[Funland] Lỗi tracking khi bơi của Garmin Forerunner 55

BMW Z69

Xe buýt
Có cụ nào dùng Garmin Forerunner 55 không cho em hỏi với.

Em có dùng con này khi bơi. Chu trình bơi đầu, track rất chuẩn. Sau đó em dừng lại (stop-save) và bắt đầu chu trình mới. Nhưng lần chu trình sau này thì đồng hồ lại ko tracking được nữa (thời gian chạy, nhưng số hiển thị khoảng cách không thấy thay đổi). Stop rồi bật lại vài lần thì nó mới tiếp tục tracking bình thường.

Không biết do đồng hồ của em lỗi hay cần có lưu ý gì không nhỉ?

Cảm ơn các cụ.

taiadau

Xe điện
Ko biết cụ bơi kiểu gì, và bơi pool hay open water bởi vì nói chung khả năng bắt GPS khi bơi là kém hơn rất nhiều (chắc dùng nhiều thuật toán để nội suy thêm). Cụ bơi sải còn đỡ chứ bơi ếch thì độ chính xác kém lắm. Ngoài ra em nhớ mang máng là 55 ko có bơi openwater thì phải mà nếu bơi bể thì khả năng bị va chạm, quay đầu... dẫn đến sô lap ko chính xác.

BMW Z69

Xe buýt
Em bơi bể. Vấn đề là track lần đầu xuống nước rất ok.
Nhưng khi dừng lại và bật chu trình mới thì nó không đo được nữa.
Tắt bật vài lần thì mới track được lại :(

Alongcamepolly06

Xe điện
Ông anh cùng cty vừa mới trang bị con fenix 7x, công nhận xịn nhưng nặng thật :))

reloaded

Xe tăng
Bơi cụ phải dùng suunto. Em thấy garmin track bơi không bằng suunto, garmin chỉ hợp với run, cycling và hike.

jazzzzz

Xe lăn
Ngay cái tên đã nói lên mục đích sử dụng rồi.
Để track chuẩn cụ tham khảo hướng dẫn sử dụng: trước tiên phải tập thói quen chó nó trước đã.

taiadau

Xe điện
Bơi cụ phải dùng suunto. Em thấy garmin track bơi không bằng suunto, garmin chỉ hợp với run, cycling và hike.
Cụ lại tuyên truyền ko chính xác rồi... nó cũng như nike, das, asic hay hoka trong giày chạy bộ thôi. Xét tổng thể Garmin nó lâu đời và chiếm thị phần lớn nhất trong lĩnh vực đồng hồ thể thao rồi :).
Trường hợp cụ chủ top mà bơi bể thì em nghĩ chắc mới sử dung nên có thể thao tác chưa mượt mà thôi (đen lắm mói gặp con lỗi)

King_crimson

Xe tải
Em nghĩ là do khi bật lại, gps chưa nhận cụ đã bơi rồi nên nó mới thế. Mà nếu cụ bơi cạnh mấy khu cao tầng nhiều thiết bị thu phát sóng nó cũng gây ra sai số nhiều.

reloaded

Xe tăng
Cụ lại tuyên truyền ko chính xác rồi... nó cũng như nike, das, asic hay hoka trong giày chạy bộ thôi. Xét tổng thể Garmin nó lâu đời và chiếm thị phần lớn nhất trong lĩnh vực đồng hồ thể thao rồi :).
Trường hợp cụ chủ top mà bơi bể thì em nghĩ chắc mới sử dung nên có thể thao tác chưa mượt mà thôi (đen lắm mói gặp con lỗi)
Đó là đánh giá và cảm nhận thực tế của em mà, giày em cũng thích nike hơn das trong chạy bộ có sao đâu. Em dùng qua 2 đời garmin rồi thì thấy track bơi của garmin kém chính xác. Cậu em đang dùng con suunto track chuẩn hơn rất nhiều. Garmin được cái app và community ổn hơn, track các môn khác tốt.

taiadau

Xe điện
Đó là đánh giá và cảm nhận thực tế của em mà, giày em cũng thích nike hơn das trong chạy bộ có sao đâu. Em dùng qua 2 đời garmin rồi thì thấy track bơi của garmin kém chính xác. Cậu em đang dùng con suunto track chuẩn hơn rất nhiều. Garmin được cái app và community ổn hơn, track các môn khác tốt.
Nói gì thì nói Garmin nó vẫn là trùm đồng hồ thể thao cụ ơi, dù mấy năm gần đây có thêm Suunto và Coros. Cũng như nike, das nó có rất nhiều dòng và cũng kiểu như Samsung hay LG tivi nào đẹp hơn ý. Em và bạn bè em sử dụng Garmin từ 2015, 2016... trải qua hàng cơ số đồng hồ rồi, tất nhiên đa phần dùng dòng Triathlon từ thời 320XT, 920 XT, 925xt, 935, 945 và 955 phục vụ 3 môn và song song là dòng Fenix, 2,3,...6 và Garmin swim, swim 2(thời đó mua toàn order vì VN còn chưa có cty nào bán, cty bán sớm nhất em nhớ hình như là Gió Biển). Giờ em còn giữ con Fenix 2 mua amazon từ thời 2016. Em nói thế để cụ biết là bọn em cũng dùng rất nhiều loại và việc track bơi chính xác hay ko phụ thuộc rất nhiều vào swimer nữa ạ. Suunto dùng bơi cũng tốt, những năm đầu tiên vào VN em còn nhớ rõ là Binh Thanh Le chuyên bán Salomon giới thiệu đồng hồ Suunto đến cộng đồng người chơi thể thao VN, làm đại lý đầu tiên cho Suunto luôn thì phải (e ko chắc lắm)
Em ko phủ định gì Suunto cả, chỉ là Garmin cũng thế thôi cụ... cứ so sánh thì vô cùng lại giống nike và das mà thôi. Giống như cụ thích nike ok (cá nhân mà), nhưng bảo das chạy chậm hơn nike thì lại ko đúng cụ ạ :D
King Crimson : cụ ấy bơi bể nên đh ko dùng gps để track, mà dùng mấy cảm biến hay con quay hồi chuyển gì gì đó... nên nếu bơi ko chuẩn, va chạm, quay đầu khi bơi... rất dễ bị nhảy lap ạ

Chỉnh sửa cuối:

BMW Z69

Xe buýt
Vâng. em bị cả năm nay rồi. Tưởng mình ko biết dùng nên hôm nay mới lên hỏi.

Hoạt động bơi đầu ok, đo chính xác. Tắt đi bật hoạt động mới thì nó mới bị. Em cứ đứng một chỗ, tắt bật, tắt bật, độ 5-6 lần rồi bơi tiếp thì nó lại hoạt động bình thường ạ.

tksntl

Xe hơi
Chào các cụ, em dùng 255 khi bơi hồ có hôm nó sẽ đo liên tục thời gian và khoảng cách từ đầu cho tới khi em dừng bơi và lưu, nhưng nhiều hôm đang bơi 100 đến vài trăm m nó lại tự động nhảy đồng hồ tính đoạn mới, nhưng sau cùng lưu thì nó vẫn tính tổng, em không hiểu lỗi này do gì các cụ nhỉ

taiadau

Xe điện
Chào các cụ, em dùng 255 khi bơi hồ có hôm nó sẽ đo liên tục thời gian và khoảng cách từ đầu cho tới khi em dừng bơi và lưu, nhưng nhiều hôm đang bơi 100 đến vài trăm m nó lại tự động nhảy đồng hồ tính đoạn mới, nhưng sau cùng lưu thì nó vẫn tính tổng, em không hiểu lỗi này do gì các cụ nhỉ
Cụ phải show cái tracklog lên đây mới rõ ý cụ. Nhưng em hiểu là, cụ bơi liên tục thì trong phần interval nó có 1 dòng thôi, nhưng đôi lúc nó bị break thành 2,3 dòng. Nếu thế thì là do lúc bơi cụ dừng hơi lâu ở đầu/cuối bể... nên đồng hồ nó tự break ra làm 2. Tuy nhiên ko quan trọng, nếu cụ lên web xem thì nó còn break ra cho cụ từng lượt chiều dài bể để xem cho chi tiết.

raisomoon

Xe tăng
Vâng. em bị cả năm nay rồi. Tưởng mình ko biết dùng nên hôm nay mới lên hỏi.

Hoạt động bơi đầu ok, đo chính xác. Tắt đi bật hoạt động mới thì nó mới bị. Em cứ đứng một chỗ, tắt bật, tắt bật, độ 5-6 lần rồi bơi tiếp thì nó lại hoạt động bình thường ạ.
Coros cũng rất hay lỗi khi bơi bể, chắc do thuật toán nó đếm nhầm khi cụ chạm thành bể thừa động tác.

tksntl

Xe hơi
Cụ phải show cái tracklog lên đây mới rõ ý cụ. Nhưng em hiểu là, cụ bơi liên tục thì trong phần interval nó có 1 dòng thôi, nhưng đôi lúc nó bị break thành 2,3 dòng. Nếu thế thì là do lúc bơi cụ dừng hơi lâu ở đầu/cuối bể... nên đồng hồ nó tự break ra làm 2. Tuy nhiên ko quan trọng, nếu cụ lên web xem thì nó còn break ra cho cụ từng lượt chiều dài bể để xem cho chi tiết.
À, em nói rõ hơn để cụ hiểu nhé. Lúc mình bấm start bơi em để ý đồng hồ đo chạy .., nhưng lúc sau em xem nó lại thấy đo lại và tính lại từ đầu, nó không đo liền mạch để mình biết tổng ý, phải đến khi mình stop nó mới cho mình biết tổng số mét đã bơi và tg bơi ( lúc này nó cộng lại cả 2 lần đồng hồ đo), mà lúc bơi em ko tác động gì vào đồng hồ cả, cũng ko dừng lại đâu, chỉ đến đầu bể và cuối bề là quay đầu bơi tiếp ấy

taiadau

Xe điện
À, em nói rõ hơn để cụ hiểu nhé. Lúc mình bấm start bơi em để ý đồng hồ đo chạy .., nhưng lúc sau em xem nó lại thấy đo lại và tính lại từ đầu, nó không đo liền mạch để mình biết tổng ý, phải đến khi mình stop nó mới cho mình biết tổng số mét đã bơi và tg bơi ( lúc này nó cộng lại cả 2 lần đồng hồ đo), mà lúc bơi em ko tác động gì vào đồng hồ cả, cũng ko dừng lại đâu, chỉ đến đầu bể và cuối bề là quay đầu bơi tiếp ấy
À cái này bt, nó là màn hình interval thôi mà (khi cụ dừng hơi lâu, nó chuyển sang màn hình rest, khi cụ bơi nó lại chuyên qua màn hình interval, mỗi 1 interval nó tính từ đầu nên cụ tưởng nó đo lại). Trên đồng hồ có nhiều screen để xem các thông số khác nhau trong workout (trong khi bơi). Dùng nut lên xuống để di chuyển giữa các screen này cụ ơi hoặc cụ có thể customize screen (thêm/bớt trường thông tin) để cụ có thể xem được thông số trên màn hình mặc định. Có thể thực hiện trên đồng hồ hoặc trên app cài ở điện thoại (Garmin connect).
Garmin 255 thì screen có max là 6 field nên add các trường thông tin thoải mái. Thông thường em add tất cả các thông tin cần thiết trên 1 screen để ko cần di chuyển các trang màn hình để tìm các thông tin đó (cả bơi lẫn chạy).

Chỉnh sửa cuối:

taiadau

Xe điện
Khi ko break ra thành các interval thì nó ntn

Khi break ra thành các interval thì nó ntn

quavovan

Xe hơi
Có cụ nào dùng Garmin Forerunner 55 không cho em hỏi với.

Em có dùng con này khi bơi. Chu trình bơi đầu, track rất chuẩn. Sau đó em dừng lại (stop-save) và bắt đầu chu trình mới. Nhưng lần chu trình sau này thì đồng hồ lại ko tracking được nữa (thời gian chạy, nhưng số hiển thị khoảng cách không thấy thay đổi). Stop rồi bật lại vài lần thì nó mới tiếp tục tracking bình thường.

Không biết do đồng hồ của em lỗi hay cần có lưu ý gì không nhỉ?

Cảm ơn các cụ.
Cụ phải cho nó tập thói quen bơi đã, mất một thời gian thì mới đo chuẩn được, về cơ bản thì hãng nào cũng thế thôi cụ chứ không phải Garmin, Coros hay Suunto xịn hơn đâu. Ví dụ như đội bơi của em thì anh em trải nghiệm nhiều dòng giờ lại chơi dòng huawei watch gt3, rẻ đẹp đọc thông số chuẩn hoặc có ông thì chơi sang loại kính đếm thông số rồi chứ không dùng đồng hồ đo nữa.

taiadau

Xe điện
cảm ơn cụ, cụ thông thái quá, mà cụ bơi nhanh thật đấy, em 20 phút mới đc 800m bơi ếch ạ
Do em sử dụng đồng hồ lâu rồi thôi ạ, còn pace bơi (sải) thì em cũng chỉ là dạng trung bình thôi.