho lắm ;))
Sai toét còn gì,hướng biển có hiệu lực phải vuông góc với hướng cắm biển, hay hướng di chuyển phải nhìn vuông góc với biển báo.Đằng này biển cắm song song với đường đi.Hơn nữa em em nó đỗ ngoài giờ cấm (có ghi trong biên bản)

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Sai toét còn gì,hướng biển có hiệu lực phải vuông góc với hướng cắm biển, hay hướng di chuyển phải nhìn vuông góc với biển báo.Đằng này biển cắm song song với đường đi.Hơn nữa em em nó đỗ ngoài giờ cấm (có ghi trong biên bản)
Em lạ gì cái đường đấy ;)) cả cái ngõ đấy có hơn chục cái biển cấm mà chỉ mỗi cái đấy bị quay ngang 1 mình 1 kiểu, cái biển phụ cũng xiên xiên. ;))
Nếu biển đấy để áp dụng với hướng đi từ ngõ 192 ra đến mép đường tàu thì nó không sai (nó cấm đỗ xe từ sau biển đến mép đường tàu) :))

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
biển cắm ngu cụ ơi, cắm song song với hướng đi bố ai nhìn thấy, cầm tầu hỏa đỗ ah cụ
Em cũng dân HP đây !
Cái biển đấy lúc đầu nó cắm chuẩn nhưng mấy bố xe tải phang cho quay ngang luôn, cái biển phụ ghi giờ cấm thì quay chéo. :D

- Lỗi của cụ chỉ có thể là "Dừng xe, đỗ xe mà không có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết."
Việc lập biên bản lỗi "Dừng xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 m" là sai hoàn toàn vì ở đấy không có lề đường và hè phố :))

Captiva555

Xe tăng
Up cho cụ chủ đòi lại công lý, cho bọn xxx phường đỡ ngờ u đi một chút :D

pnew

Xe điện
Thế thì vứt mẹ nó cái biển 408 đi nhể ;))
Sao lại vứt??? Để thực hiện quy định này của Luật "Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó" (không có chữ phép nhé) hoặc trường hợp đầu phố cắm biển cấm đỗ, giữa phố lại cho đỗ thì làm thế nào, bỏ đi thì lấy cái gì để cắm?

Wall1

Xe buýt
đầu tiên iem thấy cụ đỗ xe xấu
Cả làng đỗ xấu, mình đỗ đẹp nó phạt bỏ mịa.
E đi tỉnh cứ phải xem xem các cụ ở đó đi đứng thế nào thì làm cho giống, mình ko sai nhưng cứ đi đi về về để kiện thì cũng vất vả.
Nhưng e cũng rất ủng hộ cụ chủ thớt, biết là sẽ vất vả nhưng ko thể nhân nhượng với cái sai, cái xấu được.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Sao lại vứt??? Để thực hiện quy định này của Luật "Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó" (không có chữ phép nhé) hoặc trường hợp đầu phố cắm biển cấm đỗ, giữa phố lại cho đỗ thì làm thế nào, bỏ đi thì lấy cái gì để cắm?
Dốt còn vòng vo !
Luật chỉ có quy định nơi "được phép" đỗ xe chứ không có quy định nơi "được" đỗ xe ;))