[Thảo luận] Lợn lái xe, làm tịt mất lối rẽ phải

minhhai985

Xe lăn
lợn lái thế ếch nào được xe, người thiếu ý thức thôi, nhiều khi nó vào cái tình huống hơi khó xử lý,

jumanji225

Xe hơi
Đúng hơn là họ không quan tâm đến lợi ích người khác, tức không nhường đường. Dùng từ nhường là hợp lý, vì không nhường cũng chả sai luật, mà nhường thì có lợi cho những người xung quanh (là làm việc tốt).
Tương tự, hành vi bật pha cũng thế, em nghĩ càng ngày người ta sẽ càng bật pha nhiều (rót vào mặt xe đối diện), bởi vì khi bật pha thì toàn đường sáng quắc, nhìn rõ, còn hạ cos tối mù, tầm nhìn ngắn.
Việc hạ cos chỉ tốt cho xe đối diện thôi, còn làm giảm an toàn cho mình. Bật pha thì ngược lại, an toàn cho mình, đèn sáng thế xe đối diện khó mà đâm vào (chỉ đâm vào các xe phía sau thôi)
Ps: khi người ta càng dễ dàng mua xe, nhiều xe trên đường thì lợn càng nhiều :(
Hay, cụ làm em nhớ tới một câu "làm cái đúng ở nơi đầy rẫy cái sai cũng giống như nước đổ vào cái lá khoai vậy" mà lá khoai theo quan niệm người quê, thì chỉ có lợn mới xơi, người thì xơi lợn ạ

Haigv

Xe tăng
Em không thuộc đường này, nhưng có mũi tên xanh rẽ phải thì chắc là ko có lối rẽ trước cột đèn đâu.
Nhưng cũng ko ưu tiên giành riêng cho rẽ phải cụ nhé. Cụ nhìn dưới đyờng có vạch trám ko???. Đi như trên ko sai nhé. Chỗ này sáng nào cũng đông cứng. Đi sau chấp nhận chờ đến lượt thôi.

doggylovely

Xe máy
vào đọc topic lại đc nghe tranh luận =))

friendship2k

Xe buýt
Cháu xin nói thật là không phải cháu.

Mr Fun

Xe hơi
Cháu đề nghị các cụ không xúc phạm con lợn nữa.

anhtho

Xe ngựa
Tình huống dạng này có 2 yếu tố:
1- Luật và
2- Văn hóa.

Nếu làn sát phải chỉ cho mũi tên rẽ phải thì anh nào nhẩy vào đó chờ đi thẳng chắc chắn sai luật. Văn hóa cũng kèm theo trong đó.
Còn nếu làn bên phải vừa có mũi tên thẳng, vừa có mũi tên cho rẽ phải thì anh nhẩy sang chờ không sai về luật, nhưng anh ý làm một dây xe phía sau phải chờ, làm tăng khả năng tắc đường. Em là em không dám làm thế (vì sợ mọi người chửi thầm trong xe, điều đó là gần như 100% :) ).

sunvoi

[Tịch thu bằng lái]
Nếu đã có đèn rẽ phải hoặc rẽ trái thì không nên dừng sát lề. Tín hiệu đèn giá trị cao hơn vạch kẻ đường. Làm người văn minh, chịu khó xếp hàng (làn giữa) nhường đường vì cái chung vẫn hơn.

ngựa thồ

Xe tăng
Em cảm thấy những cụ bảo "thế là bình thường" thì có vẻ các cụ đã từng làm những việc như thế. Em ủng hộ cụ chủ vì thấy đây là một hành vi rất ích kỷ cho dù không phạm luật. Rất may là cụ chủ thớt lập đàn ở đây chứ cụ mà lập đàn ở nhóm trên fb thì cứ 10 người thì có khoảng 7 trẩu vào chửi cụ đấy
Có lẽ vậy cụ à.

xelanbanh2015

Xe tải
chỗ đó mà chỉ có mũi tên rẽ phải hoặc mắt cáo thì mới nói chuyện hoặc lên án cụ chủ nhé, mà đi ô tô nên bình tĩnh, nó không như xe máy, chưa gì cụ đã chửi người ta là thằng/con lợn rồi. Thật tâm là tình huống đó, cụ lo cho thời gian của cụ hay cho những người còn lại, em nghĩ là không.

khanhuyen

[Tịch thu bằng lái]
Đúng hơn là họ không quan tâm đến lợi ích người khác, tức không nhường đường. Dùng từ nhường là hợp lý, vì không nhường cũng chả sai luật, mà nhường thì có lợi cho những người xung quanh (là làm việc tốt).
Tương tự, hành vi bật pha cũng thế, em nghĩ càng ngày người ta sẽ càng bật pha nhiều (rót vào mặt xe đối diện), bởi vì khi bật pha thì toàn đường sáng quắc, nhìn rõ, còn hạ cos tối mù, tầm nhìn ngắn.
Việc hạ cos chỉ tốt cho xe đối diện thôi, còn làm giảm an toàn cho mình. Bật pha thì ngược lại, an toàn cho mình, đèn sáng thế xe đối diện khó mà đâm vào (chỉ đâm vào các xe phía sau thôi)
Ps: khi người ta càng dễ dàng mua xe, nhiều xe trên đường thì lợn càng nhiều :(
sao csgt không xử phạt các loại xe độ đèn pha các bác nhỉ? nó cos thôi mà mình đã mờ hết cả mắt rồi. em cũng định làm một quả xenon cho bằng anh bằng em mà sợ bị chửi là không có văn hóa giao thông nên thôi

seven_love2003

Xe buýt
Nhìn mặt đường là biết chủ thớt chửi vô lý nhé.

Lê Hoàng CN

Xe buýt
Đường đông, các làn đi thẳng mọi người đang chờ, con CX5 biển 30E 12955 lượn sang làn rẽ phải và dừng lại, làm cản trở toàn bộ các xe phía sau. Em cũng là nạn nhân.

Ngã tư Trần Duy Hưng-Láng-Nguyễn Chí Thanh, chiều đi từ Trần Duy Hưng. Khoảng 4h ngày 11/06/2017

Cũng nhiều lần em nêu vấn đề này, một số người không có ý thức hoặc không hiểu luật GTĐB nên thơờng xuyên gây khó chịu cho người khác và cũng gây ách tắc giao thông. Làn giành riêng cho xe máy và xe đạp họ còn đi vào hoặc đỗ chềnh ềnh ở đó. Các làn giành cho xe rẽ khi có đèn đỏ họ cũng cứ đỗ.

Lê Hoàng CN

Xe buýt
sao csgt không xử phạt các loại xe độ đèn pha các bác nhỉ? nó cos thôi mà mình đã mờ hết cả mắt rồi. em cũng định làm một quả xenon cho bằng anh bằng em mà sợ bị chửi là không có văn hóa giao thông nên thôi
Nhiều cụ độ đèn pha không phải là hay, gây ảnh hưởng đến giao thông, gây mất an toàn giao thông. Theo em, cụ không nên độ đèn pha (đèn cốt thì có thể)!

Lê Hoàng CN

Xe buýt
Đường đông, các làn đi thẳng mọi người đang chờ, con CX5 biển 30E 12955 lượn sang làn rẽ phải và dừng lại, làm cản trở toàn bộ các xe phía sau. Em cũng là nạn nhân.

Ngã tư Trần Duy Hưng-Láng-Nguyễn Chí Thanh, chiều đi từ Trần Duy Hưng. Khoảng 4h ngày 11/06/2017

ý thức kém quá nên mới vậy!