[Funland] Lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường hay vượt đèn đỏ?

Tony_Le

Xe container
vâng thường thì em nhận câu này nhiều phết =)) cơ mà chính vì các cụ mà làm xxx bào mấy anh em ko biết luật
Lý luận của cụ ấy là "đứng ở làn đèn đỏ thì phải tuân thủ tín hiệu đèn", nó sai ngay rồi nên mọi thứ về sau không đúng được.

Bopbi_hsgs

Xe container
Trường hợp cụ đưa ví dụ với trường hợp của cụ thớt là cùng 1 lỗi: Vượt đèn đỏ!
Hiệu lực của đèn là bên trái của đèn, chứ đèn ko dành riêng cho làn nào cả, cho nên chủ thớt rẽ phải khi đc phép rẽ phải nhưng rẽ ở làn có mũi tên đi thẳng thì chỉ mắc lỗi ko tuân thủ vạch kẻ đg mà thôi

CCB

Xe tải
Lỗi này vừa không tuân thủ vạch kẻ đường vừa vượt đèn đỏ.

vkthang

Xe container
Đi thẳng hết ngã tư kể cả có xi nhan rẽ thì vẫn phạt lỗi vượt đèn đỏ.

Đi đến giữa ngã tư mới bật xi nhan rẽ thì bắt thêm lỗi rẽ không có tín hiệu báo trước ngoài lỗi không tuân thủ biển báo vạch kẻ đường.
Em trả lời tình huống cụ thể trong thớt này cụ ạ.

Hastamanana

Xe buýt
Em thực tế chán với CSGT rồi cụ và em luôn đúng trong những trường hợp như thế này. Còn cụ khẳng định mình đúng thì mang luật ra tranh luận với em, có dám không? Nhớ viết rõ điều mấy khoản nào để em phản biện cho chính xác.
Em trả lời cụ lần cuối , cụ hãy lội còm và xem đã có cụ dẫn luật để trả lời nhé . Chào thân ái và quyết thắng !

Tony_Le

Xe container
Em trả lời cụ lần cuối , cụ hãy lội còm và xem đã có cụ dẫn luật để trả lời nhé . Chào thân ái và quyết thắng !
Cụ không có chính kiến của mình à, chưa có cụ nào dẫn luật mà toàn đoán.

Hastamanana

Xe buýt
Cụ không có chính kiến của mình à, chưa có cụ nào dẫn luật mà toàn đoán.
Vậy thì thôi , em lạy cụ 🤣🤣🤣
Đừng quất còm em nữa , em không trả lời đâu .

Bopbi_hsgs

Xe container
Kể ra thì suy đoán lỗi nào cũng có lý của nó cả, chả rõ theo luật thì những case có nhiều cách diễn giải thế này thì chọn cách nào. Giống như đi bán ma túy giả thì sẽ bị áp tội buôn ma túy hay buôn hàng giả :D
Đã là hàng quốc cấm thì làm gì đc gọi là hàng thật hay hàng giả. Nếu giám định mà ko phải là ma túy thì ko thể buộc tội ng ta buôn bán ma túy đc, cũng ko buộc tộ ng ta buôn hàng giả đc

Tony_Le

Xe container
Vậy thì thôi , em lạy cụ 🤣🤣🤣
Đừng quất còm em nữa , em không trả lời đâu .
Chưa tranh luận đã vội bỏ trốn, cụ có kiến thức về luật giao thông đường bộ đâu mà tranh luận, toàn các cụ kia nói.

Tất cả các cụ dẫn luật trên kia là theo "luật giao thông với theo qui chuẩn" chung chung ai cũng nói được chứ có cụ thể điều mấy khoản nào đâu.

Có một cụ dẫn ra được một khúc nhưng lại tự hiểu sai.

Em nói thế chắc cụ cũng chả biết nó ở đâu phỏng cụ?

XSim

Xe container
Đã là hàng quốc cấm thì làm gì đc gọi là hàng thật hay hàng giả. Nếu giám định mà ko phải là ma túy thì ko thể buộc tội ng ta buôn bán ma túy đc, cũng ko buộc tộ ng ta buôn hàng giả đc
Thế là vô tội à cụ :D Chắc phạt vì tội trốn thuế vậy, ơ nhưng mà áp theo mã hàng nào nhỉ :))

Hoàng Vũ 2388

Xe buýt
Chào các cụ mợ

Hôm vừa rồi e có việc vào phố, đi từ Nguyễn Thái Học đến ngã tư giao với Lê Duẩn thì gặp tình huống này. Khi đến ngã tư giao Nguyễn Thái Học - Lê Duẩn có 3 làn (2 làn đi thẳng và 1 làn rẽ phải sang Lê Duẩn). Lúc đó làn đi thẳng đã đèn đỏ, làn rẽ phải sang Lê Duẩn vẫn đèn xanh. Em rẽ phải sang Lê Duẩn (đèn xanh) nhưng lại đi vào làn đi thẳng (đèn đỏ). đi 1 đoạn thì xxx vẫy, xuống cho e vào lỗi vượt đèn đỏ. Xử lý cho xong, đến khi về tìm hiểu lại ae có kinh nghiệm và đọc luật thì lỗi của e chỉ thuộc lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường chứ không phải lỗi vượt đèn đỏ như xxx đã phạt (Lỗi vượt đèn đỏ mức phạt gấp khoảng 10 lần lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường).
Vậy hỏi ý kiến lại các cụ mợ có kinh nghiệm, với trường hợp của e như trên thuộc lỗi không tuần thủ vạch kẻ đường hay lỗi vượt đèn đỏ. XXX phạt như vậy có đúng không
Cảm ơn cụ mợ
View attachment 8485006
Nếu đường ở trạng thái lý tưởng hoặc cụ biết ở đó vẽ vạch như vậy mà đi sai thì cụ vi phạm lỗi sai vạch kẻ đường.

Nếu ở trường hợp đường quá đông và cụ ko biết đường có vạch kẻ như vậy thì: cụ trích cam, chứng minh đường quá đông, xe san sát nhau khiến cụ di chuyển ko nhìn được vạch
=> cụ trình bày đường đông, cảm ơn anh đã nhắc nhở.
Họ vẫn đòi phạt thì cụ chấp nhận nộp phạt và chịu khó khiếu nại về tình huống và cách làm việc của xxx là có phần máy móc, không ưu tiên an toàn của người dân trong tình huống của cụ.

Đường ở mình nhiều chỗ không thể đi đúng luật hoặc rất dễ vi phạm vì ko biết đi kiểu gì, cho nên quan điểm của em là luật để bảo vệ dân, những người thi hành đứng ở đó là để xác định dân có vô tình phạm luật hay không, dùng sự an toàn để điều phối chứ ko phải áp dụng luật máy móc để bắt bẻ dân.

Bopbi_hsgs

Xe container
Theo trình tự, cụ đi làn cho xe đi thẳng rồi mới rẽ phải. Như vậy là, cụ đã vi phạm vượt khi đèn đỏ trước khi có hành động rẽ phải.
XXX bắt cụ lỗi vượt đèn đỏ là cũng có lý đấy.
Ngày trước còn có tranh luận: Tại ngã tư có biển cấm rẽ (trái chẳng hạn), nhưng có xe quay đầu bị XXX bắt. Lái xe cãi là, tôi quay đầu chứ có rẽ trái đâu. XXX giải thích là, trước khi quay đầu, đã có hành động rẽ rồi, vi phạm biển cấm.
Thế thì mời xxx lập bb để có cơ sở khiếu nại hoặc gửi đơn ra Tòa

j23

Xe container
mấy tháng trước em cũng bị tuýt lại y như cụ ở chỗ này, vào bốt cho em xem ảnh chụp rất rõ nét xe em từ trên cao em đoán là đứng ở ban công nhà nào ngay ngã tư ấy.
Em bảo anh cứ lập biên bản đi ghi rõ lỗi vi phạm để nếu có gì tôi làm đơn lên cho dễ. Thế là lại hỏi thăm em dăm câu ba điều xong cho đi. Em xin lại cái ảnh chụp xe em mà ko cho :))
Chỗ này có 2 cam treo trên giá cao tít, 1 trước 1 sau ngã 4, danh sách phạt nguội update hàng tháng có điểm này, nhà em ngay đây nên biết :)

Slimz

Xe buýt
CSGT muốn phạt lỗi đèn đỏ thì cụ kia phải đi thẳng qua hết giao lộ mới bắt lỗi được.
Bác cho e hỏi đoạn này, theo e nhớ là lỗi đèn đỏ là ko dừng lại trước vạch khi đèn tín hiệu màu đỏ chứ có liên quan j đến việc qua hết giao lộ hay ko nhỉ, e hỏi nghiêm túc

Tony_Le

Xe container
Bác cho e hỏi đoạn này, theo e nhớ là lỗi đèn đỏ là ko dừng lại trước vạch khi đèn tín hiệu màu đỏ chứ có liên quan j đến việc qua hết giao lộ hay ko nhỉ, e hỏi nghiêm túc
Đúng là nếu đèn đỏ mà xe không dừng trước vạch thì có lỗi vượt đèn đỏ.

Tuy nhiên, trường hợp này đèn xanh rẽ phải đang sáng vì thế xe ô tô đi qua vạch đâu có sai. Nhưng nếu nó không rẽ phải mà đi thẳng qua giao lộ thì lúc này đã cấu thành tội phạm vượt đèn đỏ rồi, bất kể nó đứng đúng hay sai làn. Đúng không cụ?

Vì thế nếu "cố tình vượt đèn đỏ" CSGT mà bắt sớm, ta cãi thật lực vẫn có cơ hội bị phạt ít. He he

farevell

Xe buýt
Chỗ này có 2 cam treo trên giá cao tít, 1 trước 1 sau ngã 4, danh sách phạt nguội update hàng tháng có điểm này, nhà em ngay đây nên biết :)
xx cho xem ảnh gửi qua zalo em đoán chụp = dt chứ ko phải cam cụ ạ

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ đang đứng ở làn đi thẳng, đèn đỏ cụ phải dừng lại.
Đằng này cụ cứ vượt đèn cụ đi, không cần biết cụ tiếp tục đi thẳng hay rẽ, thì cụ đã đi vượt tín hiệu đèn.
Nôm na là vượt đèn đỏ.
Lúc nào cụ ở làn phải mà rẽ trái, kể cả tất cả đèn đang xanh, thì mới gọi là sai làn.
Chỗ này em không đồng tình, đèn là đèn, vạch là vạch.

Ga_son

Xe điện
Theo em lỗi này là không tuân thủ vạch kẻ đường, người tham gia giao thông rẽ phải vào Lê Duẩn nhưng rẽ không đúng ở phần đường cho phép rẽ. Hướng di chuyển của người tham gia giao thông đèn cho phép rẽ.

caisua

Xe lăn
Giải thích theo hướng muốn rẽ phải nhưng đi nhầm làn do thiếu quan sát mũi tên kẻ vạch cũng đúng mà cụ.
Nói thế thì em định vượt đèn đỏ thật nhưng thấy CA ra tóm em lại rẽ thì có cãi như cụ đc ko? Cứ vượt qua cái vạch trong lúc đèn đỏ là vượt rồi