[Funland] Lũ trẻ GenZ và vấn đề báo hiếu cha mẹ

caisua

Xe lăn
Dạ Cụ. Em đang độc thân, cũng lên kế hoạch cuối năm nay lập gia đình, bọn em cũng tính sẽ về quê sống. Điều em lo sợ là khi mình có gia đình riêng thì không thể lo lắng cho Cha Mẹ mình được nhiều như trước dù ông bà có lương hưu và trợ cấp thương binh hơn cái mốc Cụ đưa ra một tẹo. Từ lúc em đi làm đến giờ em luôn gánh hết chi phí giỗ, Tết và mừng thọ cho ông bà mà không phiền anh chị em…vì nghĩ mình thanh niên chưa nhiều trách nhiệm. Không biết em có nên đề cập đến sự góp sức của Anh Chị sắp tới đối với công việc chung không nữa.
Cụ thật là tốt tính và hiếu thảo. Nhưng chuyện trợ giúp kinh tế và chăm sóc cha mẹ già là việc của chung, là nghĩa vụ và trách nhiệm cùa tất cả các con nên cần chung tay thực hiện. Trừ các hoàn cảnh đặc biệt ko tham gia đc thì thôi chứ nếu cụ ôm tất có khi cũng vẫn bị chê trách nên cứ tìm cách phân bổ đều rồi thừa thiếu đâu tính sau

mira

Xe hơi
mấy năm gần đây cty em có tụi zen Z sn 97, đặc điểm tụi này là ăn xài sang, lười làm, ko có tiền thì mượn, mượn ko trả, bố mẹ giàu có đa số có nhà riêng bố mẹ mua. 1 số đồng chí bập vào cờ bạc phải đi trôn nợ, mượn tiền khắp cơ quan ko trả. 1 số luong thấp mà ăn nhậu sang chảnh suốt cũng mượn nợ để ăn xài khắp cơ quan ko trả. mua Iphon 30tr trả góp, có chút tiền là mua xe hơi ngay. Zen Y, X có tiền thì lo để làm ăn trước giàu sụ mới mua xe hơi. ZEn Y, X thì nợ nần chồng chất do làm ăn thua lỗ nhưng ko mượn cơ quan ma vay Bank, tiết kiệm chi tiêu lo trả nợ

Rivers

Xe container
Bây giờ con cái nó có gia đình riêng, có công việc, nơi chốn riêng.
Nếu đc kề hè giáp mái thì tốt.
Chứ cách nhau 100km là mệt rồi anh ạ. Ốm đau ít ngày ko sao. Chứ ốm đau trường kỳ. Giờ bỏ công bỏ việc chạy về để chăm sóc đc không? Rồi phụ thuộc vào kinh tế tài chính. Nó có nó cũng mới lo cho mình được. Không có thì lo sao, báo hiếu sao ?
Mà bế các cụ theo mình thì nhất quyết không; bảo sống chết gì tao cũng ở nhà.
Tuổi già đâu phải ai cũng giống ai đâu anh.
Em chỉ hỏi cụ thế này: bố mẹ già bệnh tật ốm đau, hạn chế hành động thì ai chăm? Lúc đấy không cậy con thì cậy ai, chờ ông bụt hiện lên à?

ngoc_phuong

Xe lăn
Em chỉ hỏi cụ thế này: bố mẹ già bệnh tật ốm đau, hạn chế hành động thì ai chăm? Lúc đấy không cậy con thì cậy ai, chờ ông bụt hiện lên à?
Thế nên lúc này phải cần con cái. Tùy theo hoàn cảnh của con cái mà nương theo. Bố mẹ bỏ cái tôi cá nhân ra.Bớt yêu cầu, thôi ra điều kiện. Tạo điều kiện tốt nhất để con cái có đk chăm sóc mình.
Đấy là Vì Con, cũng là Vì Mình a ạ.
Vẫn là câu nói: nước mắt chảy xuôi.
Vì con vì cái.
Quay lại chuyện chủ thớt đưa ra. Việc xem con cái là bảo hiểm lúc về già, gắn với đó là trách nhiệm cho con cái theo tôi là không nên. Rất rủi ro tiềm ẩn..vì con người là tùy biến.
Tạo gánh nặng cho con cái theo tâm lý tôi biết là không bố mẹ nào muốn. Chúng nó làm đc đến đâu là tùy vào điều kiện hoàn cảnh của chúng nó. Các con cứ chăm lo tốt cho con chúng, cháu mình, có cuộc sống hạnh phúc ... Đó là phúc phần cho mình rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Rivers

Xe container
Thế nên lúc này phải cần con cái. Tùy theo hoàn cảnh của con cái mà nương theo. Bố mẹ bỏ cái tôi cá nhân ra.Bớt yêu cầu, thôi ra điều kiện. Tạo điều kiện tốt nhất để con cái có đk chăm sóc mình.
Đấy là Vì Con, cũng là Vì Mình a ạ.
Vẫn là câu nói: nước mắt chảy xuôi.
Vì con vì cái.
Em đang nói tới các cụ vỗ ngực tuổi già không cần con cái, kiểu tây hóa quá đà ấy. Chứ bố mẹ mấy ai đòi hỏi đâu.

HH1993

Xe điện
Cứ chửi Tây lông,đề cao truyền thống dân tộc,tự hào này kia....để giờ cái lũ oắt con vắt mũi chưa sạch nó phát ngôn như vậy...
Hỏi nó theo ai hay 1 lũ ăn hại,,lai căng,k biết nguồn gốc,đạo lý.

ngoc_phuong

Xe lăn
Em đang nói tới các cụ vỗ ngực tuổi già không cần con cái, kiểu tây hóa quá đà ấy. Chứ bố mẹ mấy ai đòi hỏi đâu.
Vâng. Như e đã nói ngay từ đầu với cụ. Cần. Phải cần. Nhất là những người không có tài chính kinh tế lúc về già.

VCHDHN

Xe container
các cụ cứ dựng lên ngọn cờ TỰ LO. Vâng, khi các cụ còn đi lại được thì chỉ cần đủ tiền tầm 5tr-10tr/tháng là tự lo vô tư. Nhưng khi nằm 1 chỗ thì sao ạ, không trông chờ chúng nó thì ai chăm các cụ? Sống ở trại dưỡng lão trong trạng thái nằm bẹp và tiền thuốc trung bình 30tr/tháng => tầm 5 tỏi gửi tiết kiệm, các cụ tính trước đi là đẹp
Mồm thì nói tận hiếu với cha mẹ. Trong khi mình cũng là cha mẹ thì lại k cần con lo. Thế là cái logic kiểu quái quỷ gì. Bọn nhóc sau lớn lên nó sẽ hành xử với con cái chúng nó ntn. Hãy hết đời mình là cái chân lí tận hiếu cũng tuyệt chủng luôn:))

sleepwalkervn

Xe tải
Cụ thật là tốt tính và hiếu thảo. Nhưng chuyện trợ giúp kinh tế và chăm sóc cha mẹ già là việc của chung, là nghĩa vụ và trách nhiệm cùa tất cả các con nên cần chung tay thực hiện. Trừ các hoàn cảnh đặc biệt ko tham gia đc thì thôi chứ nếu cụ ôm tất có khi cũng vẫn bị chê trách nên cứ tìm cách phân bổ đều rồi thừa thiếu đâu tính sau
Em cũng nghĩ được như thế nhưng để thực hiện thì em cứ chần chừ. Anh và Chị nhà em cũng không khó khăn gì cả nhưng đưa ra bàn bạc sợ lại thành ra không làm theo ý mình được. Chắc năm nay em sẽ nói chuyện nghiêm túc với Anh/Chị về vấn đề này. Cảm ơn Cụ đã chia sẽ(em không mời rượu Cụ được).

xomo

Xe buýt
Em nói thẳng luôn. Bố nuôi các con khôn lớn là để bay cao, bay xa hết tầm - Sống cuộc đời của mình.
Bố mẹ sẽ tận hiếu với ông bà theo hết cách có thể còn các con không có trách nhiệm phải làm thế với bố mẹ. Các con có thể đối xử với bố mẹ theo cách các con mong muốn, còn lại bố mẹ tự lo!
Xong.

PDlong

Xe tăng
Mong bọn nó ko phá là đã tốt lắm rồi

present

Xe điện
Oh, nên chuẩn bị lương khô cho mình lúc về già thôi.
Xu thế xã hội bây giờ đang thế mình cũng nên thích ứng.
Nếu chẳng may F1 nó có hiếu thì coi như cái may mắn của gia đình thôi.
Bàn tay ta cố gắng tự làm, tự ăn và tự tạo ra tích lũy để phục vụ đường dài là tốt nhất.

PhongTranYb

Xe hơi
Website
sidehustlemmo.com
Có hiểu thế nào là nước mắt chảy xuôi không ?

mayxanh_hp

Xe tăng
Vẫn cần con khi về già các cụ nhỉ. Kể cả chúng ta chuẩn bị sẵn kinh tế có thể đi viện dưỡng lão khi không tự chăm sóc đc bản thân thì vẫn cần nhờ con quản lý tiền hộ chứ. Lúc đó bị Aizemo giảm trí nhớ, chẳng nhớ có bao tiền, tiền để đâu. Con ko quản lý hộ khéo bị lừa hết mất.

le_petit

Xe tăng
Đừng đổ cho văn hóa thời đại hay giáo dục của lũ trẻ.
Các ông bố bà mẹ hãy xem lại mình đi, đi làm về ngồi chuyện trò tâm sự cùng bố mẹ và con hay ôm điện thoại lướt mạng. Bữa ăn có cùng nấu cùng ăn cả gia đình hay bận đi spa và bia hơi. Ngày nghỉ có cùng con cái về thăm nội ngoại hay đi hồ sen chụp ảnh....
Thật sự, tôi thấy rất nhiều người có con đi học vài năm liền con ko về quê giỗ (cụ, ông bà) vì bận học thêm dù ngày giỗ đã dời vào ngày nghỉ. Có những đứa trẻ vì những ca học mà rất lâu ko biết đến bữa cơm quây quần cả gia đình.
Những người bố mẹ hôm nay đã từng chút, từng chút một tạo lên thể hệ Zen Z chứ nó ko sinh ra từ tia sét nào cả.

hongbinh

Xe buýt
em hơn 4 chục tuổi rồi mà vẫn ko hiểu gen Z nó là cái gì?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Thời đi trước nào chả chửi ông ổng thời đi sau là lai căng, học đòi, mất gốc, quên truyền thống, nguồn cội, tương lai đất nước nằm trong tay bọn chúng mày đúng là mạt =))

Em đoán cụ bố khăn xếp áo the chửi cụ con dám chuyển sang mặc âu phục cũng kinh khủng lắm >:)