[VHGT & ATGT] Lỗi xuất phát từ lái xe

inmanhnhung

Xe tăng
chỉ tội cho hành khách, ai biết trước được là ông tài này lái non kinh nghiệm :-s

teacher.TrungAT

Xe tải
Tại vìa hắn nà thằng ngu
Thím Quềnh nại bị tạm giam 15 ngày mất ròi.ở trỏng nhớ giữ gìn sức khỏe đẻ khi ra nại tung hoành nhé.
Nhẽ ra thím phải bảo nà thằng đấy cực kỳ kém trí khôn,bố mẹ ló phải xấu hổ mỗi khi ra đường vì bị người ta chửi lái ẩu làm nhiều người khổ.

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn
Em đọc báo thấy thông tin là vụ tai nạn ở Lào Cai là do lái xe khi đổ dốc bằng số 4, khi dồn số để giảm tốc thì không về được số dẫn tới gây tai nạn. Tại sao một tài xế lái xe chở khách mà lại non kinh nghiệm như vậy được nhỉ hả các cụ ?
http://m.baomoi.com/xe-khach-lao-xuong-vuc-do-tai-xe-khong-lam-chu-toc-do/c/21686813.epi
Chú LX biết về số là cũng đúng khẩu quyết rồi cụ ợ, có điều chú lại không biết là xe đang tốc độ cao thì về số thấp thế méo nào được, phải phanh chậm hẳn lại rồi về thì mới được. Còn nếu để tốc độ cao mà muốn về số thấp không dùng phanh thì phải là lái già và hiểu xe thì mới về được :(
Trong bài cũng nói là phanh ngon, bình thường....như vậy là học nửa vời rồi :|

suzu37

Xe container
Bữa nọ, em có chuyến đi Tuyên Quang bằng xe 29 chỗ. Em ngồi ngay sau một đồng chí lái xe quan sát thao tác khi đi đèo dốc, cho dù đường này không có nhiều đèo dốc ra trò. Đồng chí này đã từng lái công ten nơ một thời gian dài trước khi chuyển về lái xe khách.

Em thấy đồng chí này có cách khá hay: khi lên gần tới đỉnh dốc, đồng chí chuyển số về mo. Lúc nhìn thấy độ dốc của nửa bên kia, đồng chí vào số phù hợp với độ dốc đó.

Các bác xem thử xem cách này có hợp lý không?

MrTheAnhKia

Xe tải
Em nghĩ là lái xe chủ quan và muốn tiết kiệm nhiên liệu nên để số N để xe chạy xuống dốc đấy ạ.
Cung đường này toàn bộ là xuống dốc mà.
Rất nhiều vụ tai nạn do tắt máy thả dốc rồi

quangminhptc

Đi bộ
Chỉ biết chia buồn cùng cụ đó thôi

Pháo sáng

Xe tải
Lái xe khách hay cậy quen đường nên lái ẩu. Em có đợt phải đi Lai châu liên tục thì xe khách loại 24 chỗ chạy là ẩu nhất, nhì là mấy xe Transit 16 chỗ. Mình đổ đèo để số 3, 40-50km/h xe con đã thấy vít thế mà họ nháy còi đèn loạn xạ sau đuôi, cho vượt thì chạy vèo tý đã mất hút. Chạy như thế chẳng may gặp cái cont dài ngược chiều phải mở cua rộng thì họ dễ bị bung lắm vì xe trọng lượng lớn, trọng tâm cao.

teacher.TrungAT

Xe tải
Lái xe khách hay cậy quen đường nên lái ẩu. Em có đợt phải đi Lai châu liên tục thì xe khách loại 24 chỗ chạy là ẩu nhất, nhì là mấy xe Transit 16 chỗ. Mình đổ đèo để số 3, 40-50km/h xe con đã thấy vít thế mà họ nháy còi đèn loạn xạ sau đuôi, cho vượt thì chạy vèo tý đã mất hút. Chạy như thế chẳng may gặp cái cont dài ngược chiều phải mở cua rộng thì họ dễ bị bung lắm vì xe trọng lượng lớn, trọng tâm cao.
Lái ẩu, dễ vào nồi lẩu.

Chevroletspack4D

Xe tải
Em nghĩ là lái xe chủ quan và muốn tiết kiệm nhiên liệu nên để số N để xe chạy xuống dốc đấy ạ.
Cung đường này toàn bộ là xuống dốc mà.
Rất nhiều vụ tai nạn do tắt máy thả dốc rồi
Xe tôi tắt máy thì hết lái, còn thê thảm hơn

Why_Me

Xe buýt
Chuẩn cụ! mà có phải chỉ có OF này đâu. Các cụ lái xe khách tải giờ cũng tham gia nhiều diễn đàn khác chia xẻ kinh nghiệm lắm như HoiTayBac, Hoilaixe ...vv. Vấn đề em nghĩ không phải ngu (như 1 cụ phát biểu) mà là chủ quan, coi thường nguy hiểm, nghĩ mình có thể xử lý được mọi tình huống xảy ra trên đường vì bác này đã 48 tuổi chắc giờ bay không ít.

Đúng là Sai 1 ly đi 1 dặm!

RONGDEN1008

Xe hơi
Chú LX biết về số là cũng đúng khẩu quyết rồi cụ ợ, có điều chú lại không biết là xe đang tốc độ cao thì về số thấp thế méo nào được, phải phanh chậm hẳn lại rồi về thì mới được. Còn nếu để tốc độ cao mà muốn về số thấp không dùng phanh thì phải là lái già và hiểu xe thì mới về được :(
Không biết xe bây giờ đang tốc độ cao mà về số thấp nó có rơi cả hộp số ra không cụ nhỉ. Ngày xưa nghe mấy bác xe tải chở gỗ kể lúc mất phanh bác về số thấp mà rơi cả hộp số ra ngoài đó cụ.

quangsot

Racing Boy
Không biết xe bây giờ đang tốc độ cao mà về số thấp nó có rơi cả hộp số ra không cụ nhỉ. Ngày xưa nghe mấy bác xe tải chở gỗ kể lúc mất phanh bác về số thấp mà rơi cả hộp số ra ngoài đó cụ.
Vụ này em chưa nghe, nhưng chắc các cụ ấy lái con xe đời Tùy nên nó mới rơi hộp số.

gocart

Xe cút kít
Anh này ra Mo để đổ đèo và không kịp về số trở lại thôi.
Cái điệp khúc không dồn số được hay mất phanh, mất lái là đổ tội cho cái xe.
Vệt phanh chỉ có 20m là quá muộn để dừng.

Ngo Rung

Xe lăn
Anh này ra Mo để đổ đèo và không kịp về số trở lại thôi.
Cái điệp khúc không dồn số được hay mất phanh, mất lái là đổ tội cho cái xe.
Vệt phanh chỉ có 20m là quá muộn để dừng.
Em nghĩ chắc không đến nỗi ra Mo đổ đèo cụ ợ, chỉ là anh ấy về số thấp nhưng không được, cuống lên mới phanh, nhưng không kịp :|
Chứ LX mà ra mo đổ đèo thì đáng chém lắm :(

xemayhado

Xe hơi
Em nghĩ là do chủ quan thôi, đến lúc xử lý ko kịp nữa mới gây ra tai nạn :(
Cụ này nói đúng đấy, dốc Sapa cũng không cao lắm đâu, nhưng chủ quan và rà phanh nhiều nên vậy thôi, không làm chủ tốc độ

xemayhado

Xe hơi
Cụ ơi lái xe này có phanh đấy chứ , nhưng mất phanh rồi , vì chủ quan đoạn trước chạy nhanh rà phanh nhiều quá, nên đoạn ra Bát sát đường đẹp hơn mới xuống vực, chứ xuống trước đó thì hậu quả còn khôn lường, túm lại LX mới nghe đổ đèo thôi, chưa trải nghiệm nhiều, đoạn đó toàn xe dưới đồng bằng tai nạn thôi

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ ơi lái xe này có phanh đấy chứ , nhưng mất phanh rồi , vì chủ quan đoạn trước chạy nhanh rà phanh nhiều quá, nên đoạn ra Bát sát đường đẹp hơn mới xuống vực, chứ xuống trước đó thì hậu quả còn khôn lường, túm lại LX mới nghe đổ đèo thôi, chưa trải nghiệm nhiều, đoạn đó toàn xe dưới đồng bằng tai nạn thôi
Vệt phanh được có 20m thôi cụ ơi, thế là quá muộn rồi :(