[Thảo luận] Lỗi dừng đỗ sai quy định, em đã nộp đơn lên Thanh tra CATP Hà Nội nhưng chưa có hồi âm

pnew

Xe điện
Dốt còn vòng vo !
Luật chỉ có quy định nơi "được phép" đỗ xe chứ không có quy định nơi "được" đỗ xe ;))
Vâng cu giỏi. Giỏi đến độ nhìn thấy từ phép trong câu sau: "Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó".

Bigisbest

Xe container
Vào Hồi 09h15p ngày 29/03 tôi có dừng đỗ xe ô tô con biển kiểm soát 16N -5403 tại trước cửa nhà số 194 Đường Giải Phóng – Phường Phương Liệt – Quận Thanh Xuân – TP.Hà Nội thì bị Công an Phường Phương Liệt cầm dùi cui gõ mạnh vào xe tôi, sau đó tôi mở cửa xe ra thì được đồng chí Ngọc Thanh Giang số hiệu quân nhân 125 – 177 yêu cầu kiểm tra giấy tờ xe và thông báo lỗi : Dừng đỗ sai quy định .
...
Ngày 30/03 tôi có lên phường Phương liệt nộp đơn và đồng chí phó công an phường nhận đơn. Ngay sau đó hẹn tôi sang tuần sau gặp nói chuyện.
Do phải đi công tác và công việc rất bận ngày 7/4 tôi mới lên phường để nói chuyện. Các đồng chí vẫn tiếp tục khẳng định bắt lỗi tôi là đúng, yêu cầu ghi rõ là nhờ các đồng chí công an nộp phạt hộ.Tôi không đồng ý và ngay sau đó tôi đã nộp đơn lên thanh tra công an thành phố và công an quận.
...
Rất là lùng nhùng nhể? Thế tóm lại cụ nhận được QĐXP chưa ạ? Khiếu nại là khiếu nại cái QĐXP. Ấy là về thủ tục. Cụ rắn kinh, nhưng cụ đỗ thế này mà rắn thế thì em chả ủng hộ cụ.

Thuy_CK

Xe điện
Vâng cu giỏi. Giỏi đến độ nhìn thấy từ phép trong câu sau: "Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó".
Cho hỏi chữ "được đỗ xe" nó nằm ỏ mô ;))

Còn đây là nơi được phép đỗ xe

Thế thì gọi là gì? Theo hình vẽ và giải thích tại Điểu 4.20, Điều 4, QC41 thì nó là lề đường.

Giả sử xxx co ghi lỗi "Khi đỗ xe chiếm một phần đường xe chạy không đặt ngay báo hiệu nguy hiểm theo quy định" cũng không đúng vì nửa sau của câu là "trừ trường hợp đỗ xe tại vị trí quy định được phép đỗ xe". Chỗ nào luật không cấm đỗ thì có phải là "vị trí quy định được phép đỗ xe" không?
Vãi cả loanh quanh :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

anhtho

Xe ngựa
Em lại thấy đỗ chéo các xe vào ra rất dễ dàng, quy định dừng đỗ thì em không bóng bàn:
Cụ đưa hình minh họa không ăn nhập. Đây là bãi đỗ xe, còn trường hợp của cụ chủ thì theo xxx đó là lề đường. Lề đường mà cụ đỗ chéo thế này thì chít :).
Bãi đỗ xe chỗ em còn xuôi, ngược, chéo.. thoải mái cơ ạ, chỉ có điều đừng cản mũi xe khác ra vào.

rebels

Xe điện
Cụ đưa hình minh họa không ăn nhập. Đây là bãi đỗ xe, còn trường hợp của cụ chủ thì theo xxx đó là lề đường. Lề đường mà cụ đỗ chéo thế này thì chít :).
Bãi đỗ xe chỗ em còn xuôi, ngược, chéo.. thoải mái cơ ạ, chỉ có điều đừng cản mũi xe khác ra vào.
Ý của em là nhân thể thấy cái hay của đỗ chéo thôi, chứ dừng ven đường em đã nói là không bóng bàn mà cụ

Cristian

Xe tải
Chỉ là không đẹp mắt và gọn xe chứ còn về luật em thấy không có vấn đề gì nếu bánh xe gần nhất của em sát 25cm là ok. Mà các cụ tranh luận bám đúng thực tế tình huống giúp em ạ. Ở đây lấy căn cứ nào tính lề đường. Lề đường ở đâu mà xxx căn cứ nó để xử phạt lỗi không đỗ sát lề đường. Chứ e thấy các cụ đang đi xa quá ah

anhtho

Xe ngựa
Chỉ là không đẹp mắt và gọn xe chứ còn về luật em thấy không có vấn đề gì nếu bánh xe gần nhất của em sát 25cm là ok. Mà các cụ tranh luận bám đúng thực tế tình huống giúp em ạ. Ở đây lấy căn cứ nào tính lề đường. Lề đường ở đâu mà xxx căn cứ nó để xử phạt lỗi không đỗ sát lề đường. Chứ e thấy các cụ đang đi xa quá ah
Ngoài hè phố mà cụ đỗ bánh trước cách lề 25cm, bánh sau cách độ ... 1 m thì em nghĩ xxx cũng không tha đâu. Vả lại đỗ như vậy có khi xxx chưa tới đã bị va chạm bởi 1 cái 2b nào đó rồi :).

bibabibo

Xe tải
Các cụ hơi bị quá đà tranh luận về câu cú rồi,cụ chủ thớt ở đây đỗ nhìn không đẹp nhưng vấn đề là không có chế tài vào trường hợp này( vì luật phải dẫn luật đúng mới có hiệu lực.)khi không có điều khoản nào cho trường hợp này thì đương nhiên sai vẫn phải (suy đoán vô tội cho người vi phạm) và vấn đề chủ thớt kiện ở đây là 2 vấn đề:1 là nếu sai thì dẫn điều luật nào sai để có khung phạt.2 là tại sao không cho ghi ý kiến của người vi phạm.vậy các cụ tranh luận tập trung vào 2 vấn đề này là sẽ không đi lạc đề ah.

Cristian

Xe tải
Ngoài hè phố mà cụ đỗ bánh trước cách lề 25cm, bánh sau cách độ ... 1 m thì em nghĩ xxx cũng không tha đâu. Vả lại đỗ như vậy có khi xxx chưa tới đã bị va chạm bởi 1 cái 2b nào đó rồi :).
Xxx làm gì được e ah. Nghị định 171 quy định chứ có phải e tự nghĩ ra đâu cụ

RubynamitnA

Xe điện
Cụ chủ tranh cãi cụm từ "bánh xe gần nhất...với lề đường "phải ko ạ? Ý của thằng soạn Luật ở đây là bánh xe bên phải (bánh ở gần) chứ ko phải bên trái(bánh ở xa). Mà oto mỗi bên có 2 bánh cụ ạ. Chứ ko phải chỉ cần 1 trong 4 bánh cách 0.25 m là đc.

Henrypham

Xe tải
Cụ chủ tranh cãi cụm từ "bánh xe gần nhất...với lề đường "phải ko ạ? Ý của thằng soạn Luật ở đây là bánh xe bên phải (bánh ở gần) chứ ko phải bên trái(bánh ở xa). Mà oto mỗi bên có 2 bánh cụ ạ. Chứ ko phải chỉ cần 1 trong 4 bánh cách 0.25 m là đc.
em có phải bị lỗi 25cm này đâu mà xxx lại viết như thế cụ nhỉ

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
em có phải bị lỗi 25cm này đâu mà xxx lại viết như thế cụ nhỉ
Đúng vậy, cụ không bị lỗi dừng đỗ xe trên đường phố quy định tại khoản 1 Điều 19 Luật GTĐB

Cristian

Xe tải
Cụ cứ đùa e. Đấy là ý của cụ chứ có phải luật nó ghi như vậy đâu ạ. E chỉ thấy đúng như luật viết mà thôi. Và theo cụ ở đây lấy lề đường ở đâu và căn cứ đâu để nói đó là lề đường ( cái này cần văn bản theo luật chứ ko phải theo cụ, hay theo e ạ )

RubynamitnA

Xe điện
Cụ cứ đùa e. Đấy là ý của cụ chứ có phải luật nó ghi như vậy đâu ạ. E chỉ thấy đúng như luật viết mà thôi. Và theo cụ ở đây lấy lề đường ở đâu và căn cứ đâu để nói đó là lề đường ( cái này cần văn bản theo luật chứ ko phải theo cụ, hay theo e ạ )
Em ko tranh luận với cụ về lề đường và em cũng ko cho đó là lề đường vì nó đã được qui định trong qui chuẩn rồi. Nhưng ý của cụm từ em trích dẫn trên về bánh xe gần nhất là đúng như thế cụ ạ. Nhiều cụ đỗ xe chỗ có vỉa hè, lề đường đỗ kiểu cắm đầu vào như của cụ và cãi lý với xxx về 1 bánh xe gần nhất là sai ý Luật định.

pnew

Xe điện
Em ko tranh luận với cụ về lề đường và em cũng ko cho đó là lề đường vì nó đã được qui định trong qui chuẩn rồi. Nhưng ý của cụm từ em trích dẫn trên về bánh xe gần nhất là đúng như thế cụ ạ. Nhiều cụ đỗ xe chỗ có vỉa hè, lề đường đỗ kiểu cắm đầu vào như của cụ và cãi lý với xxx về 1 bánh xe gần nhất là sai ý Luật định.
Em nghĩ cụ hiểu câu ";bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét" không đúng. Gần nhất thì xác một bánh nào đó chứ không phải 2 bánh được. Trong trường hợp này mặc dù chủ thớt có những 3 bánh có khoảng cách với lề đường =0, nhưng cũng phải chon ra 1 cái để đo thôi.

Henrypham

Xe tải
Em nghĩ cụ hiểu câu ";bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét" không đúng. Gần nhất thì xác một bánh nào đó chứ không phải 2 bánh được. Trong trường hợp này mặc dù chủ thớt có những 3 bánh có khoảng cách với lề đường =0, nhưng cũng phải chon ra 1 cái để đo thôi.
chọn ra 1 cái sao được, bánh xe gần nhất bên phải theo chiều đi có nghĩa là 2 bánh bên phụ, cái nào gần nhất thì đo mà cụ, luật rất rõ ràng mà

1977cd5

Xe tăng
Chỗ này em biết toàn đậu xe nhà hàng, khách, gửi xe tùm lum sao thằng này nó hách thế cụ

RubynamitnA

Xe điện
Cụ hiểu sai cơ bản, đỗ xe phải song song với vỉa hè, lề đường và bánh xe gần nhất là 2 bánh bên phụ. Đấy là ý của nhà làm Luật, ko có lẽ cụ cắm đầu xe vuông góc với vỉa hè và bảo tôi đỗ đúng?

lx3079

Xe tăng
Nếu em là cụ chủ:
1) Các chú hỏi chủ xe: Đưa ngay bằng lái xe
2 Bước 2: Kẹp ngay 100k vào bảo hiểm (Nếu không trôi theo bước 3)
3) Chui lại vào xe kẹp tiếp 200 hoặc 300k vào sổ đăng kiểm (Đảm bảo trôi, đẹp cả 2 bên)
PS: Theo kinh nghiệm 21 năm cầm lái của em là đừng bao giờ tranh cãi với công quyền, chỉ nên giải quyết .....bằng ...xiền.

Chỉnh sửa cuối: