[Funland] Lợi nhuận trong chăn nuôi và trồng trọt thường là bao nhiêu, được 20%/năm trở lên không ạ ?

Đại Ba

Xe điện
Bản thân từ an toàn nó đã mang đầy đủ ý nghĩa cụ, tiêu chuẩn cũng vậy. Khác nhau chỉ là người vận dụng những điều ấy thôi.
Nhưng em vẫn không đánh giá cao cái ý tưởng "thuận theo tự nhiên" thông qua cái ví dụ cụ nêu ở trên, cảm giác nó thiếu bền vững và không có lời giải/đáp án :D
Ko sao cụ ạ. Em rất tôn trọng quan điểm, lợi ích của người tiêu dùng và quan điểm, lợi ích của giới chủ doanh nghiệp.

NN tự nhiên nhấn mạnh đến việc cắt giảm việc tiêu thụ các nguồn tài nguyên.
Nhưng nhiều cụ mợ ở đây chỉ là dân kinh doanh, chỉ cần biết thu bao nhiêu, chi bao nhiêu. Chứ ko quan tâm đến những điều khác.

Không sao cả, vậy cứ làm ra loại thực phẩm mà khách hàng và cơ quan chức năng chấp nhận được thôi.

RosemaryCherry

Xe container
Em xin phép đặt còm nghe các bác thảo luận về nông nghiệp. Em chỉ thích trồng trăm cây dừa, mít và ít hoa ngắm thôi ạ. \:D/ \:D/ \:D/

Supercub_90

Xe điện
Em xin phép đặt còm nghe các bác thảo luận về nông nghiệp. Em chỉ thích trồng trăm cây dừa, mít và ít hoa ngắm thôi ạ. \:D/ \:D/ \:D/

Trăm cây dừa với mít rồi một ngày đẹp giời nó rơi trúng đầu lại...thành chuyên gia chỉ điểm cá độ bóng đá như ai đó hả cụ? =)) Thược dược có vẻ mốt của năm nay nhỉ. Tuần này em đồng nghiệp 2 lần mua đến văn phòng rồi.

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Nhiều chứ Cụ.
VD cháu trồng bưởi diễn nhé: Cành giống 25k, phân chuồng nhà có, chỉ mất công. Năm thứ 4 bỏ 3 lần NPK và 1 lần phân chuồng.
Tính ra mỗi gốc chỉ mất khoảng 300k tiền phân thuốc các loại.
Mỗi cây tính vo 100 quả.
Giá bán 25k
Vậy em có 2,5tr rồi => Lãi tận 800% ấy chứ haha.

RosemaryCherry

Xe container
Trăm cây dừa với mít rồi một ngày đẹp giời nó rơi trúng đầu lại...thành chuyên gia chỉ điểm cá độ bóng đá như ai đó hả cụ? =)) Thược dược có vẻ mốt của năm nay nhỉ. Tuần này em đồng nghiệp 2 lần mua đến văn phòng rồi.
Năm nay lại cành mận và thược dược là trend bác ạ. Khi nào họ lấy hoa ngũ sắc/xxx lợn làm trend em mới quan tâm sâu sắc :))

Trộm vía, tài năng thiên bẩm thì hiếm chứ tự nhiên một ngày đẹp trời em lại gieo quẻ, chỉ lối cho cc vào kèo nhờ mấy quả dừa là chuyện thường ở huyện nhá \:D/ \:D/ \:D/ =))=))=))

coolpix8700

Xe ngựa

Hồng mợ trồng dưới gốc chuối có vẻ không hợp lý lắm. Cây hồng rất ưa nắng, nhiều loại hồng lại còn cần thời gian chiếu sáng trong ngày tối thiểu mới ra hoa.
Cái giống hồng cổ Sapa này rất dễ tính, dễ trồng. Nếu trồng dưới đất nó sẽ lên rất nhanh và rất chịu khó ra hoa. Chăm chút 1 ít như nhà vườn còn dễ tại dáng tri nữa vì nó lớn rất nhanh!

coolpix8700

Xe ngựa
Nhiều chứ Cụ.
VD cháu trồng bưởi diễn nhé: Cành giống 25k, phân chuồng nhà có, chỉ mất công. Năm thứ 4 bỏ 3 lần NPK và 1 lần phân chuồng.
Tính ra mỗi gốc chỉ mất khoảng 300k tiền phân thuốc các loại.
Mỗi cây tính vo 100 quả.
Giá bán 25k
Vậy em có 2,5tr rồi => Lãi tận 800% ấy chứ haha.
Chắc bác dùng từ "cành giống" là chỉ cây bưởi đã ghép và chồi ghép đã phát triển.
Chứ bây giờ ít người trồng bưởi chiết vì không bền.
Em cũng có 2 vườn bưởi ở phía sau nhà văn phòng trên cái XN lớn nhất. Mục đích chính là để cho ra hoa, nhưng cũng sai quả lắm. Sắp sửa đến mùa hoa bưởi, xe cứ đến gần cổng không cần mở cửa kính cũng đã thấy mùi hương bưởi!

RosemaryCherry

Xe container
Hồng mợ trồng dưới gốc chuối có vẻ không hợp lý lắm. Cây hồng rất ưa nắng, nhiều loại hồng lại còn cần thời gian chiếu sáng trong ngày tối thiểu mới ra hoa.
Cái giống hồng cổ Sapa này rất dễ tính, dễ trồng. Nếu trồng dưới đất nó sẽ lên rất nhanh và rất chịu khó ra hoa. Chăm chút 1 ít như nhà vườn còn dễ tại dáng tri nữa vì nó lớn rất nhanh!
Nhìn vậy mà ko bị lá chuối che khuất nắng đâu bác ạ. Ở miền bắc cổ Sapa, hồng đỏ phía trên ra hoa quanh năm. Cổ Hải Phòng bác chăm thế nào để ra hoa thường xuyên ạ??? Chứ cây của em cả năm ra được 3-4 lần, mà chỉ 2-3 bông thôi cho dù cây trồng dưới đất, dài ngoằng, thoáng nắng và cho ăn phân gà, npk thường xuyên.
Em trồng thêm cả hướng dương, cánh bướm vàng nữa, có vẻ hoa bền bác ạ.

RosemaryCherry

Xe container
Chắc bác dùng từ "cành giống" là chỉ cây bưởi đã ghép và chồi ghép đã phát triển.
Chứ bây giờ ít người trồng bưởi chiết vì không bền.
Em cũng có 2 vườn bưởi ở phía sau nhà văn phòng trên cái XN lớn nhất. Mục đích chính là để cho ra hoa, nhưng cũng sai quả lắm. Sắp sửa đến mùa hoa bưởi, xe cứ đến gần cổng không cần mở cửa kính cũng đã thấy mùi hương bưởi!
Giờ trồng bưởi bằng cách ươm hạt hả bác???? Loại nào thì ngon và phù hợp khí hậu khu vực Ninh Bình- Thanh Hóa hả bác, đất đồng bằng ko phải đồi rừng ạ??? Em trồng ít cây bưởi quê chua ngọt gieo hạt mà lớn hơi chậm. Mít và vú sữa em cũng trồng từ hạt cho bền, sau 20-30 năm lại bán được cây lấy gỗ nữa \:D/ \:D/ \:D/

coolpix8700

Xe ngựa
Giờ trồng bưởi bằng cách ươm hạt hả bác???? Loại nào thì ngon và phù hợp khí hậu khu vực Ninh Bình- Thanh Hóa hả bác, đất đồng bằng ko phải đồi rừng ạ??? Em trồng ít cây bưởi quê chua ngọt gieo hạt mà lớn hơi chậm. Mít và vú sữa em cũng trồng từ hạt cho bền, sau 20-30 năm lại bán được cây lấy gỗ nữa \:D/ \:D/ \:D/
Cây bây giờ (kể cả hoa hồng) người ta trồng bằng cây ghép.
Bưởi dùng gốc cây bưởi gai để ghép mắt các giống bưởi chính. Họ sẽ tận dụng được khả năng hút chất dinh dưỡng do bộ rễ rất khỏe của cây bưởi gai, nhưng chồi có tuổi sinh trưởng nhiều nên ra quả nhanh mà vẫn giữ được phẩm chất của cây cho chồi. Giống bưởi gai, trồng hạt chắc phải 6 hay 7 năm mới có quả.
Trồng hoa hồng cũng vậy, người ta dùng gốc cây hồng tầm xuân (giống hồng dại ngày xưa rất nhiều ở các bờ mương, ven gò) để ghép mắt các giống hồng khác nhau. Thỉnh thoảng lại gặp hiện tượng gốc ghép vẫn nẩy chồi, nên để ý để cắt chúng đi, nếu không chúng sẽ lớn rất nhanh và tạo thành bụi hồng tầm xuân (mùa này cũng sắp ra hoa).
Nhưng em vẫn có 1 hàng mít na gieo hạt trồng ở ven cái ao trước nhà văn phòng ở XN. Mới chưa được 2 năm, nhưng đất đắp tử ao lên, nên đã cao hơn 2 mét. Nhưng chắc chúng sẽ rất chậm ra quả, chứ không nhanh được như mít ghép, có khi chỉ 3 năm đã có quả!

Chỉnh sửa cuối:

Supercub_90

Xe điện
Em vừa đọc, mang về đây cho các cụ cùng tham khảo.
Em vẫn chưa giác ngộ được cái nông nghiệp hữu cơ và nông nghiệp thuận thiên. Nhưng dù sao cũng có một mô hình để theo dõi học hỏi.
Cụ Đại Ba xem có phải người cùng chí hướng với cụ không?

Đại Ba

Xe điện
Em vừa đọc, mang về đây cho các cụ cùng tham khảo.
Em vẫn chưa giác ngộ được cái nông nghiệp hữu cơ và nông nghiệp thuận thiên. Nhưng dù sao cũng có một mô hình để theo dõi học hỏi.
Cụ Đại Ba xem có phải người cùng chí hướng với cụ không?

Thạc sỹ nông nghiệp và tiến sỹ sinh học thì là chuyện khác rồi cụ.

Có thể họ cảm thấy chán ngán cuộc sống bon chen, tiền lại ko thiếu. Cũng có thể họ dùng trang trại đó làm cơ sở nghiên cứu thực nghiệm, nhưng chưa đến lúc thành công nên ko muốn phô trương.

Supercub_90

Xe điện

Có thể họ cảm thấy chán ngán cuộc sống bon chen, tiền lại ko thiếu. Cũng có thể họ dùng trang trại đó làm cơ sở nghiên cứu thực nghiệm, nhưng chưa đến lúc thành công nên ko muốn phô trương.
Chắc cụ chưa đọc cả bài, em đọc thì thấy họ chưa nhiều tiền và có vẻ cũng chưa thành công.

yuh2105

Xe tăng

Tuy là vậy nhưng em cũng khâm phục gia đình anh chị này. Hình như bắt đầu có lãi từ tháng 11/2021. Chưa ăn thua đâu, nhưng vài năm nữa sẽ gặt hái được nhiều ạ. Nhưng nghề nông quả thật quá vất vả. Đọc bài viết mới thấy nghị lực ac này thật quá lớn.

ubisapro

Xe trâu
Bưởi dùng gốc cây bưởi gai để ghép mắt các giống bưởi chính. Họ sẽ tận dụng được khả năng hút chất dinh dưỡng do bộ rễ rất khỏe của cây bưởi gai, nhưng chồi có tuổi sinh trưởng nhiều nên ra quả nhanh mà vẫn giữ được phẩm chất của cây cho chồi. Giống bưởi gai, trồng hạt chắc phải 6 hay 7 năm mới có quả.
Trồng hoa hồng cũng vậy, người ta dùng gốc cây hồng tầm xuân (giống hồng dại ngày xưa rất nhiều ở các bờ mương, ven gò) để ghép mắt các giống hồng khác nhau. Thỉnh thoảng lại gặp hiện tượng gốc ghép vẫn nẩy chồi, nên để ý để cắt chúng đi, nếu không chúng sẽ lớn rất nhanh và tạo thành bụi hồng tầm xuân (mùa này cũng sắp ra hoa).
Nhưng em vẫn có 1 hàng mít na gieo hạt trồng ở ven cái ao trước nhà văn phòng ở XN. Mới chưa được 2 năm, nhưng đất đắp tử ao lên, nên đã cao hơn 2 mét. Nhưng chắc chúng sẽ rất chậm ra quả, chứ không nhanh được như mít ghép, có khi chỉ 3 năm đã có quả!

Mít 2 năm mà như ảnh thì bé thật. Nhà vợ e cũng có 1 cây do ăn hạt vứt ra mà tự mọc. Giờ được 4 năm rồi và bắt đầu bói; từ năm ngoái đã cao khoảng 7m rồi, nhà vợ e còn trèo lên phạt ngọn để năm nay ra quả :D

RosemaryCherry

Xe container

Mít 2 năm mà như ảnh thì bé thật. Nhà vợ e cũng có 1 cây do ăn hạt vứt ra mà tự mọc. Giờ được 4 năm rồi và bắt đầu bói; từ năm ngoái đã cao khoảng 7m rồi, nhà vợ e còn trèo lên phạt ngọn để năm nay ra quả :D
Em đang định khen mới 2 năm mà cây như thế kia là bác khéo chăm và đất tốt.
Bình thường ko chỉ mít mà mấy cây từ hạt như bưởi, hồng, vú sữa cũng phải 6,7 năm mới có quả ạ.
Trồng mấy cây từ hạt cho quả chậm nhưng ăn cả vài chục năm chứ ko như mít ghép chỉ mươi năm là cây bị cỗi.

Nhà bác dưới chắc vứt hạt đất đồi hay sao mà nhanh cao thế, lại còn cho bói rất sớm nữa :D

coolpix8700

Xe ngựa
Nhà bác dưới chắc vứt hạt đất đồi hay sao mà nhanh cao thế, lại còn cho bói rất sớm nữa :D
Em gieo xong mới bứng sang trồng chố đó,
Nhưng đất chỗ này là ao bồi nên rất tốt.
Cây mít na không như cây mít ta, bình thường lớn rất chậm.

RosemaryCherry

Xe container
Em gieo xong mới bứng sang trồng chố đó,
Nhưng đất chỗ này là ao bồi nên rất tốt.
Cây mít na không như cây mít ta, bình thường lớn rất chậm.
Mít na là mít tố nữ quả bé bé bác nhỉ??? Em toàn thấy trồng ở miền nam mà, miền bắc mình trồng ko biết nhiều quả và ngọt như trong nam ko ạ :D

coolpix8700

Xe ngựa
Mít na là mít tố nữ quả bé bé bác nhỉ??? Em toàn thấy trồng ở miền nam mà, miền bắc mình trồng ko biết nhiều quả và ngọt như trong nam ko ạ :D
Mít na không phải là mít tố nữ.
Đặc điểm của mít na là múi dầy, nhỏ nhưng bên trong có 1 lớp mật rất ngọt, hương vị thơm rất đặc trưng. Nhưng quả nhỏ, cây lớn chậm. Muốn biết về mít na không thể về Đá Chông quê hương gốc, mà cứ dọc Hòa Lạc có bao nhiêu mít gốc, cổ thụ hay không cổ thụ đều về đấy hết rồi!