Thảo luận Lỗi hỏng vặt, so sánh linh kiện thay thế giữa merc và audi

phunt020288

Đi bộ
Chào cccm

Em đang nhắm đến audi a4 và merc, e cũng có search trên goolgle để tìm kiếm thông tin, nhưng đa phần kết quả là quảng cáo và nói lan man
Em mạn phép mở topic hỏi thăm cccm về những vấn đề sau:
- audi và mer có hay hỏng vặt k, và ông nào hay bị hơn? Chi phí sữa chữa 2 bên như thế nào
- theo như e biết A4 model mới nhất là 2017, còn C class thì chỉ sx mới, còn model thì đã cũ rồi, vậy cccm có biết khi nào merc sẽ cho ra model mới k ạ.
- về chiều rộng của A4 theo công bố là hơn C class, nhưng sao khi e đi trải nghiệm thì cảm giác ghế lái, khoang lái của A4 lại bé hơn C class, c class tương đối rộng rãi và thoải mái, cccm nào có cùng chung cảm giác với em không.
- về chính sách sau bán hàng của audi & merc bên nào ổn hơn, bên OS khen audi quá trời mà e đọc trong mấy comment thì thấy cccm complaint và cảm giác k mấy tin tưởng bên audi lắm.

Rất mong cccm đóng góp ý kiến ạ!

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Merc C và Audi A4 hiện tại đều là thế hế mới, Merc C thế hệ này ra mắt cuối 2014, còn A4 là cuối 2015. Nên đều là đầu dòng đời của thế hệ mới, yên tâm mà mua.
Nói thật mua xe sang ở VN, trừ khi quá thích bmw, audi,lexus thì mới ko mua Merc. Vì Merc là xe sang đáng giá nhất so với đồng tiền cụ bỏ ra. Nếu audi,bmw,lexus để có option same vơi Merc thì phải đắt hơn 15-30%.
Hỏng vặt thì tuỳ người dùng thôi, nhưng hỏng rồi sửa thế nào mới là cái cụ đáng quan tâm. Merc là hãng có đại lý rộng khắp nhất và thợ ngoài biết sửa merc cũng đông đảo nếu so với audi.
Riêng Audi A4 đời này cá nhân em thấy quá đẹp, hehe. Nếu cụ trót mê mẩn cái vẻ bề ngoài đấy thì phải theo em nó thôi.
Mà cụ chú ý A4 là dẫn động cầu trước cụ nhé, trừ khi cụ bỏ tiền ra mua A4 quattro, mà quattro thì nó đắt hơn Merc tương đương nhiều đấy.

huonggialc

Xe tải
Merc C và Audi A4 hiện tại đều là thế hế mới, Merc C thế hệ này ra mắt cuối 2014, còn A4 là cuối 2015. Nên đều là đầu dòng đời của thế hệ mới, yên tâm mà mua.
Nói thật mua xe sang ở VN, trừ khi quá thích bmw, audi,lexus thì mới ko mua Merc. Vì Merc là xe sang đáng giá nhất so với đồng tiền cụ bỏ ra. Nếu audi,bmw,lexus để có option same vơi Merc thì phải đắt hơn 15-30%.
Hỏng vặt thì tuỳ người dùng thôi, nhưng hỏng rồi sửa thế nào mới là cái cụ đáng quan tâm. Merc là hãng có đại lý rộng khắp nhất và thợ ngoài biết sửa merc cũng đông đảo nếu so với audi.
Riêng Audi A4 đời này cá nhân em thấy quá đẹp, hehe. Nếu cụ trót mê mẩn cái vẻ bề ngoài đấy thì phải theo em nó thôi.
Mà cụ chú ý A4 là dẫn động cầu trước cụ nhé, trừ khi cụ bỏ tiền ra mua A4 quattro, mà quattro thì nó đắt hơn Merc tương đương nhiều đấy.
Cụ thông não cho E tý: Ưu và nhược điểm của dẫn động cầu trước, cầu sau? E cảm ơn cụ

chebon

Xe buýt
Cụ thông não cho E tý: Ưu và nhược điểm của dẫn động cầu trước, cầu sau? E cảm ơn cụ
Cái nào cũng có ưu điểm khó so sánh cụ.em chỉ là người dùng cả 2 dòng trước sau thấy thế này.cầu sau tăng tốc tốt và êm ái hơn cầu trước.(cảm nhận của cá nhân cụ nhé).còn tất nhiên chi phí sản xuất xe cầu sau tốn hơn xe cầu trước rất nhiều.cá nhân e thấy a4 bây giờ đẹp hơn c rồi.còn chạy con nào cũng ngon mà thôi

huonggialc

Xe tải
Vâng E đang chạy cầu sau, nhưng nghe nói cầu kéo thì khi đi đường dốc khỏe hơn, E cuãng ko rõ ạ

silobiho

Xe tải
Cầu trước làm cabin rộng hơn, dễ lái hơn (trừ khi tăng tốc vì đầu nặng). Đi đường trơn khả năng sống sót cao hơn (lý do mà các nước tuyết ưu tiên đi quattro của audi lên cầu trước, thay vì bốn bánh của mer hay bmw dồn lực lên cầu sau). Thực ra audi vì phổ biến ở châu âu, nhưng vẫn còn tốt hơn Xdriver với 4Matic, còn kinh nghiệm youtube báo đài thì mấy thằng thuần cầu trước như SH-awd của honda hay awd của subaru có vẻ hiệu quả hơn.
Cầu sau có một lợi thế duy nhất, lúc tăng tốc thì vì đầu nhẹ đi, dễ lái nên cảm giác thể thao hơn.

part.vn09

[Tịch thu bằng lái]
số 3A, Ngõ 147 B Tân Mai, Hoàng Mai, Hà Nội
Website
www.phutungotoducmy.com
Kinh nghiệm bán hàng của e thì thấy A4, và C class đều lành ( Audi lành hơn MER, ít hỏng vặt hơn ) , tuy nhiên nếu mua e nghĩ nếu cùng số tiền bỏ ra thì option MER chắc nhiều hơn. cụ thấy thích e nào thì quất e đó thôi chứ 2 con này đều dễ nuôi cụ ak

huonggialc

Xe tải
Cầu trước làm cabin rộng hơn, dễ lái hơn (trừ khi tăng tốc vì đầu nặng). Đi đường trơn khả năng sống sót cao hơn (lý do mà các nước tuyết ưu tiên đi quattro của audi lên cầu trước, thay vì bốn bánh của mer hay bmw dồn lực lên cầu sau). Thực ra audi vì phổ biến ở châu âu, nhưng vẫn còn tốt hơn Xdriver với 4Matic, còn kinh nghiệm youtube báo đài thì mấy thằng thuần cầu trước như SH-awd của honda hay awd của subaru có vẻ hiệu quả hơn.
Cầu sau có một lợi thế duy nhất, lúc tăng tốc thì vì đầu nhẹ đi, dễ lái nên cảm giác thể thao hơn.
Cảm ơn cụ ạ

phunt020288

Đi bộ
Kinh nghiệm bán hàng của e thì thấy A4, và C class đều lành ( Audi lành hơn MER, ít hỏng vặt hơn ) , tuy nhiên nếu mua e nghĩ nếu cùng số tiền bỏ ra thì option MER chắc nhiều hơn. cụ thấy thích e nào thì quất e đó thôi chứ 2 con này đều dễ nuôi cụ ak
cảm ơn cụ nhé. em nghe sale bên Audi nói mấy thứ như Gương, Logo audi có trộm thì cũng k ai thu, vì nó quản lí dựa trên code của chip(??). nếu đã khai báo mất thì k lắp đc trên xe nào nữa. Điều này có đúng k cụ.
Cụ rành A4 thì cụ có thể cho e biết là có phải khoang lái của A4 bé hơn so với C-Class k(C 250). Do e mới lái thử mỗi xe 1 vòng nên chưa có cái nhìn chính xác được

Cảm ơn cụ ạ

part.vn09

[Tịch thu bằng lái]
số 3A, Ngõ 147 B Tân Mai, Hoàng Mai, Hà Nội
Website
www.phutungotoducmy.com
cảm ơn cụ nhé. em nghe sale bên Audi nói mấy thứ như Gương, Logo audi có trộm thì cũng k ai thu, vì nó quản lí dựa trên code của chip(??). nếu đã khai báo mất thì k lắp đc trên xe nào nữa. Điều này có đúng k cụ.
Cụ rành A4 thì cụ có thể cho e biết là có phải khoang lái của A4 bé hơn so với C-Class k(C 250). Do e mới lái thử mỗi xe 1 vòng nên chưa có cái nhìn chính xác được

Cảm ơn cụ ạ
vụ code chip thì ko đúng cụ ak, vẫn mất như thường đấy ạ, còn vụ khoang lái e ko rõ lắp cụ hỏi a e đã từng trải nghiệm 2 dòng này xem sao

Triệu Khôi

Xe tải
E lại nghe thợ bên cụ Trung Jav bảo Mec sửa lành nhất trong dòng Âu, mệt nhất là Audi sau đó mới là BMW, Porcher thì lành nhg đồ đắt

Whiteprince9x

Xe tải
Em thấy đã đi xe châu âu , xe sang thì phải chịu sự mất giá và chăm sóc chu đáo cho xe là hiển nhiên cụ ạ , hồi giữa 2015 e có bóc tem s400 nhưng chạy đc một năm thì người nhà để lại cho a8 cùng đời , là người mê audi từ trước nên e thấy audi đẹp hơn , lái cũng sướng hơn một tí , 2 xe của e đều mới nên chưa thấy hỏng hóc gì , lỗi vặt gì cả.
E chỉ thấy ngoài đường mer gì cũng nhiều nên hơi nhàm chán , audi thì ít hơn , có cái gì đó chất chơi riêng. Đặc biệt bộ đèn chiếu sáng thì ăn đứt mer về thẩm mĩ.
Giá bán thì e thấy audi luôn cao hơn , do xe nhập nguyên chiếc , và các option tùy chọn cũng khá đắt nên kén ng mua . mer thì lợi thế về giá nhiều hơn . tùy sở thích của cụ mà chnj xe thôi ạ.

phunt020288

Đi bộ
CM
Em thấy đã đi xe châu âu , xe sang thì phải chịu sự mất giá và chăm sóc chu đáo cho xe là hiển nhiên cụ ạ , hồi giữa 2015 e có bóc tem s400 nhưng chạy đc một năm thì người nhà để lại cho a8 cùng đời , là người mê audi từ trước nên e thấy audi đẹp hơn , lái cũng sướng hơn một tí , 2 xe của e đều mới nên chưa thấy hỏng hóc gì , lỗi vặt gì cả.
E chỉ thấy ngoài đường mer gì cũng nhiều nên hơi nhàm chán , audi thì ít hơn , có cái gì đó chất chơi riêng. Đặc biệt bộ đèn chiếu sáng thì ăn đứt mer về thẩm mĩ.
Giá bán thì e thấy audi luôn cao hơn , do xe nhập nguyên chiếc , và các option tùy chọn cũng khá đắt nên kén ng mua . mer thì lợi thế về giá nhiều hơn . tùy sở thích của cụ mà chnj xe thôi ạ.
Cảm ơn cụ nhé, sau 1 hồi lăn tăn em quyết định xúc em C300 AMG, thấy cụ comment S400 và audi a8 là biết cụ rất đẹp trai rồi. Hihi

tatrung

Xe điện
Website
www.thegioixesang.vn
về máy móc thì Merc ổn định nhất trong Audi, BMW, Merc
Động cơ Merc cho momen xoắn cực đại ở vòng tua thấp hơn (ví dụ C250 2015 thì max ở 1250vp trong khi Audi tầm 1650..) nên cảm giác đi phố của merc tốt nhất trong 3 dòng trên. lái nhẹ nhàng, chân ga rất đều và thật, e đã thử đi : Audi A4. Audi A7. Audi Q5, Audi A8 đều 2010 trở lên thì e thấy trong phố đi kiểu phanh-ga- phanh - ga thì Audi giật cục hơn, ga lên sâu tí xe mới đi thì lại vọt phải phanh, khác với merc chỉ ga nhẹ xe đã đi đều rùi.
Ngoài ra động cơ Audi hay bị chảy dầu, ăn dầu hơn hẳn BMW và Merc
cảm giác lái, cảm giác volang của Audi không phê lắm, hơi nhạt nhẽo, về khoản này BMW tốt nhất vì tốc độ đáp ứng vòng tua rất nhanh, ga nhẹ xe đã vọt tùy nhiên BMW lại phức tạp về điện (thực ra vì hiện đại quá, mọi thứ đều mã hóa nên vậy) nên sửa khoai hơn.

Với xe nhập về VN, AUdi và BMW cắt khá nhiều thứ nếu so dòng A4, BMW Series 3 và Merc C, thường là Bluetooth, Cruiser Control, nhớ ghế, rèm điện sau, vành, volang chỉnh điện....

Audi được cái ngoại thất rất sang chảnh, nội thất thì hơi cổ, Merc thì ngoài đường nhiều quá nên hơi nhàm mắt..
em tóm lại vài thứ như thế ạ