[Thảo luận] Lỗi vượt đèn vàng

drbinh

Xe hơi
Thank cụ đã trả lời hộ em...=))

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ drbinh có thể cho cho mọi người biết: Việc khiếu nại của cụ giải quyết đến đâu r? Nếu việc khiếu nại của cụ thành công thì xxx đã ra QĐ nào khác chưa? Có j để CM là cụ đã khiếu nại thành công ko ah.

Có một cụ cũng đang bị xxx xử lý lỗi giống cụ, cụ đấy và mọi người cũng muốn cụ chia sẻ kinh nghiệm.

drbinh

Xe hơi
E đã update thông tin cho các cụ rồi mà,về đúng hay sai thì các cụ tranh cãi nhiều rôi chưa ngã ngũ về bên nào nên e k bàn luận nữa,nhưng bên xxx cũng đã nhún nhường chấp nhận giả lại giáy tờ cho e rôi,hẹn e lúc nào lấy cũng đươc mỗi tội e chưa có thời gian đi llây.

Thuy_CK

Xe điện
"Biết sai, sửa sai, không nhận sai" là câu rất chuẩn mực của Táo Tháo :))

toan1477

Xe điện
drbinh nói:
E đã update thông tin cho các cụ rồi mà,về đúng hay sai thì các cụ tranh cãi nhiều rôi chưa ngã ngũ về bên nào nên e k bàn luận nữa,nhưng bên xxx cũng đã nhún nhường chấp nhận giả lại giáy tờ cho e rôi,hẹn e lúc nào lấy cũng đươc mỗi tội e chưa có thời gian đi llây.
Em nghĩ cụ nên update vào post 1 thớt này của cụ, để mọi người sau này vào đọc biết ngay kết quả chứ ko phải lội mấy chục trang mới biết.

mhungnb

Xe tải
Thank cụ đã trả lời hộ em...=))
Xin cảm ơn cụ đặt câu hỏi
Cụ drbinh chắc không có thời gian đâu vì cụ ấy đã bảo bận rồi mà, mục tiêu của cụ đơn giản thì em trả lời đơn giản hộ cho:

1. Khối lượng xe khoảng 2,1 tấn, trước khi lên xe đã ăn 1 bữa và đi tiểu 1 lần nên không nhớ chính xác

2. Tốc độ xe áng chừng khi đèn vàng bật sáng là 49,5 km/h

3. Khoảng cách áng chừng giữa xe và giao cắt là 30-40 mét

4. Có giảm tốc độ xe khi gần tới giao cắt từ 50 km/h xuống còn 49,5 km/h khi đèn vẫn đang xanh
Cảm ơn hai cụ.

Có lẽ là thông tin trên đây là không đúng? Nếu đúng thì ... thật sự là chán. Tuổi có còn trẻ nữa đâu.

a. Quy đổi: 49,5 km/h = 13,75 m/s.

b. Thời gian đèn vàng sáng (lấy theo cụ crownchip nêu trong thớt này), phổ biến là: 3 giây. Thường là ngắn hơn.

c. Dữ liệu từ còm số 1 của cụ chủ thớt: cụ chủ thớt đi qua vạch dừng khi đèn vàng vẫn sáng. Như vậy, tính từ khi đèn vàng bật sáng đến lúc mũi xe của cụ chủ thớt chạm vạch là 2,5 giây (lấy gần đúng).

d. Quãng đường xe của cụ chủ thớt đi được trong 2,5 giây đó: 2,5 x 13,75 = 34,375 m, nhỏ hơn khoảng cách áng chừng trung bình đã được cung cấp là 35 mét!

Như vậy, đây là con số không thuyết phục. Nó chỉ thuyết phục ở khía cạnh "chém gió" thôi ạ.

e. Điểm cuối cùng về các con số này: Tốc độ giảm từ 50 km/h về 49,5 km/h mà cũng nhận biết được thì quả là ...

Thậm chí, nếu thực nghiệm lại thì trong 1000 lần thực hiện, chắc cũng không có lần nào thực hiện được việc giảm tốc từ 50 km/h về 49,5 km/h!

Mỗi lần em đọc được những còm kiểu này, em lại nhớ về cái đèn mũi tên xanh hướng lên trên ở Cầu Dậu!

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn hai cụ.

Có lẽ là thông tin trên đây là không đúng? Nếu đúng thì ... thật sự là chán. Tuổi có còn trẻ nữa đâu.

a. Quy đổi: 49,5 km/h = 13,75 m/s.

b. Thời gian đèn vàng sáng (lấy theo cụ crownchip nêu trong thớt này), phổ biến là: 3 giây. Thường là ngắn hơn.

c. Dữ liệu từ còm số 1 của cụ chủ thớt: cụ chủ thớt đi qua vạch dừng khi đèn vàng vẫn sáng. Như vậy, tính từ khi đèn vàng bật sáng đến lúc mũi xe của cụ chủ thớt chạm vạch là 2,5 giây (lấy gần đúng).

d. Quãng đường xe của cụ chủ thớt đi được trong 2,5 giây đó: 2,5 x 13,75 = 34,375 m, nhỏ hơn khoảng cách áng chừng trung bình đã được cung cấp là 35 mét!

Như vậy, đây là con số không thuyết phục. Nó chỉ thuyết phục ở khía cạnh "chém gió" thôi ạ.

e. Điểm cuối cùng về các con số này: Tốc độ giảm từ 50 km/h về 49,5 km/h mà cũng nhận biết được thì quả là ...

Thậm chí, nếu thực nghiệm lại thì trong 1000 lần thực hiện, chắc cũng không có lần nào thực hiện được việc giảm tốc từ 50 km/h về 49,5 km/h!

Mỗi lần em đọc được những còm kiểu này, em lại nhớ về cái đèn mũi tên xanh hướng lên trên ở Cầu Dậu!
Cảm ơn cụ đã có nhã ý muốn tiếp tục kéo dài câu chuyện

Bây giờ mới nhớ ra chi tiết sắp đi vào nút giao tự nhiên hắt xì hơi 20 phát liền vì bị lông chó bay vào mũi, không áng chừng nữa mà chính xác mỗi cái hắt xì hơi mất 0,2 giây. Không biết cụ drbinh còn giữ được cái lông chó làm kỷ niệm hay vứt nó đi mất rồi

drbinh

Xe hơi
Bó tay với các cụ,nghe các cụ chém gió mà em thấy sợ,thôi e xin,e đóng topic lại được k,dù sao e cũng cảm ơn cảm cụ đã giúp đỡ e và các cụ bên phản biện giúp e vững tin hơn rất nhiều,cuộc sống đèu có mặt trái mặt phải,lại đang ở trong xã hội $#&#@€#£×*... thì chẳng có gì là quy chuẩn cả nên hư hư mà thực thực chẳng biết ai đúng ai sai nữa,thôi thì mỗi nguoi một công việc,một ngành nghề,một quan điểm,ai đúng ai sai người đó tự làm tự chịu vậy,mỗi người cach nhìn nhận và độ thông minh khác nhau thế nên chẳng biêt ai là kẻ chiến thắng nữa,e có vài lời vậy thôi mong các cụ đừng vì lòng tự teongj mà tranh cãi nưa,cho e vài lời cuối cùng coi như xin đóng lại topic tại đây,một lần nữa xin cám ơn các cụ.

Bopbi_hsgs

Xe container
Từ ngày 1/8/2016 các cụ mắc lỗi "vượt đèn vàng", bị phạt 1,6tr và bị tước quyền sử dụng GPLX từ 1 tháng đến 3 tháng.

Ai mà học theo lý thuyết trong thớt "Xin hiểu đúng về đèn vàng" thì "ăn đủ" nhé... :))

Chỉnh sửa cuối:

toan1477

Xe điện
Bopbi_hsgs nói:
Từ ngày 1/8/2016 các cụ mắc lỗi "vượt đèn vàng", bị phạt 1,6tr và bị tước quyền sử dụng GPLX từ 1 tháng đến 3 tháng. Ai mà học theo lý thuyết trong thớt "Xin hiểu đúng về đèn vàng" thì "ăn đủ" nhé... :)) P/s: Phần thưởng "xứng đáng" cho dân lách luật... :))
Em lại thấy rằng, từ 1/8/2016 thì ko có căn cứ để có thể phạt được lỗi vượt đèn vàng nếu ko có đèn đếm ngược, vì nghị định 46 đã bỏ dòng "trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng trước khi tín hiệu đèn giao thông chuyển sang màu vàng."

Bopbi_hsgs

Xe container
Em lại thấy rằng, từ 1/8/2016 thì ko có căn cứ để có thể phạt được lỗi vượt đèn vàng nếu ko có đèn đếm ngược, vì nghị định 46 đã bỏ dòng "trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng trước khi tín hiệu đèn giao thông chuyển sang màu vàng."
Tất cả phải theo Luật GTĐB cụ nhé. Mà Luật GTĐB có sửa đổi đâu!? Còn NĐ 46 chỉ là chế tài xử phạt thôi. Bây giờ, gộp chung lỗi "vượt đèn vàng" và lỗi "vượt đèn đỏ" vào làm một.

toan1477

Xe điện
Bopbi_hsgs nói:
Tất cả phải theo Luật GTĐB cụ nhé. Mà Luật GTĐB có sửa đổi đâu!? Còn NĐ 46 chỉ là chế tài xử phạt thôi. Bây giờ, gộp chung lỗi "vượt đèn vàng" và lỗi "vượt đèn đỏ" vào làm một.
Luật GTĐB nói rất rõ, "trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp". Vậy em đi quá vạch dừng thì em đi tiếp, sao phải dừng nếu làm vậy là nguy hiểm?

Bopbi_hsgs

Xe container
Luật GTĐB nói rất rõ, "trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp". Vậy em đi quá vạch dừng thì em đi tiếp, sao phải dừng nếu làm vậy là nguy hiểm?
Cái này thì tranh luận nhiều r, e ko tranh luận lại nữa. Vấn đề là quy định về tín hiệu vàng trong Luật GTĐB thì vẫn thế, nhưng xử lý về lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông" thì gộp chung vào hết. Như vậy, nếu ko chấp hành tín hiệu vàng theo Luật GTĐB thì sẽ bị xử lý theo mức trên.

Tungsrv

Đi bộ

E hôm nay có công việc đi qua ngã tư giao cắt giữa đường minh khai và điện biên phủ thành phố hải phòng,đèn xanh,đèn đỏ ở đó không có thời gian đếm ngược nên khi đi đến giao lộ có tin hiệu đèn vàng e vẫn đi và khi bánh xe của e đã đi qua vạch dừng tín hiệu đèn giao thông vẫn màu vàng(không thể dừng lại vì gây nguy hiểm cho người đi sau)lên e vẫn đi qua ngã tư,công an giao thông ở đó đã dừng xe và thông báo lỗi vi phạm không chấp hành tín hiệu đèn giao thông (vượt đèn vàng),e đã đồng ý lập biên bản và ghi phần khiêu nại la không đồng ý lỗi vi phạm này và khj nộp phạt yêu cầu có hình ảnh chưng minh,đông chí công an ở đó lúc đầu không đồng ý cho ghi phần lời khai (nói rất khó nghe,đại loại là a không được phép ghi vao đó,chỉ được ghi đồng ý lỗi vi phạm,và a phai ghi theo sự hướng dẫn của chúng tôi,và bảo rằng khi sau này khi đóng tiền phạt cũng không có nghĩa vụ phải chưng minh hình ảnh,sau đó e làm căng lên và vẫn cho ghi vao lời khai người vi phạm).e xin hỏi các cụ mấy điều: một là e có vi phạm không,hai là khi nộp tiền phạt e yêu cầu có hình ảnh có được không,ba là cho e xin mẫu đơn khiếu nai để e làm đơn khiếu nại.xin cám ơn các cụ tư vấn.p/s:e sẵn sàng nộp phạt theo tiêu chí diễn đàn chứ không bao giờ 50/50 mặc dù nhà e cách xa 60km.

E hôm nay có công việc đi qua ngã tư giao cắt giữa đường minh khai và điện biên phủ thành phố hải phòng,đèn xanh,đèn đỏ ở đó không có thời gian đếm ngược nên khi đi đến giao lộ có tin hiệu đèn vàng e vẫn đi và khi bánh xe của e đã đi qua vạch dừng tín hiệu đèn giao thông vẫn màu vàng(không thể dừng lại vì gây nguy hiểm cho người đi sau)lên e vẫn đi qua ngã tư,công an giao thông ở đó đã dừng xe và thông báo lỗi vi phạm không chấp hành tín hiệu đèn giao thông (vượt đèn vàng),e đã đồng ý lập biên bản và ghi phần khiêu nại la không đồng ý lỗi vi phạm này và khj nộp phạt yêu cầu có hình ảnh chưng minh,đông chí công an ở đó lúc đầu không đồng ý cho ghi phần lời khai (nói rất khó nghe,đại loại là a không được phép ghi vao đó,chỉ được ghi đồng ý lỗi vi phạm,và a phai ghi theo sự hướng dẫn của chúng tôi,và bảo rằng khi sau này khi đóng tiền phạt cũng không có nghĩa vụ phải chưng minh hình ảnh,sau đó e làm căng lên và vẫn cho ghi vao lời khai người vi phạm).e xin hỏi các cụ mấy điều: một là e có vi phạm không,hai là khi nộp tiền phạt e yêu cầu có hình ảnh có được không,ba là cho e xin mẫu đơn khiếu nai để e làm đơn khiếu nại.xin cám ơn các cụ tư vấn.p/s:e sẵn sàng nộp phạt theo tiêu chí diễn đàn chứ không bao giờ 50/50 mặc dù nhà e cách xa 60km.
Ngu ý của em:
1. Luật không chỗ nào ghi vượt đèn vàng là có lỗi vậy nên cụ không có lỗi.
2. Cụ được quyền đòi xem hình ảnh, video clip chứng minh cụ vượt đèn đỏ (rõ biển số, rõ tín hiệu đèn đỏ, rõ thời điểm ấy xe chưa qua vạch dừng...) nói chung là rất khó chứng minh lỗi của cụ.
3. Cụ chả cần đơn từ gì, cứ lên chỗ hẹn yêu cầu xem rõ hình ảnh, video clip nếu chuẩn, cụ ko ý kiến họ sẽ ghi quyết định xử phạt hành chính, cụ nộp phạt.
Em nói ko cần đơn vì nếu cụ cứng luật, mềm mỏng khi tiếp xúc họ sẽ xin lỗi cụ và trả lại giấy tờ ngay lập tức, họ cũng sợ mất thời gian, sợ đơn từ lắm.
Em làm việc với họ 2 vụ rồi nên em biết họ cũng biết "tiến, lùi" hợp lý lắm.
Chúc cụ tìm được CÔNG LÝ sớm.