[Funland] Lũ lịch sử ở Quảng Bình - Câu chuyện quê tôi

Bachsima

Xe lăn
Văn chương nói thế thôi.
Làng xưa quy mô dân khá nhỏ cụ ạ, ngày xưa đất rộng người thưa, làng nay đông lắm, quy mô dân hơn xưa nhiều.
Em e khó tìm được cái đình nào đủ rộng cho 1000 người ăn ở ạ!
Thực tế đất trường học và bệnh xá giờ rộng hơn cái đình xưa, nhưng chủ yếu là dãy nhà mới cao
Vâng, thế thì phải tìm qui mô của một cộng đồng nông thôn tối thiểu là bao nhiêu người cần một cái đình và khuôn viên đủ chỗ, lại phải phù hợp với địa hình đặc trưng từng vùng. Vấn đề này các dân tộc Tây Nguyên có khi lại nhiều kinh nghiệm hơn với những nhà rông, nhà dài...

Noibai

Xe buýt
Mấy chục năm nay mới có lũ lớn như này, việc xây dựng nhà chống lũ là không hiệu quả, khéo dân làm chuồng gà đến lúc hỏng vẫn chưa dùng đúng chức năng;
Lũ miền trung là đặc sản, không năm nào giống năm nào, dân cũng quen với hiện tượng thiên nhiên này rồi, nhưng lũ lớn thì hàng chục năm mới có 1 lần;
Quan trọng nhất là xây dựng kịch bản phòng chống thiên tai, lũ lụt và chuẩn bị phương tiện, dự trữ cơ sở vật chất, lương thực phục vụ cứu hộ, di dân; Có diễn tập tx; khi có thiên tai xảy ra chỉ cần kích hoạt thì cả bộ máy sẽ hoạt động trơn tru;
Về mặt quy hoạch giao thông cũng nên xem xét xây dựng các con đường vượt lũ để đảm bảo các vùng sâu, xa không bị chia cắt;

Bachsima

Xe lăn
Có một số tổ chức đã lập dự án rồi cụ ạ, trải qua đợt mưa lũ vừa rồi đánh giá nhà chống lũ như thế này rất hiệu quả. Vấn đề là nguồn kinh phí để nhân rộng nữa thôi.

View attachment 5582446

View attachment 5582447

View attachment 5582448

View attachment 5582449
Kiểu nhà bè này thì quản lý nhân khẩu khó ạ, lại như ông thuyền chài nay cắm sào chỗ này mai cắm sào chỗ khác thì lại phải có bộ máy chuyên quản những nhà bè mà lắp bánh xe vào khéo bán tải hay tải nhỏ kéo đi chỗ khác chỉ phút mốt.

Bachsima

Xe lăn
Mấy chục năm nay mới có lũ lớn như này, việc xây dựng nhà chống lũ là không hiệu quả, khéo dân làm chuồng gà đến lúc hỏng vẫn chưa dùng đúng chức năng;
Lũ miền trung là đặc sản, không năm nào giống năm nào nhưng lũ lớn thì hàng chục năm mới có 1 lần;
Quan trọng nhất là xây dựng kịch bản phòng chống thiên tai, lũ lụt và chuẩn bị phương tiện, dự trữ cơ sở vật chất, lương thực phục vụ cứu hộ, di dân; Có diễn tập tx; khi có thiên tai xảy ra chỉ cần kích hoạt thì cả bộ máy sẽ hoạt động trơn tru;
Về mặt quy hoạch giao thông cũng nên xem xét xây dựng các con đường vượt lũ để đảm bảo các vùng sâu, xa không bị chia cắt;
Những vùng như thế này có khi nghiên cứu phân bổ tích trữ các thùng, lu bằng nhựa bền, bình thường đựng nước, khi cần ghép vào bằng dây, buộc các ván sàn gác mái vào để làm bè nổi, có thể nối nhau thành đường tạm như Hàn Tín dùng chĩnh chở quân qua sông. Cái này có khi mấy cụ công binh ngâm cứu phổ biến thì sẽ hợp với thực tế từng nơi.

hd-vt

Xe container
Ấy, em phải hỏi bác vì có lẽ ko có ai trên này suy nghĩ như bác cả. Em lội còm cũng nhiều mà thấy toàn là than thở khóc lóc thôi.
Em khóc xong lâu rồi cụ. :D
Gương ông Ké đấy thây, giữa Thổ đu nhà sàn, mỗi tội nà ...gỗ thôi :D. Giờ có Bác dẫn đường nữa là có nhà sàn mái bằng bê tông, chấp lũ với bão.
Cảnh câu cá là thực vì lụt năm 71 em còn nhớ, ông anh ngồi cầu thang câu cá rô trong bếp. Nhà em ngập 50-60 cm gì đấy. Trong nhà em nước cao đúng đến miệng dù ngửa cổ hết cỡ ai đi qua là uống vì đâu có biết bơi. Vùng em bị ngập để cứu Thổ đu vùng trũng (đúng như cụ Greeno tự hào :D). Nhà em hai tầng rưỡi nên có hai nhà hàng xóm ở nhờ. Từ trên cao nhìn xuống đường, thuyền đi lại nhộn nhịp như Viên - Ý. :D
Đợt ấy, nhà em không bị thiệt hại gì, mà ông già cán bộ đi chống lũ không có nhà đấy nhé. Nước ào về ban đêm, bà Bô em không đánh thức bọn em xem, tiếc tiếc nà. :D

Bò lốp

Xe lăn
Xót xa quá, tan tác cả rồi :(

mitdac1819

Xe điện
Em khóc xong lâu rồi cụ. :D
Gương ông Ké đấy thây, giữa Thổ đu nhà sàn, mỗi tội nà ...gỗ thôi :D. Giờ có Bác dẫn đường nữa là có nhà sàn mái bằng bê tông, chấp lũ với bão.
Cảnh câu cá là thực vì lụt năm 71 em còn nhớ, ông anh ngồi cầu thang câu cá rô trong bếp. Nhà em ngập 50-60 cm gì đấy. Trong nhà em nước cao đúng đến miệng dù ngửa cổ hết cỡ ai đi qua là uống vì đâu có biết bơi. Vùng em bị ngập để cứu Thổ đu vùng trũng (đúng như cụ Greeno tự hào :D). Nhà em hai tầng rưỡi nên có hai nhà hàng xóm ở nhờ. Từ trên cao nhìn xuống đường, thuyền đi lại nhộn nhịp như Viên - Ý. :D
Đợt ấy, nhà em không bị thiệt hại gì, mà ông già cán bộ đi chống lũ không có nhà đấy nhé. Nước ào về ban đêm, bà Bô em không đánh thức bọn em xem, tiếc tiếc nà. :D
Năm 71 mà nhà bác có nhà 2 tầng rưỡi ở miền Bắc thì chắc phải đại za, hoặc cán bộ cỡ cốp ấy nhỉ ;)). Chém thôi đừng chém quá

hd-vt

Xe container
Năm 71 mà nhà bác có nhà 2 tầng rưỡi ở miền Bắc thì chắc phải đại za, hoặc cán bộ cỡ cốp ấy nhỉ ;)). Chém thôi đừng chém quá
Nhà được phân cho cán bộ thôi cụ, tỉnh lẻ như thế (không cốp to gì cả cụ nhé, cụ không tin thì cho em chém gió cũng được). Nhà cao ngang đường dây đèn đường, dây để trần nên khi mất điện thì đèn đường vẫn có, lạ hầy. Lớn hơn em còn biết thò một dây ra móc vào dây đèn đường là có điện nhưng yếu xìu. Bị giật nhiều phát tưng người.