[Funland] Lựa chọn em nào

dtl01

Xe tăng
Em thì xe nào cũng được , miễn là êm ái một chút , đi được đường dài. Nhưng gấu lại thích sedan hơn. nghe các cụ tư vấn thì em nghiêng sang Mazda 626 và for LS không biết giữa 2 con này thì con nào ổn hơn- về giá cả , độ đầm chắc và chi phí bảo dưỡng sửa chữa ạ.
Ngang ngang nhau thôi cụ ạ. Nói chung là rẻ. Ford Laser đời này dùng máy Mazda mà. M626 thì rộng rãi hơn 1 chút. Ford Laser thì 4 phanh đĩa (, M626 SX tại VN chỉ dùng 2 phanh đĩa thôi).

thanhtrung052

Xe tăng
E chơi 2 con này.ngon bổ rẻ.

Chống chỉ định ai nghe đồn abc...

khanhtoanlvt

Xe tải
Để nguyên 170 củ đó, đừng mua xe cũ làm gì, mỗi lần đi đâu gọi Grab or Taxi đi, đến khi nào còn 50 cũ, bằng với cái xe cũ mua 170 củ rồi bán lại. Lúc đó dừng lại giờ nên mua xe mới hay tiếp tục chu kỳ 2. Vì mua xe củ chi phí nuôi xe cũng mệt lắm (đăng kiểm, hy hỏng vặt, xăng cộ, phí đường, chỗ đậu, thêm đồ chới mà xe củ chưa có...).
Ý của cụ quả là chí lý. Nhưng em thích xe từ khi còn bé nên khó sửa. Được lái xe chở người thân đi trên các nẻo đường là hạnh phúc nhỏ bé của em. Em không thích đi xe thuê tẹo nào. Có điều 2 vc em đề là viên chức quèn, thu nhập không cao nên cũng có đôi chút khó khăn trong việc lựa chọn. Cách đây 6 năm em đã mua chiếc Acura integra đời 1988. Nó đã chinh chiến cùng em khá nhiều quốc lộ rồi, nhưng nay không may em bị mất giấy tờ nên không sử dụng được nữa , đành lưu kho và tìm một em đời tống khác.

hanoipho79

Xe lăn
Em nhớ năm 96 thằng bạn cùng khu nhẩy lên con Mazda 626 phi vào cột điện ngay gần Triển lãm Giảng võ...về Ông già nó cầm gập phang cho cứ gọi là nhớ tới bây giờ:)):)):))

khanhtoanlvt

Xe tải
Tại sao cụ không nghiên cứu thêm em Gentra nhỉ?
Em không mặn mà lắm với mấy dòng như gentra, nu, la vì thấy nó hơi lảo đảo sao đó (Gen thì em chưa ngồi).Em acurra cũ của em đã 30 niên, đi ồn, không thật êm cho lắm nhưng dàn gầm cứng vững lắm. Bà cả bảo mua xe khác thì cũng phải cứng như vậy nhưng có vẻ là một nhiệm vụ khó.

7years

Xe điện
Mua để chơi, nghịch hay đi lại hả cụ? Có tính kinh tế không

Mua để chơi thì có tiền thì chạy, hết tiền cho nó nghỉ nằm đó. Có thời gian và có tiền thì sửa, thay sau, không phải vội

Mua để đi lại hàng ngày và thường xuyên có công việc mà xe cũ quá cũng mệt. Vì 170 củ ban đầu mà xe cũ cụ xác định thêm tối thiểu 10 củ/năm chí phí phụ tùng nữa rồi đăng kiểm 6 tháng/lần cũng bức bối. Có gì đâu, thay xong lốp đến hạn thay ắc quy, rồi các thứ dầu hộp số, điều hòa... cứ lần lượt vậy vì cái giá 170 củ là xe trên 10 năm rồi, tự nó hỏng thôi, có xe thánh cũng vậy. Mỗi lần như vậy mất cả buổi chờ đợi, mà không lấy được ngay thì có khi nằm gara cả tuần o có xe đi.

Em đây, 3 năm trước thay ắc quy, sơn lại mẫy chỗ, rửa máy không để ý để nước vào chết 1 bô bin. Năm sau thay 4 quả lốp đến hạn. Bọc lại ghế, sàn. Sơn lại mấy chỗ. Năm sau nữa thay dầu hộp số, các loại dầu phanh dầu lái nước làm mát đến niên hạn. Bảo dưỡng nạp ga điều hòa. Thay ro tuyn. Mà con xe của em mới chạy được chục năm chứ mấy hehe. Lại sắp đến hạn thay ắc quy mới nữa...

Còn lặt vặt như kiểu thay mấy cái gioăng cửa, thay bộ đèn hậu tự va quệt mà vỡ, thay mấy cái chắn bùn ... cũng độ chục củ thì không tính là tiêu hao vì do mình vô ý thôi...

Tóm lại nếu không phải thích mà vì cần cho công việc thường xuyên, với 170 củ phương án grab rẻ hơn và đỡ thời gian chăm hơn, lại an toàn khỏi lo hỏng hóc, cất gửi xe... cái đoạn mua xe mà bị thuốc khéo thêm 30 củ sửa mà không hết bệnh ấy chứ

khanhtoanlvt

Xe tải
Mua để chơi, nghịch hay đi lại hả cụ? Có tính kinh tế không

Mua để chơi thì có tiền thì chạy, hết tiền cho nó nghỉ nằm đó. Có thời gian và có tiền thì sửa, thay sau, không phải vội

Mua để đi lại hàng ngày và thường xuyên có công việc mà xe cũ quá cũng mệt. Vì 170 củ ban đầu mà xe cũ cụ xác định thêm tối thiểu 10 củ/năm chí phí phụ tùng nữa rồi đăng kiểm 6 tháng/lần cũng bức bối. Có gì đâu, thay xong lốp đến hạn thay ắc quy, rồi các thứ dầu hộp số, điều hòa... cứ lần lượt vậy vì cái giá 170 củ là xe trên 10 năm rồi, tự nó hỏng thôi, có xe thánh cũng vậy. Mỗi lần như vậy mất cả buổi chờ đợi, mà không lấy được ngay thì có khi nằm gara cả tuần o có xe đi.

Em đây, 3 năm trước thay ắc quy, sơn lại mẫy chỗ, rửa máy không để ý để nước vào chết 1 bô bin. Năm sau thay 4 quả lốp đến hạn. Bọc lại ghế, sàn. Sơn lại mấy chỗ. Năm sau nữa thay dầu hộp số, các loại dầu phanh dầu lái nước làm mát đến niên hạn. Bảo dưỡng nạp ga điều hòa. Thay ro tuyn. Mà con xe của em mới chạy được chục năm chứ mấy hehe. Lại sắp đến hạn thay ắc quy mới nữa...

Còn lặt vặt như kiểu thay mấy cái gioăng cửa, thay bộ đèn hậu tự va quệt mà vỡ, thay mấy cái chắn bùn ... cũng độ chục củ thì không tính là tiêu hao vì do mình vô ý thôi...

Tóm lại nếu không phải thích mà vì cần cho công việc thường xuyên, với 170 củ phương án grab rẻ hơn và đỡ thời gian chăm hơn, lại an toàn khỏi lo hỏng hóc, cất gửi xe... cái đoạn mua xe mà bị thuốc khéo thêm 30 củ sửa mà không hết bệnh ấy chứ
Thật khó để trả lời chính xác câu hỏi của cụ. Để chơi hay nghịch thì không đúng với độ tuổi của em. Đi làm hàng ngày thì em đi bộ vì cơ quan cách nhà có 100 m. Thỉnh thoảng đi cà phê cỡ vài chục km. Mỗi tháng em chỉ chở vợ đi chơi kết hợp ghé siêu thị chút . vài năm em xuyên 2/3 Việt một lần . Xét về góc độ kinh tế thì không nên mua chút nào. Nhưng do em thích xe nên mấy F1 nó bảo: Mấy tấm bằng ĐH của bọn co đã vét sạch túi của bố mẹ rồi. bố cũng lớn tuổi , thời gian đủ sức khỏe để lái xe chở mẹ đi chơi đâu đó cũng không còn nhiều nên vay NH mua xe mới mà đi. Nó còn chia nhau 1 đứa trả lãi, 3 đứa trả gốc trong thời gian 3 năm là hết nhưng em không muốn phiền nên tìm con xe còi đi tạm .

7years

Xe điện
Thật khó để trả lời chính xác câu hỏi của cụ. Để chơi hay nghịch thì không đúng với độ tuổi của em. Đi là
m hàng ngày thì em đi bộ vì cơ quan cách nhà có 100 m. Thỉnh thoảng đi cà phê cỡ vài chục km. Mỗi tháng em chỉ chở vợ đi chơi kết hợp ghé siêu thị chút . vài năm em xuyên 2/3 Việt một lần . Xét về góc độ kinh tế thì không nên mua chút nào. Nhưng do em thích xe nên mấy F1 nó bảo: Mấy tấm bằng ĐH của bọn co đã vét sạch túi của bố mẹ rồi. bố cũng lớn tuổi , thời gian đủ sức khỏe để lái xe chở mẹ đi chơi đâu đó cũng không còn nhiều nên vay NH mua xe mới mà đi. Nó còn chia nhau 1 đứa trả lãi, 3 đứa trả gốc trong thời gian 3 năm là hết nhưng em không muốn phiền nên tìm con xe còi đi tạm .
À thế là để chơi còn gì nữa cụ. Chơi thì cứ múc theo ý thích, ngon lành thì đi, mà hỏng hóc chưa có thời gian sửa thì cứ để đó tính sau, không ảnh hưởng gì đến công viêc hay sinh hoạt thường ngày. Theo em thì cứ chiến thôi, có time chăm nó thì cũng chả khó, còn đồ đạc phụ tùng thì nói thật tiền nào của ấy thôi, xe mới đi 5 năm đầu chả phải thay bất kể thứ gì, nhưng giá nó đã gấp 3...

poiuy

Xe cút kít
Để nguyên 170 củ đó, đừng mua xe cũ làm gì, mỗi lần đi đâu gọi Grab or Taxi đi, đến khi nào còn 50 cũ, bằng với cái xe cũ mua 170 củ rồi bán lại. Lúc đó dừng lại giờ nên mua xe mới hay tiếp tục chu kỳ 2. Vì mua xe củ chi phí nuôi xe cũng mệt lắm (đăng kiểm, hy hỏng vặt, xăng cộ, phí đường, chỗ đậu, thêm đồ chới mà xe củ chưa có...).
170 củ cậu em mùnh vừa mua Terios mới chạy 11 vạn, ngó vào hội đi xe này thấy nuôi nấng đơn giản, không tốn kém gì.

BMW X5

Xe buýt
Nếu tầm giá sàn sàn ngang nhau thì em vote cho Mazda 626 2.0, là đàn anh của 323 thì chắc chắn đi phải hay hơn. Ford Laser 1.6 thì chung nội thất với máy của Mazda 323, 3 con này em thấy đều lành cả, cụ cứ đi xem được con nào thì quất con đấy. Ngoài ra nếu MPV chỗ cụ ngâm cứu thêm con Jolie SS 2004, hoặc cụ chơi hẳn Escape XLS 2003 2004 2.0 bản số tay cho máu:D. Xe cũ thì cứ chơi đến đâu rồi tính đến đấy thôi, chán lại bán lo gì :D.

Thiện Lành

Xe hơi
Xe cũ như này hay hỏng vặt lắm.

tuanta

Xe tăng
T5 năm ngoái em bán xe i10 2010 form cũ 175tr. Em nghĩ cụ nên nghiên cứu.
Xe cũ quá rất mệt, vì mình không rành thay sửa.

khanhtoanlvt

Xe tải
Em cảm ơn các cụ đã tư vấn. Để tìm được xe ngon trong 2 dòng xe mà em lựa chọn cũng là một vấn đề, tìm hiểu trên mạng thấy phán ưu, nhược điểm tùm lum hết. em lại ở tỉnh lẻ nên chắc cũng mất nhiều thời gian.

7years

Xe điện
Em cũng thích 1 trong hai con này, nhưng tìm xe còn cứng có lẽ rất khó và nghe đồn Fiat sửa chữa khó nên cũng sợ.
Cụ làm con escape 3.0 đời 2004-2005 số tự động phù hợp với mục đích đi cafe và 1 năm xuyên việt 1 chuyến. Xe lành, ít hỏng hóc vì option chả có gì, máy thì quá khỏe để leo đèo dốc

Mua mấy cái bé bé đi xa oải lắm

Vodka Đen

Xe hơi
Kia buổi sáng đời 2015 số sàn đi cụ. :))

Big Bang

Xe điện
Chơi xe Cũ nếu biết chọn xe thì tiết kiệm hơn xe mới. Xe mới thì khấu hao trong 5 năm đầu tiên phải xác định từ 50-100 tr tuỳ xe. Xe cũ thì chỉ một vài chục tr/ năm. Xe cũ trong vòng 10 tuổi, đi khoảng 20 vạn thì cũng chẳng phải sửa chữa gì lớn ( tất nhiên còn phụ thuộc vào hãng xe và loại xe). Nhiều xe taxi chạy tới 40 vạn mà cũng chỉ thay côn, phanh, lốp. Tính ra để chạy được 40 vạn thì xe gia đình phải chạy từ 20-40 năm ( xe gia đình một năm đi 2 vạn là nhiều, trung bình thì chỉ đi được một vạn)

hatdecuoi

Xe buýt
mua xe mới + vay thêm NH đi cụ ơi.

ruby_eagle

Xe điện
Ford một khi đã hỏng thì khá đau đầu, sửa cứ đi vài tháng là phải ra tiệm, mazda thì khá hơn chút nhưng một năm sửa ít nhất 2 lần cho em >10 năm, altis thì ngon hơn nếu chọn phải em xe chất thì đi vài năm ko cần sửa gì, đổ xăng + bảo dưỡng, chạy phè phè.